ผู้เขียน หัวข้อ: update การแก้ไขอาการเสียง ต๊อกๆๆของ civic fd 1.8ครับ  (อ่าน 30429 ครั้ง)

ออฟไลน์ =TUM=

• Sr. Member
มี2 กรณีครับ กรณีแรกได้รับการเปลี่ยนเครื่องทั้งตัว ส่วนกรณีที่2 โดนผ่าเครื่องครับ

กรณีที่1 เปลี่ยนเครื่อง

"วันนี้ทางศูนย์ Honda ระยองได้นัดให้เอารถไปเพื่อทำการเปลี่ยนเครื่องใหม่ โดยใช้เวลาในการเปลี่ยนประมาณ 3-4 วัน
โดยทางศูนย์ได้ให้รถสำรองมาใช้ เป็นรถ Honda Accord 2.4 Navi จากการสอบถามช่าง ได้ข้อมูลมานิดหน่อย
ว่ารถที่วิ่งไม่เกิน 20000 Km ทาง Honda จะทำการเปลี่ยนเครื่องให้ใหม่ แต่รถที่วิ่งเกิน 20000 Km จะไม่ได้เปลี่ยน
เครื่องใหม่ แต่จะเปลี่ยนให้เฉพาะ เพลาข้อเหวี่ยงและเสื้อสูบเท่านั้น ลักษณะเหมือนกับ Overhaul เครื่องใหม่
โดยใช้เวลาประมาณ 10 วันในการแก้ไข (รถผม Wise edition ออกมาเมื่อ 4 ก.ค. 2552 วิ่งได้ 3100 Km)

เครื่องเก่าถูกถอดออกไปแล้ว

สภาพของเครื่องเก่าที่ถูกถอดออกมา

เครื่องใหม่ที่ได้มา

สังเกตดูเครมกันเพียบ เครื่องใหม่วางกันเต็มเลยครับ

เครื่องใหม่ เลขเครื่องเหมือนเดิม
http://

รถสำรองที่ทางศูนย์จัดหามาให้ Accord 2.4 Navi

กรณีที่ 2 ได้รับการผ่าเครื่องเปลี่ยนใส้ใน  :o

"เอารูปรถผมซึ่งตอนนี้กำลังเคลมเปลี่ยนเสื้อสูบอยู่ครับ เห็นแล้วก็ได้แต่ถอนหายใจล่ะครับ
พร้อมรึยังถ้าพร้อมแล้วก็ไปดูกันเลยครับ นี่ ๆ รถผมนอนอยู่ศูนย์มาอาทิตย์นึงแล้วครับ

เจอแล้วครับเครื่องรถผม แต่โดนรื้อเหลือแต่เสื้อสูบแล้ว สภาพเป็นแบบนี้ เห็นแล้วน่าสงสารจริง ๆ

ส่วนนี่ฝาสูบ ถูกวางไว้ใต้โต๊ะ

ส่วนประกอบเครื่องส่วนอื่น ๆ ตอนประกอบกลับไม่รู้ฮอนด้าจะทำน็อตเกินป่าวเนี่ย

ส่วนนี่เสื้อสูบใหม่ครับ จะดีใจไหมเนี่ยได้ของใหม่

เสื้อสูบใหม่ประกอบไส้ในเข้าไปแล้ว หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ

อ้อ อันนี้ส่วนสำคัญเลยครับ สำหรับรถผมที่มีเสียงดังก็อก ๆ แล้วก็รู้สึกว่าเครื่องเดินไม่ค่อยเรียบ (สั่นกระพือ) พอรื้อเครื่องเก่าออกมาปรากฎว่าแหวนลูกสูบ สูบ 3 บิ่นครับ (ตรงขอบพอเอามือลูบดูมันจะบิ่นเป็นสะเก็ด ๆ แต่ถ่ายรูปมาแล้วไม่เห็นครับ ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวกับการที่ข้อเหวี่ยงไม่ได้เซ็นเตอร์หรือเปล่า แต่ที่แน่ ๆ อาการแบบนี้ไม่ธรรมดาแน่ครับ ใครที่มีอาการนี้อย่าปล่อยไว้นะครับ ระยะยาวมีผลกับเครื่องยนต์เราแน่นอนครับ

เห็นแล้วเป็นยังไงกันบ้างครับ ผมเห็นแบบนี้ก็ได้แต่ทำใจครับ รถเราจ่ายเงินเค้าไปหมดแล้ว เค้าจะทำยังไงกับรถเราก็ได้ครับ เดี๋ยวรถเสร็จแล้วจะมาอัพเดทอีกทีครับ ส่วนนี่ครับ รถที่ได้มาสำรองใช้ อยากจะบอกว่ากินน้ำมันโคตร ๆ ครับ แต่ก็ดีกว่าไม่มีรถใช้ล่ะเนอะ

ส่วนของผมเองนั้น เริ่มมีเสียงดังชัดขึ้น วันนี้เอาเข้าศูนย์ ช่างบอก "น้อง ปกติ" ปกติบ้าอะไรละครับ อ๋อใช่ ปกติครับ เพราะเป็นกันแทบทุกคัน ถ้าไม่เป็นนี่ผิดปกติ  :'(  แต่ผมขอผิดปกติได้มั้ย ว่าวันหลังจะเอาเข้าศูนย์ใหม่ดูครับ พี่จิมมี่มีศูนย์แนะนำมั้ยครับ เอาคุยรู้เรื่อง ไม่ปัดความรับผิดชอบ เครมง่ายๆอะครับ 

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
Re: update การแก้ไขอาการเสียง ต๊อกๆๆของ civic fd 1.8ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 21, 2009, 23:55:19 »
ตามดูต่อครับ

ขอให้หายดีในเร็ววัน ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ Lovely_Car

Re: update การแก้ไขอาการเสียง ต๊อกๆๆของ civic fd 1.8ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 00:26:51 »
ยังดีนะครับมีรถให้ใช้ด้วยระหว่างซ่อม

แต่ถ้าเป็นผมก็คงไม่อยากเปลี่ยนหรอก

ออฟไลน์ mcat231032

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 01:14:23 »
ส่ง civic เข้าซ่อม ได้ accord มาใช้แทน จะดีใจดีไหมเนี๋ย

ออฟไลน์ ?????????

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 01:44:35 »
ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 09:20:37 »
แสดว่าเป็นกันหลายคัน

ฮอนด้า จะแก้ไขอย่างไร

นอกจากมานั่เคลมให้ลูกค้า

ปัญหาเกิดที่ตรงไหน

จากการออกแบบผิดพลาด

หรือขั้นตอนการผลิตผิดพลาด

หรือคุณภาพวัสดุต่ำ

ถ้าเป็นอย่างงี้ต่อไปเรื่อยๆ ไม่ไหวนะครับ ฮอนด้า

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 19:16:10 »
 ;D ;D ;D..............oh my goodness!!

booboo

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 19:20:59 »

ถ้าเป็นอย่างงี้ต่อไปเรื่อยๆ ไม่ไหวนะครับ ฮอนด้า

ผมเข้าไปอ่านใน บรอด club ต่างๆ ก็เป็นกัน แทบทุกยี่ห้อ เลยอ่ะคับ
ขึ้นอยู่ที่ว่า เป็นกันน้อยหรือมาก เท่านั้นเอง
แต่นีถึงกับยกเครื่องใหม่ แบบนี้ไม่ธรรมดาแล้ว
ต่อไปถ้าเป็นอีก ลูกค้า ก็จะหมดความเชื่อถือนะ ฮอนด้า

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 21:27:40 »
ขอให้รถเสร็จเร็วๆนะครับ
จะบอกว่ารถที่บ้านผมที่เข้าศูนย์บ่อยที่สุดคือ CRV ครับ รองลงมาก็ Accord ครับ

ออฟไลน์ Blur

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2009, 22:05:47 »
อาการเป็นยังไงครับ มี Link ตอนแรกมั้ยครับ ผมหาไม่เจอ

รุ่นแรกเป็นกันมั้ยครับ ใช้อยู่ เหอๆ

แต่ศูนย์ Honda ผมว่ามันแย่ลงเยอะครับ ตั้งแต่เป็นดีลเลอร์
เรื่องเบาะสีครีมเน่า(เหลืองๆ) เอาไปศูนย์ก็ไม่รับผิดชอบ
ช่างบอกเจอหลายคันแต่เครมไม่ได้ บอกให้แฟนผมเลิกทาครีมที่แขนและขาแทน
แต่ผมไปให้แมกไกว์ขัด มันดันช่วยได้ ดีขึ้นเยอะ
ตอนนี้ผมเอามาขับเอา ไม่ทาครีมแล้ว ก็ยังเหลืองได้อีก ฮ่า ฮ่า

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 00:25:36 »
เป็นผมผมดีใจนะที่ยังเครมให้ ดีกว่าบอกปกติแล้วไม่ทำอะไรเลย

ปล.ได้แอคคอร์ดมาอัดเล่นแก้เซ็งสักพักก็ดีเหมือนกันนะครับ
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ digitalss

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 12:46:44 »

ผมเข้าไปอ่านใน บรอด club ต่างๆ ก็เป็นกัน แทบทุกยี่ห้อ เลยอ่ะคับ
ขึ้นอยู่ที่ว่า เป็นกันน้อยหรือมาก เท่านั้นเอง
แต่นีถึงกับยกเครื่องใหม่ แบบนี้ไม่ธรรมดาแล้ว
ต่อไปถ้าเป็นอีก ลูกค้า ก็จะหมดความเชื่อถือนะ ฮอนด้า

ครับเป็นทุกยี้ห้อ แต่เป็นที่เครื่องนี้ก็ไม่ไหวนะ
เอาใจช่วย จขก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2009, 12:58:52 โดย digitalss »

ออฟไลน์ TurBoZ

• Full Member
  • ZZZZzzzzzzzzzzzzzz
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 13:28:16 »

ที่ว่าเปนทุกยี่ห้อคือ อาการนี้เหรอครับ หรือว่าปัญหาอื่นๆ??

ออฟไลน์ palmcesco

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 17:12:17 »
สมมติว่า เปลี่ยนเครื่อง หรือผ่าเครื่องเปลี่ยนใส้แล้ว

มันดังอีกล่ะครับ
supercell - さよならメモリーズ

ออฟไลน์ 380Z

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 20:23:34 »
เข้ามาดู

ออฟไลน์ flyboy

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 22:14:58 »
ไม่ได้ตามมาดูแต่ต้น มันเกิดอะไรขึ้นเหรอครับ ผมใช้ 1.8 ตัว minor changed อยู่ อ่านแล้วเสียวเลย
แต่เพื่อนผมเพิ่งถอยตัว 2.0 มาได้สองเดือน ก็เอาเข้าศูนย์ไปเช็คเรื่องรอบเดินเบาไม่นิ่งไปแล้ว

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 23, 2009, 23:37:22 »

ที่ว่าเปนทุกยี่ห้อคือ อาการนี้เหรอครับ หรือว่าปัญหาอื่นๆ??

จริงๆผมไม่ค่อยเห็นด้วยนะครับ ที่พูดว่าไปอ่านในบอร์ดในคลับต่างๆก็เป็นกันทุกยี่ห้อน่ะครับ
พอมาพูดแบบนี้ก็กลายเป็นทำให้คนอื่นเข้าใจผิดกัน แล้วก็มาถามอย่างที่เห็น ว่าเกิดอาการแบบนี้กันทุกยี่ห้อเลยหรืออย่างไร?

เอาเป็นว่า ผมก็อยู่ประจำเว็บคลับ newaltisclub.com มาปีกว่าแล้ว(ตั้งแต่เริ่มตั้งเว็บได้ไม่นาน) และมีแวะเวียนไป altisclub.com อยู่บ้างนานๆครั้ง ผมบอกได้เลยว่า ยังไม่เคยอ่านเจอปัญหาอะไรร้ายแรงขนาดต้องเคลมเครื่องยนต์ทั้งเครื่องแบบนี้มาก่อน ปัญหาจาก Altis รุ่นปัจจุบันที่มีเพื่อนๆเจอกันก็มีครับ พวกรุ่นแอร์ออโต้นี่เจอปัญหาแอร์เย็นมากเกินไป แม้จะปรับไว้ที่ 28 C แล้ว (ยิ่งเวลาฝนตกนี่หนาวปวดตับมาก-*-) กับเครื่องเสียง CD 6 แผ่นในรถล็อทแรกมีปัญหาคายแผ่นหรือช็อท ก็เอาไปเคลมวิทยุเป็นของใหม่ ก็หมดปัญหาครับ แล้วก็พวกปัญหารายคัน หนักที่สุดที่เจอคือ หม้อพักไอเสียคันนึงเพิ่งออกมา แล้วพบว่าเป็นสนิมครับ เขาก็เปลี่ยนให้ยกชิ้นอะไรแบบนั้น นี่ก็ถือว่าร้ายแรงที่สุดที่เคยเจอกันมาแล้ว
จริงๆจุดประสงค์ที่ผมจะบอกคือ ถ้าหากคุณไม่ได้เข้าไปอ่านจริงอย่างที่อ้าง ผมไม่เห็นด้วยถ้าจะเอามาพูดแล้วทำให้คนอื่นเข้าใจผิดกันครับ

สำหรับเจ้าของกระทู้ ผมอ่านแล้วเห็นใจคุณมากๆเลยครับ - -? ขอเป็นกำลังใจให้รถคุณกลับมาปกติ และหวังว่าฮอนด้าจะบริการลูกค้าและรับผิดชอบได้ดีอย่างที่ปฏิบัติกับคุณในทุกๆรายที่มีปัญหานะครับ

ความจริงเท่าที่ดูจากรูปภาพ ถ้ามันมีปัญหาต้องเคลมหลายคันแบบนั้น จริงๆผมว่าน่าจะต้องร้องเรียนให้ทางฮอนด้าเข้มงวดกับการผลิต และควบคุมคุณภาพมากกว่านี้นะครับ ปล่อยให้มีปัญหาแล้วมาแก้ทีหลังนี่มันเอาเปรียบกันเกินไป รถคันนึงไม่ใช่ห้าบาทสิบบาทเสียหน่อย ผมเคยจะออกซีวิคเมื่อปี 2007 แต่สุดท้ายฟังเซลล์ฮอนด้าคุยกับผมแล้วเมินทันที รอดูอัลติสดีกว่า สิ่งที่ผมถามเขาไปคือ เพื่อนผมเพิ่งออกมา แล้วเจอปัญหากระจกตกร่องกับแอร์เหม็นอับแก้ไม่หาย ถ้าหากผมออกรถมาแล้วเจออาการดังว่า จะมีมาตรการรองรับอย่างไร? เขาบอกว่า ?เป็นอาการปกติอะครับ ถ้ามีปัญหาก็เอาเข้าศูนย์มาเคลมมาซ่อมได้ครับ ยี่ห้ออื่นเขาก็เป็นแบบนี้กันทั้งนั้น ไม่ต่างกันหรอกครับ? พูดเหมือนผมไม่เคยขับรถแบบนั้นแหละ -*-

เอาเถิดครับ เมื่อซื้อมาแล้วก็ต้องหาทางแก้ไขปัญหา ปรับตัวกับมันต่อไป เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ
ขอบคุณที่นำเรื่องมาเล่าสู่กันฟังครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ Eak

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 10:27:01 »
งานเข้าเหมือนกันแล้วครับ วิ่งได้แค่6000 พันกว่าเอง เข้า 0 แล้วแจ้งว่าจะทำเรื่องเข้า บริษัท ขอให้เปลี่ยนเครื่องใหม่
แล้วงี้รถเราซำอีกแล้ว ต่อไปถ้าจะขายออกเป็นมือ 2 จะมีใครซื้อเปล่านี่ กำจริงๆ ฮอนด้า นะฮอนด้า เสียใจจริงๆ

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2009, 09:31:19 »

อ๋อ ผมลืมบอกไปคับ มันเป็นปัญหาอื่นอ่ะ (ที่ไม่ร้ายแรงเท่านี้)
ปัญหาแบบนี้ก็ไม่เคยเจอเหมือนกัน
แต่เท่าที่อ่านมา Navara ไฟเตือนเข้าเช็คระยะบำรุงรักษา แล้วขับต่อไปได้ประมาน 1000 กว่ากีโล
ปรากดว่า เครื่องพังคับ ทางศูนย์ เขาก็เปลี่ยนเครื่องให้ใหม่เหมือนกันคับ (ก็ยังไม่รู้สาเหตุที่แท้จิงว่าเป็นเพราะอะไร) แต่ผมจำลิ้งค์
ไม่ได้ละคำว่าเว็ปอะไร -*-

ออฟไลน์ prakit tanpanlert

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 15:13:21 »
ฮอนด้าภูเก็ตผ่า เเละ เปลี่ยนเครื่องเป็นหมื่นๆๆคันเเล้วครับ 2-3 วันเสร็จ มีผ่าทุกวันเป็นเรื่องปกติไปเเล้วครับ