ผู้เขียน หัวข้อ: เพราะเหตุผลใดที่คุณจะตัดสินใจซื้อรถกระบะ 4 ประตู(ใช้ในเมืองหลวง)  (อ่าน 30224 ครั้ง)

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
แบ่งเป็นข้อๆดังนี้ครับ เห็นด้วยไม่เห็นด้วยอย่างไรครับ
1 ซื้อเพราะมันนั่งได้สี่คน (รถเก๋งก็นั่งได้สี่คน)
2 ซื้อเพราะมันเป็นดีเซล (ถ้ารถเก๋งได้เครื่องดีเซลราคาไม่แพงมากจะซื้อมั๊ย)
3 ซื้อเพราะขนของได้ ( กระบะสี่ประตูเหลือที่ขนของซักเท่าไหร่ รถเก๋งก็ขนได้)
4 ซื้อเพราะมันดูเท่ห์ดี ( อันนี้แล้วแต่คนจะมองว่าเท่ห์)
5 ซื้อเพราะประหยัดน้ำมัน (มันก็ไม่ประหยัดเท่าไหร่ แค่ราคาน้ำมันๆถูกกว่าต่อลิตร)
6 ซื้อเพราะแรงบิดดี (จะเอาแรงบิดไปทำไร เห็นขับนั่งคนเดียวอยู่แต่ในกรุงเทพ ขนอะไรก็ไม่ได้ขน)
7 ซื้อเพราะมันลุยน้ำท่วมได้ ( มันจะท่วมทุกปีเรอะ ถึงท่วมสุดท้ายก็คงไม่ลุย กลัวรถพัง)
8 ซื้อเพราะช่วงล่างมันทนดี ลุยได้ดี (ในเมืองมันไม่ต้องขนาดนั้นก็ได้)

เป็นความรู้สึกส่วนตัวครับ ไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่น แค่คิดว่าในเมืองมันไม่เหมาะเลยกับรถกระบะดีเซลคันใหญ่ๆกินพื้นที่ถนน แต่ก็เข้าใจว่าการที่ใครจะมีรถซักคันมันยากมากขนาดไหนเลยอยากได้ที่มันอเนกประสงค์ แต่ความจริงแทบไม่ได้ใช้มันอย่างเต็มที่ครับ

ออฟไลน์ zekoza11

• Full Member
อย่างไง ดีเซล รัฐบาลก็ไม่กล้าปล่อยลอยเหมือน เบนซิน หรอกครับ

แต่ของอย่างนี้มันก็บอกไม่ได้หรอกครับว่าอะไรดีหรือไม่ดี
อยู่ที่ความชอบของแต่ละบุคคลล้วน ๆ ครับ

โดยบางคนอาจเป็นคนมองกาลไกล ซื้อเผื่อไว้ก่อน ถึงแม้การไปเที่ยวหรือน้ำท่วมจะเกิดปีละครั้งก็ตาม

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด
1  เห็นด้วย เพราะผมอยากให้ทุกคนได้นั่งสบายๆ กัน
2 เห็นด้วย อยากได้ดีเซลซักครั้งในชีวิต
3 ก็ถูกอีกนั่นแหล่ะ แต้ต้องหาผ้าใบมากันฝนด้วยนะ
4 ใหญ่ดีครับ ชอบ 5555+
5 ตรงนี้คงต้องมองข้าม วิ่งตจว. อย่างเก่งก็ 13 กิโล/ลิตร
6 มีแรงบิดไว้แซงรถช้าวิ่งขวานี่แหล่ะ เน้นแฟลตทอร์ดเป็นหลัก
7 ไม่ถึงขนาดนั้น ต่อให้เป็นกระบะ ถ้าน้ำเกินครึ่งเมตรผมก็ไม่อยากยุ่งแล้ว
8 เฉยๆ รถเก๋งขับหบ้าหลายคัน ก้ทนได้ในระดับนึง

ออฟไลน์ H.

ใหญ่ยาวขนเยอะดีครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ซื้อเพราะมันให้คนนั่งได้สบายๆไม่แคบเกินไป  ขนของได้เยอะ
 เอาสุนัขตัวใหญ่ไปเที่ยวได้สบายๆ(ที่บ้านมีแต่เก๋ง เอาสุนัขไปไหนทีลำบากมาก)
แถมน้ำมันถูก ลุยน้ำท่วมได้(รุ่นยกสูง) และทนทาน ตกหลุมตกบ่อไม่ต้องกลัวพังเหมือนรถเก๋งครับ
ความเท่น่ะผมเฉยๆ ชอบรถเก๋งมากกว่า
แต่ข้อเสียคือจ่ายภาษีต่อปีอ่วม+เกะกะสุดๆเลย กระบะเดี๋ยวนี้ตัวใหญ่ทั้งนั้น
 เคยขับ Thairung Adventure ของญาติ โอย ใหญ่ยาวกะยากสุดๆ หรือเพราะไม่คุ้นก็ไม่รู้;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
วิ่งทางไกลไว้ใจได้  ความทนทานหายห่วง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ pulsar

• Jr. Member
  • **
ซื้อเพราะความอเนกประสงค์ใช้งานได้ 2 แบบ ขนคน&ขนของ เรื่องลุยได้หรือเครื่องดีเซลเป็นเรื่องรอง (อยากได้เบ็นซินติดแก๊สด้วยซ้ำ แต่ตอนซื้อไม่มีออโต้)  ถ้าวิถีชีวิตคุณต้องใช้ประโยชน์จากกระบะท้ายที่ขนของใหญ่ได้มากกว่ารถเก๋งแน่ๆ ก็ซื้อมาใช้ครับ แต่ถ้าแค่ขับไปทำงาน ซื้อของก็แค่โลตัสคาร์ฟู ก็คงไม่จำเป็น วิถีชีวิตของแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

ถ้าซื้อคงเพราะต้องใช้ขนของบ่อยแค่นั้นแหละครับ
แต่ผมไม่ซื้อเพราะไม่จำเป็นต้องขนอะไร ขับรถเก๋งฟิลลิ่งสนุกกว่า

ออฟไลน์ ไฝ โกบ้อ

• Newbie
  • *
  • fb/thanapon
เห็นด้วย ตามข้อ 1,2,3,5,7 เลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Action

ที่ผมไปจอง BT-50 Pro 874 ก็ มันนั่งสบาย ใหญ่ดี ขนของได้ ไปได้หลายคน เผื่อลุยน้ำยามจำเป็น

และสามารถวิ่งไปเที่ยวไหนแล้วซื้อของฝากกลับมาได้แบบท้ายรถผมไม่จม หน้าไม่ลอย ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ maxxim

• **

1 ซื้อเพราะมันนั่งได้สี่คน (รถเก๋งก็นั่งได้สี่คน)
2 ซื้อเพราะมันเป็นดีเซล (ถ้ารถเก๋งได้เครื่องดีเซลราคาไม่แพงมากจะซื้อมั๊ย)
3 ซื้อเพราะขนของได้ ( กระบะสี่ประตูเหลือที่ขนของซักเท่าไหร่ รถเก๋งก็ขนได้)
4 ซื้อเพราะมันดูเท่ห์ดี ( อันนี้แล้วแต่คนจะมองว่าเท่ห์)
5 ซื้อเพราะประหยัดน้ำมัน (มันก็ไม่ประหยัดเท่าไหร่ แค่ราคาน้ำมันๆถูกกว่าต่อลิตร)
6 ซื้อเพราะแรงบิดดี (จะเอาแรงบิดไปทำไร เห็นขับนั่งคนเดียวอยู่แต่ในกรุงเทพ ขนอะไรก็ไม่ได้ขน)
7 ซื้อเพราะมันลุยน้ำท่วมได้ ( มันจะท่วมทุกปีเรอะ ถึงท่วมสุดท้ายก็คงไม่ลุย กลัวรถพัง)
8 ซื้อเพราะช่วงล่างมันทนดี ลุยได้ดี (ในเมืองมันไม่ต้องขนาดนั้นก็ได้)

เป็นความรู้สึกส่วนตัวครับ ไม่ได้มีเจตนาอย่างอื่น แค่คิดว่าในเมืองมันไม่เหมาะเลยกับรถกระบะดีเซลคันใหญ่ๆกินพื้นที่ถนน แต่ก็เข้าใจว่าการที่ใครจะมีรถซักคันมันยากมากขนาดไหนเลยอยากได้ที่มันอเนกประสงค์ แต่ความจริงแทบไม่ได้ใช้มันอย่างเต็มที่ครับ

1.เรื่องที่นั่ง ใช่เหมือนกันครับ

2. ซื้อครับผม  ถ้ามันจะลงมาเท่ากันหรือแพงกว่าไม่มาก  ไม่ใช่มาปล่อยราคาเหมือนเชฟ T_T
ผมขออณุญาติอ้างอิงคำพูดของคุณจิมมี่ครับ "1,248,000 บาท ช่างกล้าตั้งขายเข้าไปได้นะนั่น!" เหอๆ

3.ข้อนี้จากที่ใช้รถทั้ง 2 ประเภทน่ะครับ ขนขำๆได้ครับรถเก๋งแต่ถ้าขนหนักแล้วยัดเข้าปิดฝากระโปรงได้ หน้าเชิดเลยน่ะครับ  และถ้าสำหรับคุณพ่อบ้านชอบทำงานอะไรเองด้วย ลำบากครับ  ถ้าจะซื้อประตูสักบาน หน้าต่างสักบ้าน  หรือง่ายๆ ร้านเฟอร์นิเจอร์เก้าอี้บางแบบตัวเดียวก็พอ ยังไม่รวมแม่บ้านชอบปลูกต้นไม้อีก ลำบากครับ

4.ไม่อ่ะ  ผมขี่ปิกอัพครับ  ผมว่าเก๋งเท่แล้วครับผม

5.รถผมก็ประหยัดน่ะ อิซูซุ ดีแมก แต่งตามสูตรคลับเปลี่ยนเฟืองเกียร์ 5  ขับแล้วผมว่าน่าจะประหยัดกว่าทั้งอัตราการกินน้ำมันต่อลิตร  และส่วนต่างราคาน้ำมันด้วยครับ

6.แรงบิดไม่ได้ใช้ครับ  ไม่ได้ขนของหนัก หรือขึ้นเขาไรมาก

7.ถ้าไม่ยกแล้วปรับแต่งรถ ปิคอัพเจอน้ำไปไม่รอดเหมือนกันครับ

8.ข้อนี้ตอบอยากครับ บางท่านชอบไรก็ได้ บางท่านซื้อของที ขอแบบทนๆ แต่ผมถาม(ทุกๆท่านเลย) ชีวิตจริงจะขี่แต่ถนนในเมืองจริงๆเหรอ   ไม่ไปไหนกันเลยหรือครับ  หรือไปเที่ยวนอกเมืองบ้างมั้ย

ข้อแถมที่ จขกท บอกว่าเมืองไทยไม่เหมาะกับรถกระบะดีเซลคันใหญ่ๆกินพื้นที่ถนน(ผมคิดว่าน่าจะหมายถึงกะบะรุ่นใหม่ๆที่พึ่งออกมา  และไม่ว่า 2หรือ4ประตูก็กว้างพอๆกัน)  ผมว่ามันไม่ถึงกะสำคัญมากครับตรงนี้  เพราะถ้าจะถามบางคนที่เค้าขับรถคันอื่นๆ  เค้าอาจจะมองพวก เบนซ์ บีเอ็ม  รุ่นใหญ่ๆกว้างๆ เป็นที่เกะกะถนนเช่นกันครับผม

ความเห็นผมน่ะ  สำหรับผม คนอื่นผมไม่ทราบครับ  ซื้อเพราะมันขนได้บ้าง นั่งได้หลายคนบางโอกาส 
แต่ถ้าบางครอบครัวมีเงินน้อย แต่ล่ะครอบครับจะมีสิทธิเลือกรถได้แค่คันเดียวเพราะไม่มีเงินเอาทั้งรถเก๋งและกะบะครับ  หลายครอบครับเลยจำเป็นที่จะต้องเลือกกะบะ 4ประตูเพื่อใช้เอนกประสงค์ครับผม

ไม่มีเจตนาไรเช่นกันครับ จขกทอยากให้แสดงความคิดเห็น  ไม่ว่ากันน่ะครับผม

ออฟไลน์ youngbear

;D ;D ;D...........เตรียมไว้ยังงั้นละ  เผื่อน้ำท่วมอีกเมื่อไหร่ก็พร้อมเสมอครับ  ส่วนเรื่องอื่นๆเป็นปัญหารองครับ 8)

ออฟไลน์ Enzo

• **

1. นั่งสบายในเรื่องของความกว้าง กรณี นั่ง 5 คน  รถเก๋งถ้าจะให้สบาย ก็ต้อง Teana , Accord

2. ชอบ เครื่องดีเซล เรื่องทนทาน  รถเก๋ง ชอบ เบนซินเทอร์โบ มากกว่า

3. สำหรับผม กระบะ 4 ประตู ขนของได้มากกว่า รถเก๋ง 4 ประตู

4. เท่ห์ ต้องเป็นรุ่น ยกสูง  ดูบึกบึน แข็งแรง  

5. ราคาดีเซลตอนนี้ ถูก อนาคตไม่แน่ ( เคยเติมตอนลิตรละ เกือบ 45 บาท มาแล้ว )

6. เรื่องแรงบิด และ แรงม้า เนื่องจาก ชอบขับ MT สำหรับ รถกระบะ  

ออกตัวง่าย เร่งแซง สบาย  ออกต่างจังหวัด นั่งเต็มคัน + สัมภาระ  ยังเร่งแซงแบบสบายๆ

ทัศนะวิสัย ดี เพราะ รถสูง  มองได้ไกล  

7. ไม่ได้ไว้ ลุย น้ำท่วม แต่ เวลาออกต่างจังหวัด มีหลายที่ ถนนไม่ดี ถ้าใครขึ้นภาคเหนือ จะรู้ดีว่า มีบางช่วงนึกว่า วิ่งบน ดวงจันทร์

8. คล้ายข้อ 7 ช่วงล่างทนทานกว่า  ถึงแม้ว่า บ้านจะอยู่ในเมือง แต่ ต้องออกต่างจังหวัดไปเที่ยวบ้าง

ถนนบ้านเราไม่ได้เรียบ เหมือน ต่างประเทศ

ปล. ที่บ้านมีทั้งรถเก๋ง และ กระบะ แต่ละอย่างมีจุดเด่น จุดด้อย แตกต่างกันไป ครับ

ข้อเสียของรถกระบะ ยุคใหม่ คือ ค่าบำรุงรักษา บางอย่าง ไม่ได้ถูกแล้ว เช่น

1. ค่าน้ำมันเครื่อง รถกระบะยุคใหม่ ใช้น้ำเครื่องที่ 7 ลิตร ขึ้นไป

2. เปลี่ยนยาง 4 เส้นแต่ละครั้ง  2 หมื่นกว่าบาทขึ้นไป ยางเกรดดีๆ ขอบ 16

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 18:23:43 โดย Enzo »

ออฟไลน์ ichok

1.เรื่องที่นั่ง ใช่เหมือนกันครับ

2. ซื้อครับผม  ถ้ามันจะลงมาเท่ากันหรือแพงกว่าไม่มาก  ไม่ใช่มาปล่อยราคาเหมือนเชฟ T_T
ผมขออณุญาติอ้างอิงคำพูดของคุณจิมมี่ครับ "1,248,000 บาท ช่างกล้าตั้งขายเข้าไปได้นะนั่น!" เหอๆ

3.ข้อนี้จากที่ใช้รถทั้ง 2 ประเภทน่ะครับ ขนขำๆได้ครับรถเก๋งแต่ถ้าขนหนักแล้วยัดเข้าปิดฝากระโปรงได้ หน้าเชิดเลยน่ะครับ  และถ้าสำหรับคุณพ่อบ้านชอบทำงานอะไรเองด้วย ลำบากครับ  ถ้าจะซื้อประตูสักบาน หน้าต่างสักบ้าน  หรือง่ายๆ ร้านเฟอร์นิเจอร์เก้าอี้บางแบบตัวเดียวก็พอ ยังไม่รวมแม่บ้านชอบปลูกต้นไม้อีก ลำบากครับ

4.ไม่อ่ะ  ผมขี่ปิกอัพครับ  ผมว่าเก๋งเท่แล้วครับผม

5.รถผมก็ประหยัดน่ะ อิซูซุ ดีแมก แต่งตามสูตรคลับเปลี่ยนเฟืองเกียร์ 5  ขับแล้วผมว่าน่าจะประหยัดกว่าทั้งอัตราการกินน้ำมันต่อลิตร  และส่วนต่างราคาน้ำมันด้วยครับ

6.แรงบิดไม่ได้ใช้ครับ  ไม่ได้ขนของหนัก หรือขึ้นเขาไรมาก

7.ถ้าไม่ยกแล้วปรับแต่งรถ ปิคอัพเจอน้ำไปไม่รอดเหมือนกันครับ

8.ข้อนี้ตอบอยากครับ บางท่านชอบไรก็ได้ บางท่านซื้อของที ขอแบบทนๆ แต่ผมถาม(ทุกๆท่านเลย) ชีวิตจริงจะขี่แต่ถนนในเมืองจริงๆเหรอ   ไม่ไปไหนกันเลยหรือครับ  หรือไปเที่ยวนอกเมืองบ้างมั้ย

ข้อแถมที่ จขกท บอกว่าเมืองไทยไม่เหมาะกับรถกระบะดีเซลคันใหญ่ๆกินพื้นที่ถนน(ผมคิดว่าน่าจะหมายถึงกะบะรุ่นใหม่ๆที่พึ่งออกมา  และไม่ว่า 2หรือ4ประตูก็กว้างพอๆกัน)  ผมว่ามันไม่ถึงกะสำคัญมากครับตรงนี้  เพราะถ้าจะถามบางคนที่เค้าขับรถคันอื่นๆ  เค้าอาจจะมองพวก เบนซ์ บีเอ็ม  รุ่นใหญ่ๆกว้างๆ เป็นที่เกะกะถนนเช่นกันครับผม

ความเห็นผมน่ะ  สำหรับผม คนอื่นผมไม่ทราบครับ  ซื้อเพราะมันขนได้บ้าง นั่งได้หลายคนบางโอกาส 
แต่ถ้าบางครอบครัวมีเงินน้อย แต่ล่ะครอบครับจะมีสิทธิเลือกรถได้แค่คันเดียวเพราะไม่มีเงินเอาทั้งรถเก๋งและกะบะครับ  หลายครอบครับเลยจำเป็นที่จะต้องเลือกกะบะ 4ประตูเพื่อใช้เอนกประสงค์ครับผม

ไม่มีเจตนาไรเช่นกันครับ จขกทอยากให้แสดงความคิดเห็น  ไม่ว่ากันน่ะครับผม
ยินดีรับทุกความเห็นครับ :) แต่ผมหมายถึงมันไม่เหมาะกับใช้ในเมืองหลวงอ่ะครับ ส่วนในเมืองไทยชานเมืองหรือต่างจังหวัดก็โอเคเลยครับ ;)ส่วนเรื่องรถเบนซ์ บีเอ็มคันใหญ่ๆผมก็เห็นด้วยครับที่มันเกะกะถนนเหมือนกันถ้าวิ่งในเมืองครับ

ออฟไลน์ YenChar

เคยคิดเหมือนกันครับ
แต่เลิกคิดถึงรถกระบะ เพราะ

- หายบ่อย เวลาจอด ต้องระวัง
- ยาง ต่อให้เป็น H/T เกรดดีๆก็ไม่เกาะ ไม่รีดน้ำดีเท่ายางรถเก๋ง
- กดคันเร่งแรงๆกลางโค้งแล้วท้ายออก ยิ่งพื้นลื่นๆ แรงบิดมันเยอะเกินที่ความสามารถผมจะคุมไหว
- ช่วงล่าง ยอมรับว่าภายในกว้าง แต่รถเด้งไปเด้งมา นั่งแล้วเพลีย+เวียนหัว
- ขับในเมือง กลับรถในซอยแคบๆไม่ได้ จอดยาก(จอดยากกว่า D Segment แน่นอน)
- วงเลี้ยวกว้าง ต้องตีวง เลี้ยวไม่พ้น

ถึงผมจะชอบ D-Max ใหม่ขนาดไหน ก็ต้องตัดใจ เพราะเหตุผลเหล่านี้ครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

สวย หรู บึกบึนครับ ;)

รถเก๋งไม่เคยเเลเลย

syamana

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยทั้ง8ข้อ
คหสต ที่ชอบเพราะแรงและประหยัดน้ำและมันใหญ่มว๊ากลุยได้
โดยเฉพาะ RANGER WILDTRAX 2.2 HI-RIDER อยากได้ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

มันก็รถน่ะครับไม่เห็นมีปัญหาอะไรเวลาใช้ แค่วงเลี้ยวกับความสูงและขนาด นอกนั้นก็ปกติมันก็ทำนอกขับ SUV อย่า Audi Q7, BMW X5 น่ะครับ ก็ใช้ชีวิตในเมืองหลวงได้ปกติ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ cvmatic

• **

เห็นด้วยข้อ 1,3,7,8 :D

ออฟไลน์ Devil13

เรื่องขนของยังไงกระบะก็กินขาดครับ

ยกตัวอย่างให้ฟังเมื่อน้ำท่วมที่ผ่านมาหมู่บ้านที่ผมอยู่ก็โดนน้ำท่วมตามระเบียบ
ข้างบ้านผมมีรถเก๋งก็ขนได้แต่เสื้อผ้า กับชุดเครื่องเล่น DVD จบ...

แต่บ้านผมโทรให้พ่อเอาปิกอัพมารับ
ขามาเอาอิฐก้อนใหญ่มา60 ก้อน ทราย 2คิว ปูน 3 กระสอบ

ขากลับเอาทีวี 42นิ้ว ซับ10นิ้ว ลำโพง 5 ตัว
CBR 1 คัน เครื่องใช้ไฟฟ้า 20 รายการ คอมตั้งโต๊ะยกชุด กลับบ้าน ตจว. อย่างปลอดภัย

ออฟไลน์ Koong

สาเหตุเดียวเลยที่จะออกกระบะ 4 ประตูมาใช้ในเมืองหลวง  คือถ้าผมมีอาชีพค้าขายหรืออะไรก็ได้ที่จำเป็นต้องขนของบ้าง และมีเงินไม่มากพอที่จะมีรถ 2 คันก็คงออกกระบะ 4 ประตูมาใช้ในเมืองแหละครับ

แต่เหตุผลอื่นไม่มีเลยที่จะเอากระบะ 4 ประตูจะเอามาขับใช้ในเมือง

แต่ทำไมเราเห็นกระบะ 4 ประตูในเมืองเยอะเหลือเกิน   ก็ตอบว่าเพราะเขาเหล่านั้นไม่ได้ใช้รถแค่ในเมืองอย่างเดียวไง
ถามว่าเขาผิดไหมที่เอากระบะ 4 ประตูมาขับในเมือง  ก็ตอบว่าไม่ผิด  
แล้วทำไมเขาถึงออกกระบะ 4 ประตูมาขับล่ะ ก็ตอบแบบเดิมเพราะเขาไม่ได้เอามาขับในเมืองอย่างเดียว

อย่าลืมว่า คนทีอาศัยอยู่ในกทม เกินกว่า 50 เปอร์เซ็นมีบ้านเกิด มีญาติพี่น้อง พ่อแม่ อยู่ ตจว คงต้องใช้รถขับกลับบ้านบ้าง แล้วคำว่าทางต่างจังหวัด สำหรับเมืองไทยก็รู้ๆกันอยู่  เอารถเก๋งไปได้ แต่กลับมาก็ต้องมีซ่อมกันมั่งแหละ  ทั้งหลุม ทั้งคอสะพานโดทีตัวถังดังเอี๊ยดอ๊าด  

ส่วนคนที่มีฐานะก็อาจมีทั้งเก๋งทั้งกระบะ 4 ประตูอีกคันเพื่อเอาไว้ไปเที่ยวตามป่าตามเขา ขากลับก็ซื้อของกลับมาได้เยอะหน่อย   หรือวันไหนใช้รถใน กทม นี่แหละแต่มีเรื่องให้ขนของนิดหน่อย ก็เอากระบะ 4 ประตูใช้

เรื่องเกะกะถนน  ไม่อยากให้เป็นประเด็นนะครับ เพราะมันมองได้ 2 มุม  มุมหนึ่งหมายถึงตัวคนขับเองจะขับไม่สบายเพราะมันเกะกะ   แต่อีกมุมหนึ่งเหมือนต่อว่า คนขับกระบะ 4 ประตูว่าทำให้ถนนเกะกะ    

ออฟไลน์ pee1818

ขอตอบแค่ข้อ 3 นะครับ ผมใช้ไทรทันพลัส 4 ประตูกระบะตัวเก่าที่โค้งลงครับ
ผมใช้วิ่งส่งทีวีครับ และคิดว่ารถเก๋งไม่สามารถขน LCD 32 นิ้วได้ที่ละ 20 ตัว
แต่ถ้าขนได้ผมยอม

ออฟไลน์ HYDE--

แบ่งเป็นข้อๆดังนี้ครับ เห็นด้วยไม่เห็นด้วยอย่างไรครับ
1 ซื้อเพราะมันนั่งได้สี่คน - ข้างในนั่งได้เท่าเก๋ง ก็ดีแล้วหนิครับ ข้างหลังก็นั่งได้อีก ไว้ขนเพื่อนแบบขำๆ
2 ซื้อเพราะมันเป็นดีเซล - ทน แรง ประหยัด ดีเซลถูกดี
3 ซื้อเพราะขนของได้ - ขนได้เยอะกว่ารถเก๋งเยอะมากนะครับ 4 ประตูเนี่ย
4 ซื้อเพราะมันดูเท่ห์ดี - ซื้อเพราะมัน "ดูถึก" ดีครับ
5 ซื้อเพราะประหยัดน้ำมัน (มันก็ไม่ประหยัดเท่าไหร่ แค่ราคาน้ำมันๆถูกกว่าต่อลิตร) - ตามนั้นครับ วิ่งโลละ 2 บาทกว่า 3 บาท มันก็พอได้อยู่นะ
6 ซื้อเพราะแรงบิดดี - มันพุ่งดีครับ ถึุงจะไม่ได้ขนของเป็นตันๆก็เหอะ แต่มันก็ขับมันส์ดี
7 ซื้อเพราะมันลุยน้ำท่วมได้ - เวลาไป ตจว หรือ ถ้าท่วม อย่างน้อยเราก็อุ่นใจ เจอน้ำก็กล้าลุยมากขึ้น
8 ซื้อเพราะช่วงล่างมันทนดี ลุยได้ดี - เวลาขับไป ตจว ก็อุ่นใจดีครับ เราจะรู้ว่ามันไหวแน่ๆ ถึงจะไม่ได้ขับ 4 ก็เถอะ

สรุป ความเอนกประสงค์ต่างๆที่กระบะ 4 ประตูยกสูงมีให้ อย่างน้อยเรามีไว้ ดีกว่าไม่มีครับ เดี๋ยวก็ได้ใช้เองแหละ

สักเดือนละครั้งก็โอเคแล้ว (ขนของเยอะๆ ลุยน้ำ ลุยทางขรุขระ)

ออฟไลน์ Nioka

เหตุผลที่ จขกท บอกมามันไม่เหมาะกับ จขกท ครับ ไม่ใช่ไม่เหมาะกับคนอื่น

เพราะเค้ามีเหตุผลในการใช้รถ ไม่เหมือน จขกท ไงครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมว่าเหตุผลทั้งหมดใน วงเล็บ สมควรออก nissan almera ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ Amj

ผมมองว่าส่วนมากที่คนตัดสินใจซื้อกระบะ 4 ประตู เพราะว่า
ถ้าต้องมีรถได้ 1 คันเขาก็อยากซื้อรถที่นั่งได้ 3-4 คนแบบสบายๆ และยังขนของได้มากกว่ารถเก๋ง

ผมเชื่อว่าถ้าคนส่วนใหญ่เลือกได้เขาคงจะทำแบบนี้
1. ซื้อรถคันเล็กประหยัดน้ำมันอย่าง eco-car ใช้ในเมือง
2. ซื้อรถอย่าง PPV หรือ SUV หรือ D-segment ไว้เดินทางต่างจังหวัด
3. ซื้อรถกระบะตอนครึ่งสักคันไว้ขนของ

ผมว่าถ้าเลือกได้คนคงอยากเลือกแบบนี้มากกว่า นอกจากนี้ปัญหาเรื่องที่จอดรถที่บ้านก็เป็นอีกปัญหาที่ต้องคิดก่อนซื้อ

ออฟไลน์ jimsrsa

คำตอบคือ ถูกทุกข้อ มันตอบสนองได้ทุกอย่างในขณะที่รถเก๋งทำไม่ได้ การจะซื้อรถคันเดียวในครอบครัวให้ได้ประโยชน์สูงสุดมันคือตัวเลือกอันดับแรกๆของคนไทย ทัศนวิสัยที่ดีเยี่ยมในการขับในเมืองและรถเก๋งยังเกรงใจ ซึ่งก็ทำให้ผมชอบในจุดนี้

ออฟไลน์ aoddy1

ผมซื้อกระบะ4ประตูยกสูง เพราะน้ำท่วมใหญ่ปลายปี54 ทั้งที่โครงการจริงต้องเป็นรถ7ที่นั่ง ตอบเป็นข้อๆ
1 ซื้อเพราะมันนั่งได้สี่คน (รถเก๋งก็นั่งได้สี่คน) ---- อันนี้ไม่เถียง
2 ซื้อเพราะมันเป็นดีเซล (ถ้ารถเก๋งได้เครื่องดีเซลราคาไม่แพงมากจะซื้อมั๊ย) ---- อยากได้เครื่องเบนซิลด้วยซ้ำจะเอาไปติดแก๊ส
3 ซื้อเพราะขนของได้ ( กระบะสี่ประตูเหลือที่ขนของซักเท่าไหร่ รถเก๋งก็ขนได้) ---- ขนได้เยอะกว่ากันมากครับ ที่สำคัญตู้เย็น มอไซร์ โต๊ะคอม ตู้เสื้อผ้า โซฟา รถเก๋งหมดสิทธิ์ ยิ่งช่วงนี้ซ่อมบ้าน หิน ปูน ทราย กระเบื้อง เพียบ
4 ซื้อเพราะมันดูเท่ห์ดี ( อันนี้แล้วแต่คนจะมองว่าเท่ห์) ---- เฉยๆ
5 ซื้อเพราะประหยัดน้ำมัน (มันก็ไม่ประหยัดเท่าไหร่ แค่ราคาน้ำมันๆถูกกว่าต่อลิตร) ---- เฉยๆ
6 ซื้อเพราะแรงบิดดี (จะเอาแรงบิดไปทำไร เห็นขับนั่งคนเดียวอยู่แต่ในกรุงเทพ ขนอะไรก็ไม่ได้ขน) ---- เผื่อเอาไปเที่ยวต่างจังหวัด ขึ้นเขาลงห้วย
7 ซื้อเพราะมันลุยน้ำท่วมได้ ( มันจะท่วมทุกปีเรอะ ถึงท่วมสุดท้ายก็คงไม่ลุย กลัวรถพัง) ---- ลุยครับซื้อมาแล้วบ้านอยู่รังสิตคลอง3 มองตาปริบๆตอนเค้าเอา ฟอร์จูน ปาเจ่ กระบะยกสูง เข้าบ้าน รถเก๋งจอดทางด่วนเดินไกลมากกว่าจะโบกรถต่อมาถึงบ้าน
8 ซื้อเพราะช่วงล่างมันทนดี ลุยได้ดี (ในเมืองมันไม่ต้องขนาดนั้นก็ได้) ---- ก็โอนะ กรุงเทพฝนตกหนักๆแป๊บเดียวก็ท่วมแหละขับรถเก๋งเสียวดับทุกที ยิ่งแถวหน้าเซียร์นะอย่าให้พูด ลาดพร้าว อสมท.ก็ใช่ย่อย

ในหมู่บ้านผมรถป้ายแดงเป็น กระบะหรือ PPV ยกสูงทั้งนั้น ราคาก็พอๆกับเก๋งทั่วๆไป 7แสนถึง1ล้าน

ออฟไลน์ vertex6811

• Newbie
  • *
ได้อย่างเสียอย่าง ดีกันคนละแบบ ผมขับทั้ง เก๋ง และ กระบะ  บ่อยพอๆกัน

ชอบรถเก๋ง ที่คล่อง ขับง่าย สะดวก จอดง่าย [ถ้าใหญ่ แบบ แคมรี่ ก็ไม่ค่อยง่ายน่ะ]

ชอบกระบะ ที่หลากหลาย ลุยได้ บรรทุกได้ แต่จอดยาก กะยาก นิดนึง มันยาว ใหญ่

เคยขับรถเก๋ง มาที่ความเร็ว 120. หมาวิ่งตัดหน้าแบบกระชั้นชิด ชนเต็มๆ กันชนหน้าไปหมด

ไฟแตก หม้อน้ำแตก ด้านหน้าหายไปแถบนึง เหตุการณ์คล้ายกัน แต่คราวนี้ ขับกระบะ

เหยียบมา 140. หมา มาอีกแล้ว ตัวใหญ่ด้วย วิ่งตัดหน้าแบบ ครั้งแรกเลย ชนเต็มๆเหมือนกัน

หมา โดนกันชนหน้ากลิ้งรอดใต้ท้องรถไป มองกระจกหลังเห็นมันดิ้นๆ แล้ววิ่งเข้าข้างทาง

ลงมาดู รถ ไม่เป็นอะไรเลย เพราะรถมันสูง

รถ แต่ละแบบ มันมีข้อดี ข้อด้อย ต่างกัน อยู่ที่คนใช้ละครับ ว่า รถแบบไหนที่เหมาะกับ การใช้ของ คุณ