ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาพี่ๆที่เคยใช้ E-CAR ครับ ผมมีปัญหาหลังคาเริ่มผุ  (อ่าน 17550 ครั้ง)

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
ซ่อมแบบไหนถูก คุ้มและอยู่ได้นานครับ

ใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง ไม่อยากขาย เก็บไว้เป็นรถสำรองก็ยังดี

ขอบคุณครับ :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

ซ่อมแบบถูก ถ้าหมายถึงปะเป็นจุด อยู่ได้ไม่นานครับ
เพราะเดี๋ยวมันก็ลามไปเรื่อย ซ่อมไม่จบ

ถ้าจะเอาแบบถาวรไปเลย เบิกแผ่นหลังคาใหม่ 1 ชิ้นจากมิตซูเลยครับ
รถพ่อผม Galant GTi ปี 93 ก็เพิ่งเบิกไปเมื่อปีที่แล้ว แล้วจัดการเปลี่ยนแผ่นซะ
ทำสีใหม่ ก็เรียบร้อย ใช้ยาวไปอีกเป็นสิบปี

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
ของผม พ่อเอาไปขัดแล้วทำสีใหม่ น่าจะอยู่ได้หลายปีครับ ถึงตอนที่หลังคาผุอีกรอบผมก็คงขายทิ้งแล้วเพราะใช้งานมานานเหลือเกิน (ตั้งแต่ปี94)

ออฟไลน์ Night_Angel

เบิกหลังคาใหม่จากเชียงกงไปเลยครับ ยังไงถ้าจะให้จบ ต้องเลาะออก แล้วใช้แผ่นใหม่ไปเลย

หลังคาผุ  ตัวนอกจะไม่เจอ  แต่ตัวไทย เจอแทบทุกคัน 

ปล. หลังคาตัวนอกทั้งหลาย  ตอนนี้ที่เห็นๆยังมีจะเป็นพวกมี sunroof เกือบหมด หลังคาทึบมีน้อย

ยังไงต้องแจ้งดัดแปลงสภาพอีกอย่าลืม

ไปลองเดิน เชียงกง ราม2 น่าจะมี  ไม่ก็ สุทธิสาร มีแยะอยู่
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ออฟไลน์ hutzero

เบิกหลังคาใหม่จากเชียงกงไปเลยครับ ยังไงถ้าจะให้จบ ต้องเลาะออก แล้วใช้แผ่นใหม่ไปเลย

หลังคาผุ  ตัวนอกจะไม่เจอ  แต่ตัวไทย เจอแทบทุกคัน 

ปล. หลังคาตัวนอกทั้งหลาย  ตอนนี้ที่เห็นๆยังมีจะเป็นพวกมี sunroof เกือบหมด หลังคาทึบมีน้อย

ยังไงต้องแจ้งดัดแปลงสภาพอีกอย่าลืม

ไปลองเดิน เชียงกง ราม2 น่าจะมี  ไม่ก็ สุทธิสาร มีแยะอยู่

ของผมนี่แหละตัวนอก หลังคาทึบ    ไม่มีรั่วครับ 
ยังใช้อยู่เช่นกัน   ขายก็ไม่คุ้มแล้วตอนนี้

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เปลี่ยนเอาที่เป็นซันรูฟซะเลยครับ เท่ดี
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

มีช่างแนะนำว่า  ให้ป่ะผุ ทำสี แล้วติดสติ๊กเกอร์ 3 M  แบบนี้ไม่ทราบว่าจบไหมครับ หรือควรหาหลังคาใหม่ซะเลย 

รถคันนี้กะว่าจะใช้ต่อเกิน 5 ปีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ toxoplasma

• Newbie
  • *
ตัวนอกผมผุไปละ แต่ถือว่าอายุนานมาก เลาะเปลี่ยนใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ 6162002

มีช่างแนะนำว่า  ให้ป่ะผุ ทำสี แล้วติดสติ๊กเกอร์ 3 M  แบบนี้ไม่ทราบว่าจบไหมครับ หรือควรหาหลังคาใหม่ซะเลย 

รถคันนี้กะว่าจะใช้ต่อเกิน 5 ปีครับ

ขอบคุณครับ
ตอนz,เอาไมตี้เอ๊กไปลอกสีปะผุ ทำสีใหม่  E-Car ที่เข้ามาทำก็หลังคาผุทุกคัน ใช้วิธีเอาหลังคาจากญี่ปุ่นมาเปลี่ยนแทน เห็นช่างบอกว่า รับประกันใช้ต่อได้อีกเป็นสิบปีเหมือนกันครับ

ส่วนการปะผุ ผมว่าไม่เวิคนะครับ เพราะเหล็กที่มาปะ ผมไปลองจับดูมันบางกว่าของเดิมๆรถพอสมควรเลย จนน่ากังวลเรื่องความแข็งแรงน่ะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
แปะสติ๊กเกอร์ ไม่เวิร์คครับ
Sentra ของน้าผมนี่แหละทำมา
ตอนนี้สนิมปูดอยู่ใต้ 3M
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ redsun

ขอบคุณครับ

มันเป็นสนิมเข้าเนื้อเหล็กครับ ปะผุไม่คุ้มและไม่ทนครับผม
ช่างบอกแบบนี้มันเหมือนงานผักชีโรยหน้าครับ
เอาไปใช้ต่อไม่นานมีปัญหาตามมาแน่นอนครับ
( E-CAR ส่วนมากมันผุต่อกันเป็นแนวเลยครับ ไม่ได้เป็นแค่จุดสองจุด)
ยิ่งบอกว่าติดสติ๊กเกอร์ 3M นี่ไปกันใหญ่ครับ
หลังคานี่โดนความร้อน โดนฝนกาวลอกหมดแล่ะครับ

ถ้าจะติดซันรูฟต้องแจ้งดัดแปลงสภาพรถด้วย (เกิดต่อไปมีการโอนรถโอนไม่ได้นะครับ)
ต้องมีวิศวะกรรับรอง (ไม่แน่ใจต้องมีภาพตอนทำหลังคาด้วยไหม?)
ต้องลองคุยรายละเอียดกับอู่ที่ติดตั้งหลังซันรูฟให้ชัดเจนก่อนด้วยครับ
(มาคุยทีหลังมีโดนค่าวิศวะกรรับรอง เพิ่มอีกครึ่งหมื่นแน่นอน)

เท่าที่ผมพอจะทราบมา
การเปลี่ยนหลังคา ควรทำโดยวิธีเลาะตะเข็บหลังคา
และเชื่อมตะเข็บด้วยทองเหลือง จึงจะโอเคครับ
(ถ้าเป็นการตัดเืชื่อมเสา ความแข็งแรงของโครงสร้างรถจะหายไปครับ)

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
ไปหาหลังคา E-Car ที่เป็นตัวญี่ปุ่นที่เซียงกงมาครับเคยมีเห็นอยู่ที่เซียงกงบางนาครับ
หรือเข้าไปหาที่ Club4g ครับ ย้ำต้องเป็นตัวนอกนะครับแล้วนำมาเลาะตะเข็บเดิมออก
ตามแนวรางน้ำบนหลังคาแล้วนำหลังคาที่ได้มาทำการบัดกรีด้วยทองเหลืองเข้าไปใหม่
เสร็จแล้วขัดทำสีตามปกติครับ... รถผมก็ทำด้วยวิธีนี้ครับไม่มีสนิมอีกเลยครับ...

ปล.ถ้าจะเปลี่ยนหลังคาซันรูฟ E-Car ตรงรุ่นหายากมากครับถ้ามีราคาก็น่าจะ
25000-30000 บาทครับ

ออฟไลน์ Night_Angel

ไปหาหลังคา E-Car ที่เป็นตัวญี่ปุ่นที่เซียงกงมาครับเคยมีเห็นอยู่ที่เซียงกงบางนาครับ
หรือเข้าไปหาที่ Club4g ครับ ย้ำต้องเป็นตัวนอกนะครับแล้วนำมาเลาะตะเข็บเดิมออก
ตามแนวรางน้ำบนหลังคาแล้วนำหลังคาที่ได้มาทำการบัดกรีด้วยทองเหลืองเข้าไปใหม่
เสร็จแล้วขัดทำสีตามปกติครับ... รถผมก็ทำด้วยวิธีนี้ครับไม่มีสนิมอีกเลยครับ...

ปล.ถ้าจะเปลี่ยนหลังคาซันรูฟ E-Car ตรงรุ่นหายากมากครับถ้ามีราคาก็น่าจะ
25000-30000 บาทครับ

ไม่ถึงครับ ราคากลาง ต่อให้ evo เลยด้วย ยังแค่ หมื่นหย่อน หรือเกินไปไม่มาก   สองสามหมื่นไม่ใช่แล้วครับ
ぼく は くま くま.... くま......

くるま じゃないよ

2000 Lancer F-Stye --> Evolution V
1994 Lancer E-CAR 1.6 JDM

ขอขอบคุณทุกท่านที่มาให้คำชี้แนะด้วยครับ :D