ผู้เขียน หัวข้อ: JEEP CHEROKEE VS LAND ROVER DISCOVER คันไหนดูดีกว่ากัน  (อ่าน 10531 ครั้ง)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
JEEP CHEROKEE VS LAND ROVER DISCOVER คันไหนดูดีกว่ากัน
« เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 16:58:42 »
อันนี้พอดีเพื่อน   ฝากถามมาครับ   JEEP CHEROKEE  VS  LAND ROVER DISCOVER  คันไหนดูดีกว่า  ในด้านการซ่อมแซมอะไหล่  และภายใน ต่างๆ   

พอดีคันเก่า  ใช้ toyota Tiger เครื่องคอมมอลเรล  ขับรถไปกลับ สระแก้ว ประมาณ 1200  ซึ่งเพื่อน มีงบประมาณ 4 แสนกว่า ๆ  ดูSUV เบนซิน (จะดมแก๊ส) สามารถขนคน4คนพร้อมสัมภาระ ไปเที่ยวได้ 

พอดีคุณแม่เพื่อนใช้ด้วย   ก็เลย ดู ไว้ที่สองตัวนี้ JEEP CHEROKEE  VS  LAND ROVER DISCOVER ปี 96-97  ครับ   แล้วเท่าที่นึกออก ก็มี  TOYOTA รุ่น LAND CRUISER ปี 97

แต่ตอนนี้ ใจเพื่อนเริ่มไปทาง  DISCOVER   แล้ว   หรือว่าจะเก็บต่อเล่นเป็น GRAND CHEROKEE กับ  RANGE ROVER ไปเลย 

ถ้ามีตัวเลือกอื่นๆก็แนะนำได้นะครับ 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Flook

• Newbie
  • *
Re: JEEP CHEROKEE VS LAND ROVER DISCOVER คันไหนดูดีกว่ากัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 17:46:13 »
ผมใช้ Cherokee 2001 อยู่ครับ ทางไกลแก๊ส 7โลลิตร ในเมือง 5โลลิตร รถเดิมๆนุ่มนวลดี (แต่ตอนนี้ยกไปแล้ว) เรื่องเครื่อง เกียร์ ไม่เคยมีปัญหาเลยครับ อุปกรณ์ภายในก็โอเคถึงจะดูดีไซน์เก่าๆหน่อยแต่ผมไม่ซีเรียสครับ อัตราเร่งเครื่อง 4.0L หายห่วงครับ ติดตูดฟอร์จูนเนอร์ได้ครับ เรื่องอู่เรื่องอะหรั่ยมีเพียบครับ ไม่แพงเท่าค่ายจากยุโรปแน่นอน

แนะนำครับถ้าจะเลือก Cherokee ในงบที่ว่ามาหาตัวโฉมมลตั้งแต่ปี 98 ขึ้นมาครับ ภายในสวยกว่าใหม่กว่า และต้องเป็น 4.0L นะครับ

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
Re: JEEP CHEROKEE VS LAND ROVER DISCOVER คันไหนดูดีกว่ากัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 18:11:43 »
  แนะนำ Cherokee XJ 4.0 ติดแก๊ส ครับ วิ่งทางไกลมั่นคงแบบไม่น่าเชื่อเลยครับ ที่สำคัญอะไหล่มีเยอะและราคาไม่แพงเมื่อเทียบกับพวก ZG และ ZJ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2012, 18:17:06 โดย LC HZJ70V »

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 18:34:03 »
 แนะนำ Cherokee XJ 4.0 ติดแก๊ส ครับ วิ่งทางไกลมั่นคงแบบไม่น่าเชื่อเลยครับ ที่สำคัญอะไหล่มีเยอะและราคาไม่แพงเมื่อเทียบกับพวก ZG และ ZJ ครับ

ตามนี้เลยคับ ขับดีมั่นคงมาก ตัว xj 4.0 นะ ถ้าจะเล่นคับ
แต่ถ้าเพิ่มไปเล่น zj จะได้ความนุ่มแบบรถเก๋งเลยนั่งสบายขึ้นกว้างขึ้นครับ การขับขี่ไม่ต่างกันมากขับ xj เกาะมั่นคงพอๆกัน ตอนนี้พ่อผมก็ขาย xj ไปเล่น zj แทนอะคับ นั่งสบายกว่า  แต่ถ้าขับสนุก xj มันกว่ามาก คับ

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 19:50:43 »
discovery นุ่มนวลกว่า cherokee  มันผู้ดีมาก ๆ  ถ้าชอบดิบ ๆ ไป cherokee