ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยว่า.....ผิดหรือผมเข้าใจผิด..น่ะครับ  (อ่าน 10226 ครั้ง)

ออฟไลน์ Boyd

• Jr. Member
  • **
พอดีไปเห็นกระทู้เรื่อง

Mitsubishi Outlander EX ปรับโฉมไฉไล

พอดีสงสัยเรื่องกำลังเครื่องยนต์

เริ่มจากบล๊อกใหญ่สุด V6 SOHC  24 วาล์ว 3,000 ซีซี พร้อมระบบวาล์วแปรผัน MIVEC 230 แรงม้า (PS) ที่ 6,250 รอบต่อนาที แรงบิด 291 นิวตันเมตรที่ 3,750 รอบต่อนาที จับคู่เกียร์อัตโนมัติ 5 จังหวะพร้อมโหมด Sport และระบบควบคุมการเปลี่ยนเกียร์ INVECS Smart Logic

บล๊อก 4 สูบDOHC 16 วาล์ว 2,400 ซีซี 170 แรงม้า (PS) ที่ 6,000 รอบต่อนาที แรงบิด 226 นิวตันเมตรที่ 4,100 รอบต่อนาที จับคู่กับเกียร์ธรรมดา 5 จังหวะและเกียร์อัตโนมัติ CVT พร้อมโหมด sport และระบบควบคุมการเปลี่ยนเกียร์ INVECS  Smart Logic

เลยขอสงสัยว่าเรื่องแรงบิดของเครื่อง V6.... ควรจะต้องเป็นแคมคู่ DOHC หรือป่าวครับ

ติเพื่อก่อครับ  ;D  ถ้ามิใช่ขออภัยด้วยครับผม

บอย...ลาซาล

ออฟไลน์ Boyd

• Jr. Member
  • **
Re: สงสัยว่า.....ผิดหรือผมเข้าใจผิด..น่ะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 20:06:52 »
โอว....โพสต์ผิดที่(หรือป่าว)ขออภัยด้วยครับผม javascript:void(0);

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
Re: สงสัยว่า.....ผิดหรือผมเข้าใจผิด..น่ะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 26, 2009, 11:23:55 »
ถ้ามองตามหลักมันควรเป็น แคมคู่

แต่ การมอง ว่ามันเป็น SOHC นั้น เป็นไปได้ครับ ถ้าเรามองแต่ ฝั่งใดฝั่งหนึ่งของ กระบอกสูบ ครับผม

สมัยก่อน มีการแจ้ง แบบนี้ เหมอืนกันครับ เป็น V6 SOHC ครับ
เราก็งง แต่พอมาดูว่า เป็นแคมเดี่ยว เหนือฝาสูบ ในแต่ละฝั่ง ก็โอเค พอเข้าใจได้ครับ