ผู้เขียน หัวข้อ: ใครๆก็ว่าผมอืดดดดดด Sonic LTZ 1.4L  (อ่าน 46336 ครั้ง)

ออฟไลน์ ooboatoo

• Newbie
  • *
ใครๆก็ว่าผมอืดดดดดด Sonic LTZ 1.4L
« เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 16:19:09 »
วันนี้ไปรับ Sonic ltz มาครับ อ่านของคนอื่นมานานแสนนาน อยากลองรีวิวดูบ้าง พึ่งวิ่งไปแค่ 100 กว่ากิโลเองครับ ก็พอรู้จักกับเขาบ้างแล้ว

ก่อนหน้านี้ใช้ Civic ES 1.7  >> Honda jazz GE 1.5

หลายๆคนถามว่าอืดไหม?

ต้องขอโทษด้วยนะครับ พอดียังไม่ได้มีเวลาถ่ายรูปแบบเป็ฯทางการ เอารูปบ้านๆชมก่อนละกันครับผม

นี่คือการทำรีวิวครั้งแรกถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยมานะที่นี่ด้วยนะครับ

ตอนทดลองขับครั้งแรก ไม่ได้คาดหวังอะไรไว้มากเพราะทำใจไว้บ้างแล้วจากรีวิวหรือที่คนอื่นเขาพูดกันถึงเจ้า Sonic

ก็เลยไปลองขำๆ แต่พอได้ลองแล้วก็พอว่า มัน...สนุกดีเหมือนกัน ฟิลลิ่งดีไปอีกแบบ ไม่เหมือน Jazz และ civic ที่เคยใช้มาก

ทำเรื่องทดลองขับเสร็จเรียบร้อย สตาร์ทรถ ทำความรู้จักกับอุปกรณ์ต่างๆ เสร็จก็เข้าเกียร์ D เตรียมตัวออกรถ แลวก็เป็นไปตามที่คาดไว้ เนิบๆๆ จิงๆแต่ดีที่ทำใจไว้บ้างแล้ว ก็เลยไม่ได้ผิดหวัง 5555+  พอเริ่มเกียร์ 2 เกียร์ 3   เฮ้ย! มันเปลี่ยนไป

"เหมือนแมวที่พึ่งตื่นนอนที่ยังไม่ค่อยพร้อมเท่าไหร่ แต่ถ้าเจอหนูมันก็พร้อมจะวิ่งได้เหมือนกัน"

ทดลองรถเส้น บางขุนเทียนชายทะเล เพราะปกติใช้ Honda jazz วิ่งเส้นนั้น จะได้เห็นถึงความแตกต่าง และมันก็เป็นเช่นนั้นแล แตกต่างกันจริงๆด้วย ถือว่า ช่วงล่าง เขาทำมาดีจริงๆ แต่ก็ต้องยอมรับว่า  ไม่ทันใจเท่า น้อง Jazz1.5 แต่หักลบ กับความสนุกสนาน ความมั่นคงในการขับขี่ สำหรับผมถือว่ารับได้

ของเล่นในรถก็พอหอมปากหอมคอ Bluetooth USB ทั่วๆไป มีควบคมเครื่องเสียงที่พวงมาลัย ชอบครับ แตแอบน้อยใจว่าให้น้อย กว่า Eco car ค่ายอื่นๆ

" อยากได้ปุ่มดำๆ ที่ประตูเอาไว้เท่ๆ บ้าง 555+"

สุดท้ายพอทดลองเสร็จก็เลย แพ้กิเลส จองไปเรียบร้อย

** 08/09/2555

ไปรับรถมาครับ LTZ สีเงิน ยังวิ่งไม่ถึงไหม

เดี๋ยวจะลองจับน้ำมันดู ขอเวลาสักนิด // วันนี้แวะมาจองที่ เอารูปมาให้ดูก่อนนะครับ

รับรถจากพระราม 2 วิ่งมาบางนาเพื่อเข้าเส่นบางปะอิน แล้วไป รามอินทรา เพื่อไป ร้านแม็กซ์ และลองรถไปในตัว

ระยะทางประมาณ 100 กม. วิ่งไม่เกิน 110 กม/ชม เพราะยังไม่ค่อยชินแต่มันเพลินๆ ความเร็วที่เท่ากันของรถคันอื่นๆที่เคยใช้มา ถือว่ารู้สึกมั่นใจกว่าเยอะ

แต่ตอนจะแซง ก็ลุ้นอยู่เหมือนกัน... ยังไม่ได้ลองเล่นเกียร์ M เดี่ยวลองแล้วจะมาบอกเพิ่มเติม

ตอนนี้ในบอร์ด มีคราเยอะอยู่เหมือนกันเรื่องหลุด QC จริงๆก็กลัวๆ แต่ก็ลองเช็คทุกอย่างให้ดีที่สุดแล้ว ทีนี้ก็แล้วแต่พรหมลิขิต 555+

แต่ผมได้รถเร็วกว่าคนอื่น อาจจะเป็นที่สีบ้านๆ เกินไปเลยไม่ต้องแย่งกับใครมาก จอง 25/08/55 รับรถ 08/09/55

** แต่จริงๆตอนแรกที่เห็นในรูป ยังไม่เห็นตัวจริง คิดเล่นๆว่า รถอะไรหน้าตาทุเรศจริงๆ ตูดก็ประหลาดใครจะไปซื้อว่ะ ....... และแล้วก็ พลาดเอง

อันนี้เป็นไฟที่โดนประมาณว่าแมลงเข้าไปติด แต่ก็คงจะจริงวัสดุเป็นแบบสากๆ ด้วยคงต้องทำลายร้างด้วย แรงอัดฉีดสูง

มาตตรวัดได้ inspiration มาจากวินมอไซค์ ฮ่าๆ

ควบคุมเครื่องเสียงสวยงามดีแต่ไม่เห็น สปอร์ตเหมือน คอนเซปเลยดูเชยๆ ไงไม่รู้ แต่ก็ใช้งานง่ายดี ชอบไฟสีฟ้าๆ

ควบคุมเครื่องปรับอากาศ แอร์เย็นเร็วมาก แล้วก็เย็นมาก สงสัยยังใหม่ อัตโนมือ ครับ

ควบคุมเปิดปิดไฟต่างๆ ไม่ค่อยคุ้นเลยปกติ เคยใช้แต่ที่ก้านหลังพวงมาลัย

พวงมาลัยน่าจะอันเดียวกับ Chevy Cruze ดูโล่งๆ ไม่มีปู่ม cruise ด่านซ้ายมือ ไม่รู้เอาของ CRUZE มาติดได้ไหม

แผงประตู ก็เป็นพลาสติก!!!!!!!! มันจะมีช่องๆที่เอามือสอดเข้าไปได้ เราก็เคยชินกับน้อง JAZZ รับเงินทอนทางด่วนเสร็จก็หยอดลงช่องนั้น เงินล่องกราวว์ เลยครับ!

ถัดมาเป็นรูปเสียบ AUX กับ USB อันนี้ขอติหน่อยเปลี่ยน FOLDER ใน USB ยากอะถ้าจะเปลี่ยนเวลาขับรถ ลำบากพอๆกับเปลี่ยนแผ่น CD เลยทั้งกด ทั้งหมุน ทั้งเล็ง

ไฟในรถมีดวงเดียวตรง ไฟส่องแผนที่ แต่ดันแถมไปตรงหน้าปัดมาสว่างเกิ๊นน

เอาใหดูว่าไม่มีปุ่มดำๆ จริงๆ Y_Y ไหนๆ เอา TURBO ออกแล้วน่าจะใส่มาให้หน่อย ใจร้ายจริง 555+

** สรุปก่อนว่า อืดไหมมมม....ม ไม่ได้อืดแต่เหมือนกับของขี้เกลียดนิดนึง แต่ถ้าลอยตัวแล้วก็พร้อมลุย แต่ถ้าในเมืองจะ ซิกแซกแบบ Jazz ยากหน่อยต้องเผื่อระยะมากขึ้นนิดนึง หรือผมอาจจะยังไม่คุ้นก็เป็นได้ แต่หักลบกับหน้าตาแล้วก็โอเค แต่แอบคล้าย EX นะ 555+

ขอบคุณมากครับ เดี่ยวจะมาอัพเดรคเพิ่มเติมนะครับ
ฝากคำถามไว้ก็ได้ครับ เผื่อใครสนใจจะซื้อมาใช้บ้าง !!!

ติด skirt แล้วครับ

สองสามวันนี้ได้กลับไปใช้ jazz บ้างทำให้รู้สึกว่า ความชินที่เหยียบเจ้า Sonic ตอนออกตัวแบบเรื่อยๆ พอไปเหยียบ jazz พุ่งเลย ไม่รู้ว่าเป็นที่ระยะฟรีของคันเร่ง

หรือ เป็นที่เครื่องกันแน่

แล้วก็ได้ทดลองเบรค เจ้า Sonic โหดๆ บ้างสถานการณ์บังคับ "ก็พอเอาอยู่" ครับแต่ยาง Dunlop lm730 เวลาเจอน้ำก็รู้สึกถึงพวงมาลัยเหมือนกัน

เดี๋ยวถ้าไม่ผิดพลาดวันอังคารจะมาเพิ่มเติมเรื่องอัตรสิ้นเปลืองนะครับ ตอนนี้วิ่งไปประมาณ 300 กม. ตามมาตรวัดแจ้งแค่ประมาณ 11-12 km/L วิ่งแบบในเมือง

ติดบาง เอื่อยๆ บ้าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2012, 23:51:31 โดย ooboatoo »

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: ใครๆก็ว่าผมอืดดดดดด Sonic LTZ 1.4L
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 16:33:40 »
ยินดีด้วยครับ
ที่เชียงใหม่ก็เห็นหลายคันแล้วเหมือนกัน
ที่อยากทราบคือเรื่องวัสดุที่ใช้ทำคอนโซลดีกว่า Jazz ไหมครับ
แล้วการเก็บเสียงเมื่อเทียบกับ Jazz เป็นอย่างไรบ้าง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

• Newbie
  • *
Re: ใครๆก็ว่าผมอืดดดดดด Sonic LTZ 1.4L
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 16:39:13 »
เก็บเสียงดีกกว่า น้องJazz พอสมควรเลยครับ แต่วัสดุพอๆกัน แต่Jazz เก็บงานเนียนกว่า อย่างตรงพวงมาลัยเป็น ยูริเทน เหมือนกันแต่ Sonic ยังมีเศษๆยื่นๆมาสัผัสได้ สงสัยต้องเอาหุ้มหนังเอา

ออฟไลน์ Vonbin

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 17:04:03 »
ถ้าเทียบกับ Civic ES 1.7  ฟิลลิ่งการขับขี่เป็นไงบ้าง คับ พวก การเร่งแซง การสาดโค้ง อะไรประมาณนี้ อะ ครับ รู้สึกแตกต่างอย่างบ้าง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 17:37:27 »
ฟิลลิ่ง ชวงล่างดีกว่ามากกกกกก ครับแต่การเร่งแซง น่าจะพอกัน ผมจำความแรงของ ES ไม่ค่อยได้แล้วอะครับ ขายไปนานแล้ว

แต่ช่วงล่างจำได้แม่น ES น่าจะเร่งแซงดีกว่าหน่อยครับ

ออฟไลน์ SiiN

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 00:59:22 »
ยินดีด้วยนะครับ  ;D ว่าแต่ภายในนี่กว้างรึเปล่าครับ หรือว่าแคบ??  :-\

ออฟไลน์ aoddy1

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 01:27:50 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ ใครเคยขับฮอนด้าแล้วมาเจอเชฟก็บอกแบบนี้ทุกคน "มันหนึบกว่ากันจริงๆ" แต่แทบทุกคนจะซื้อฮอนด้าเพราะมันสวยกว่าและเป็นรถตลาด มีผมคนเดียวในหมู่เพื่อนๆที่เลือก optra แทนที่จะเป็น CivicFD

ออฟไลน์ cvmatic

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 15:55:27 »
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ :D

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 16:20:52 »
อยากรู้อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันจังครับ

ออฟไลน์ tum07

• Newbie
  • *
  • วิศวไฟฟ้า ที่เพิ่งพบว่าเครื่องยนต์มันช่างน่าหลงไหล
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 17:22:41 »
อิจฉาครับ...ผมจอง LTZ สีขาว ตั้งแต่ปลาย มิ.ย. จนป่านนี้ยังไม่ได้เล๊ย... >:(
ย้งไงก็ยินดีด้วยครับ สำหรับเจ้าโซนิคสุดหล่อ ;D
และขอบคุณสำหรับรีวิว รอรีวิวอัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเช่นกันครับ
Sonic SoMe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 21:28:58 »
เดี๋ยวจะเอามาอัพเดรต อัตราการรับประมานน้ำมันให้ นะครับ

ออฟไลน์ MILD

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 21:42:38 »
ถามนิดนึงครับ วัสดุสีส้มตรงแผงคอนโซลลากยาวมาถึงประตูเป็นวัสดุอะไรครับ นิ่มหรือเปล่า

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 22:33:46 »
เป็นพลาสสติหมดเลยครับ ผม

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 23:19:27 »
เติมไฟโปรเจคเตอร์ อีกสักคู่

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 23:23:14 »
ใส่ โปรเจคเตอร์แล้วโอเค เลย รองบก่อน เดี่ยวจะไปจัด ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 20:56:14 »
ขอสอบถามครับ

ไฟโปรเจคเตอร์ที่ติดนั้น มีพลาสติกปิดอีกทีหรือเป็นลูกแก้วเพียวๆเลย  ถ้าเพียวๆกลัวอะไรโดนแล้วแตกจัง -*-
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 08:49:33 »
ยังไม่ได้ติดเลยครับ รูปนั่นพี่ข้างบนเขาตัดต่อให้ดู

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 14:52:09 »
รีวิวสนุก แม็กซ์สวยดีครับ

เรื่องช่วงล่าง เชฟฯมั่นใจได้แน่นอนครับ ผมก็ใช้ Optra อยู่

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 10:21:10 »
สีนี้แถวบ้านผมมี 2 คันเลย สีบ้านๆแต่ขายดีซะงั้น = ="

รถสวยนะครับ แอบเห็นว่าล้อที่เปลี่ยนมาเข้ากับรถได้ไม่เลวเลยนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 07:12:10 »
Top speed เท่าไหร่เหรอครับ  ;D

ออฟไลน์ volvolover

• mitsudriver
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 08:04:50 »
ล้อทำให้รถสวยขึ้นเลยครับ  :D
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ nano501

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 11:10:53 »
สีนี้สวยมาก แต่เห็นในกระทู้อีกเว็บแล้วแอบเสียวเหมือนกัน ขอให้มีความสุขกับรถใหม่ครับ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 13:43:43 »
ขอบคุณรีวิว เป็นสีรถที่คนนิยมใช้แยะทั้งที่พื้นๆอย่างว่า

ออฟไลน์ boyzz

• **
  • เทพเจ้าก็คือคนธรรมดาแต่ทำในสิ่งที่คนธรรมดาทำไม่ได้
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 14, 2012, 23:58:29 »
ขอบคุณครับ อยากทราบอัตราสิ้นเปลืองจัง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 16, 2012, 23:43:03 »
อัตราสินเปลืองเดี๋ยววันอังคารจะมาแจ้งอย่างเป็ฯทางการนะครับ

ส่วน Top speed ยังไม่มีเวลาได้วิ่งยาวๆ เลยครับ

ตอนนี้รถปกติดียังไม่มีปัญหาอะไร แต่ก็กลัวๆอยู่เหมือนกันครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชมครับผม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 21:17:41 »
มาแล้วครับอัตราสิ้นเปลือง 400 km แรก

วิ่งไม่เกิน 80 km/hr ,เปิดแอร์ วิ่งลัดเลาะตามซอกซอยครับ ไม่ค่อยได้วิ่งถนนใหญ่ครับผม

แม๊ก 17   

ทำไรจิดใจกันเลยทีเดียว Y-Y

หวังว่าหลัง 1000 km จะดีขึ้น

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 21:35:45 »
เข้าใจว่าโซนิคกินใช้ได้นะครับ

เพราะรีวิวจากร้านแก๊สที่เป็นเทพ มาสด้า 2  หันไปทำโซนิค ปรากฎว่าอัตรากินหลังใช้แก๊สนี่ ระดับเดียวกับมาสด้า 2 เลยครับ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 15:52:46 »
ขอบคุณที่รีวิวน้องชายสุดหล่อของผมนะครับ อิอิ ^_^ พี่ครูซ น้องนิค ;D

ออฟไลน์ champok

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 21:20:06 »
หล่อสวยจังเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 07:59:14 »
 :o kmละ 4บาทกว่าๆ
กินใช้ได้เลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^