ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆในนี้ "ล้างรถเอง" หรือ "เข้าคาร์แคร์" กันครับ  (อ่าน 15038 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
อยากทราบว่าเพื่อนๆที่ล้างเองใช้อุปกรณ์อะไรกันบ้างครับและมีเทคนิคคร่าวๆ ยังไงกันบ้าง เพราะไม่อยากเข้าคาร์แคร์ครับ (ส่วนใหญ่ได้ยินมาว่าทำเองดีกว่า) ::)

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
ล้างเองครับ  เพราะอย่างน้อยได้ออกกำลังกาย

ใช้ น้ำยาของ Amway ครับ  สองสัปดาห์ล้างที

ล้างเสร็จก็ต้องเอารถออกไปวิ่งครับ ให้น้ำมันแห้งบางที่ที่เราเช็ดไม่ถึง

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
ล้างเองแน่นอนครับ  ล้วงได้ทุกซอก มุม สะอาดกว่าเห็นๆ
ลงทุนซื้อเครื่องฉีดน้ำแรงดันสูง  พันกว่าบาท  (ไว้ฉีดพื้นบ้านได้ด้วย)
เครื่องเป่าลม 6-7ร้อย ไว้เป่าห้องเครื่อง กับฝุ่นภายใน
ฟองน้ำ
น้ำยาล้างรถ
น้ำยาเคลือบสี
น้ำยาทาล้อให้ดำเงา
เครื่องดูดฝุ่น

สบายๆครับ อาทิตย์ละครั้ง วันธรรมดา ใช้เช็ดเอา

นอกเสียจาก ไม่สบาย ผมถึงจะไปล้างร้านครับ ;D
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ของผมแจ๋วกว่า   ไม่ค่อยล้าง 555+
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ล้างเองครับ เพราะผมมั่นใจว่าผมสามารถล้างรถของผมได้ดีกว่าร้านแน่นอน

ออฟไลน์ nattapollo

• **
เคยให้ร้านล้างมาก่อนครับ

เดี๋ยวนี้ก็ล้างเองเคลือบเองครับ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Shyn Von Einzbern

• Full Member
ล้างเองครับ
อุปกรณ์ประจำตัว สายยางฉีดน้ำแรงๆ แฟซ่า ผ้าขนหนู
แต่ถ้าวันไหนว่างมากๆก็ลงแว้กซ์ภายในแถม
ล้างเสร็จก็ความภูมิใจตัวเอง แถมสนุกดีอีกด้วย :)

ออฟไลน์ DArkMaster

เข้าคาร์แคร์ครับ ผมไม่มีเวลาล้างรถ+สถานที่ผมพักอยู่ไม่อำนวยสำหรับการล้างรถ ;D

ออฟไลน์ bigglives

• Love Technology
ล้างเองครับ เพราะเวลาล้างไปเราก็ได้เช็คว่ารถมีรอยตรงไหน เผือหาวิธีกำจัดทัน และทำให้ดูเป็นคนรักรถจริง ๆ  ;D
Twitter : @bigglive
facebook : facebook.com/bigglive
Website : itcoolgang.com

ออฟไลน์ beeday

เข้าคาร์แคร์ครับ ร้านที่ไว้ใจได้
บางร้านราคาแพงหน่อย แต่เครื่องมือก็พร้อมกว่าเราล้างเอง
ส่วนเราก็เดินตรวจในขั้นตอนสุดท้ายครับทั้งภายในภายนอก
ล้างเองก็ดีครับ แต่ผมก้มๆ เงยๆ มากแล้วหน้าจะมืด 555

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ชอบล้างเองครับ
อุปกรณที่บ้านเกือบเปิดคาร์แคร์ได้ละ ;D
แต่บางทีสภาพร่างกายไม่เอื้ออำนวย ก็วิ่งเข้าคาร์แคร์ครับ
Carlack 68 แถวบ้านถูกดี 70บาทเอง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
มีเวลาก็ล้างเองครับ ไม่มีเวลาก็คาร์แคร์

แต่ส่วนใหญ่จะล้างเอง แต่ก็เหนื่อยมาก แตก็ดีครับได้ตรวจดูเช็คดูส่วนต่างของรถไปด้วย

ออฟไลน์ Entropy

ล้างเองครับอาทิตย์ละครัง มันลดรอยขนแมวได้เยอะเลยครับ ;)

ออฟไลน์ toon 18

• **
จริงๆที่ถามเพราะไม่ค่อยได้ล้างครับ รถโสโครกมากมีแต่คนบอก สงสารรถตัวเองจัง :'(

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ล้างเองบ้าง เข้าคาร์แคร์บ้าง ถ้าขี้เกียจก็เข้าคาร์แคร์ครับ

ผมว่าถ้าคาร์แคร์ที่ดีๆ ล้างสะอาดกว่าล้างเองอีก

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
แต่ก่อนล้างเองครับ รถดำใช้น้ำยาNu Finish(ไม่แนใจยี่ห้อเท่าไหร่)น้ำยาสีส้ม ผมว่าเกลี้ยงเงาฉ่ำดี ล้างยางมะตอยออกง่าย
ซื้อในโลตัสถูกสุดในห้างแพงกว่าพอสมควรถ้าไม่มีลด แต่หลังจากซื้อ H1 ก็ไม่เคยล้างเอกอีกเลยครับคันอื่นก็ไม่ได้ล้าง
แค่เห็นH1คันเดียวก็ท้อแล้วครับ ;D

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ตามอารมณ์ครับ  แต่จะล้างเองมากว่า  ถ้ามีตังค์ก็เข้าคาร์แคร์ 

ล้างเองจะเห็นรถตัวเองด้วยว่าไปโดนอะไรมาบ้าง

แต่ช่งวนี้ไม่ค่อยได้ล้างครับ  ล้างไปฝนก็ตกลงมาเลย 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

เลอะมากเข้าคาร์แคร์ครับ เลอะนิดหน่อยล้างเอง  ;)

ออกแนวขี้เกียจ 555

ออฟไลน์ zekoza11

คันใหม่นี้เพิ่งถอยมาได้ปีกว่าแล้ว ล้างเองตลอดครับ

สองอาทิตย์ครั้ง จะได้รู้ครับว่าตอนนี้มีรอยอะไรบ้างแล้ว

แต่เวลาล้าง เกลียดที่สุดก็ยางมะตอยเนี้ยแหล่ะครับ
ยิ่งรถสีดำมองไม่ค่อยเห็นต้องใช้มือลูบเอา

อีกอย่างช่วงนี้ฝนตกบ่อย ล้างเองแต่ข้างนอก
ฝนตกมาเปื้อยก็ยังไม่ค่อยเสียดายเท่าเข้าคาร์แคร์ครับ

ออฟไลน์ Action

มี 2 กรณีครับ
- เร่งด่วนไปคาร์แคร์
- สภาวการณ์ปกติ "ใช้เมียล้าง"

โปรดใช้วิจารณญาณในการสั่งการ มิฉะนั้นอาจได้นอนนอกห้องและตัดเงินรายวันเป็นแน่แท้ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Mont

• Newbie
  • *
ล้างเองเป็นส่วนใหญ่ครับ นอกจากไม่สะดวกจริงๆ ก็แวะไปคาร์แคร์บ้าง

ออฟไลน์ John Cena

ล้างเองครับ ได้ออกกำลังไปด้วย

เพราะทำงานนั่งหน้าคอมตลอดเวลา เหงื่อไม่ค่อยออก

ได้ยืดเส้นยืดสาย อาทิตย์ 2 อาทิตย์ครั้งก็ยังดี

และที่สำคัญผมล้างสะอาดกว่าคาร์แคร์ครับ

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
ตามอารมณ์ แต่ชอบล้างมากกว่าเพราะ
- ขี้เกียจออกไป
- ไม่เสี่ยงของหาย 55555
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ john

ถ้าวันไหนล้างและลงแว๊กด้วยไปร้านทำให้ครับ ขัดเองเหนื่อย
ถ้าล้างปกตินี่ล้างเอง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ล้างเองครับ แต่เป็นแบบล้างเอาคราบฝุ่นออกซะมากกว่า มากกว่านี้เข้าคาแคร์ครับ :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ล้างสี ล้างผ้ายางในรถ เช็ดฝุ่นบนแผงแดชบอร์ดหน้า สัปดาห์ละครั้ง
ฝนตกก็ช่างมัน ขอรถตูมีช่วงเวลาที่สวยงามซัก 10 นาที ก็ยังดี

ล้างสี ขัดเคลือบแว็กซ์ ดูดฝุ่นภายใน 2-3 เดือนไปซักทีนึง
และตระเวนหาร้านดังๆ ในเขต กทม. ใช้บริการไปเรื่อย ไม่ยึดกับที่ใดที่หนึ่ง

ออฟไลน์ jubjeab

• **
ส่วนใหญ่ไม่ได้ล้าง  จนเตี่ยบ่น  ตั้งแต่ออกรถใหม่เตี่ยบอกรถใหม่ดูเก่าหมด
แล้วก็จะล้างเอง  ยกเว้นมันโสมากๆ  ล้างเองไม่น่าไหว

ออฟไลน์ nok

ล้างเองครับสัปดาห์ละครั้ง

ออฟไลน์ Cool Runner

ใช้มา 8 ปีครึ่งไม่เคยเข้าคาร์แคร์ไม่เคยขัดเคลือบสี
2-3 เดือนล้างทีนึง
จอดตากแดดทั้งที่ทำงานและที่บ้าน แต่สภาพรถก็ยังดูดีกว่ารถหลายๆคัน
สงสัยฝุ่นมันช่วยป้องกันสีไว้ ล้างทีเงาวับเลย  ::)

ออฟไลน์ Eddy5659

เมื่อก่อนล้างเองตลอดครับ
แต่นับจากวันที่ลูกแฝดชายผมคลอด เข้าร้านตลอด ตอนนี้เหลืองแล้ว
จากขาวมุข จะเป็นสีครีมแล้ว 5555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic