ผู้เขียน หัวข้อ: ในที่สุด ผมก็ได้ไปจองรถ Honda Freed SE ตัว MC (2012) แล้วครับ(ขายรถ 2.0 1.8 ซื้อ 1.5)  (อ่าน 20522 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ

เดิมที่บ้านผมมีรถอยู่ 3 คัน คือ Altis CR-V และ March

ตอนนี้พ่อกับแม่ผมเกษียณหมดแล้ว และแม่ผมก็ไม่ขับรถแล้ว
ประกอบกับรถทั้ง 2 คันเก่า 10 ปีเท่ากัน จึงถึงควรแก่เวลาเปลี่ยนสิ่งใหม่ๆ

เลยมีความคิดว่าจะขายรถทั้ง 2 คัน คือ Altis และ CR-V ไปซื้อรถใหม่สักคัน โดยตั้งเงื่อนไขไว้ว่า
1. ต้องประหยัด(ไม่เกิน 1600 cc)
2. เบาะพับได้ อเนกประสงค์
3. ราคาไม่แพงเกินไป
4. ค่าบำรุงรักษาต่ำ
5. เข้าออกง่าย ไม่เตี้ยเกินไป

ซึ่งตอนแรก เราก็สนใจ Sylphy 1.6V แต่ความไม่อเนกประสงค์ เครื่องยนต์ให้ใช้ E10 และเบนซิน(เพื่อประสิทธิภาพสูงสุด) และโปรโมชั่นน้อย(กว่าเมื่อเทียบกับ Freed)

พอ Freed MC ออกมา พร้อมการแก้ไขหลายๆ จุดมาก เช่น ที่วางแขนครบหมด เบาะคนขับปรับได้ ไฟ Eco

จึงสามารถตัดสินใจได้ง่ายขึ้น จริงๆ แล้วผมไม่คิดเลยว่าเราจะมาออก Freed เพราะผมว่ามันแพงมากสำหรับเครื่อง 1.5 ผมตั้งใจว่าจะให้ไปออก Avanza หรือ Almera
แต่ Almera จุดไม่ดี คือ มันเหมือนรถผมมากเกินไป ไม่แตกต่าง เบาะก็พับไม่ได้ เดินเบาสั่น ศูนย์ด้อยกว่า Toyota Honda มากๆ (แบบที่เจอกับ march)
Innova กินน้ำมันมาก เคยไปลองแล้วคุณพ่อไม่ชอบแนวทางการขับรถแบบ Innova (แบบกระบะ) พวงมาลัยหนัก ช่วงล่างเด้ง+นิ่ม
Civic FB รถเตี้ยมากเกินไป เข้าออกยากมากๆ
และ Avanza คุณพ่อและแม่ไปดูไม่ชอบตั้งแต่ต้น

สรุป คือ วันนี้ไปจองมาแล้วครับ Honda Freed SE ตัว MC (2012) สีน้ำตาล ซึ่งมีโปรที่ได้ดังนี้

เดิม sale บอกว่าจะให้ แค่ส่วนลด 5000 กับของแถมวงเงิน 10000 กับ Film

แต่ผมได้ติดต่อกับ Sale ใน Thaifreed พบว่า Sale หลายๆ ที่เล่นเก็บ Margin ไว้เองโดยอ้างว่าเป็นรถใหม่ หลายๆ ที่แถมประกัน
ผมเลยให้คุณแม่โทรไปคุยกับ sale ท่านนั้นอีกรอบ(ต่อว่า) ผลปรากฎว่าได้ของแถมดังนี้ครับ

1. ฟรีประกัน+พรบ.

2. ฟรีค่าจดทะเบียน(3000 บ.)

3. แถม ฟิลม์
คิ้วบันได
กันสาด
ผ้ายางปูพ้น เข้ารูป
กรอบป้ายทะเบียน
น้ำมัน 500 บ.
พวงกุญแจ

จริงๆ รายการที่ 2-3 จะได้เป็นส่วนลด 8000 แต่ผมคิดดูแล้ว เอาแบบนีดีกว่า

คาดว่าจะได้รถ ไม่เกินปลายเดือนนี้ เพราะ lock ไว้แล้วตั้งแต่สัปดาห์ที่แ้ล้วครับกับ sale

สรุป เหตุผลที่ซื้อคันนี้ และไม่ซื้อ CR-V G4 และ Altis 1.8G แบบเดิม

ที่ตัดใจไม่รอ CR-V G4 เพราะ เข็ดกับ G2 ที่กินน้ำมันมากๆ ราคาแพงกว่า Freed และถ้าน้ำท่วมก็ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ CR V เพราะเกษียณแล้ว ไม่ต้องออกไไหนแล้วครับ
ส่วน Altis ใหม่ วัสดุแย่ลงกว่าคันเก่า(1.8G ไม่เป็นลายไม้แล้ว) รถเตี้ย เข้าออกยาก ถ้าให้เทียบ ซื้อ Sylphy ดีกว่ามากๆ
และที่สำคัญไม่อยากได้เครื่องใหญ่ๆ แล้ว เพราะวิ่งในเมืองเป็นหลัก ไกลสุดแค่ 200-300 กิโลเมตร ไกลกว่านั่น ไปเที่ยวทัวร์ ของการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยดีกว่า

ส่วนที่เลือกคันนี้ เพราะ
1. เป็นเครื่อง 1.5 แบบเดียวกับ City Jazz แรงม้ามากพอสมควร เทียบเท่ากับเครื่อง 1.8 7A-FE สมัยก่อน หรือ Sylphy 1.6
2. เข้าออกง่าย ประตู slide ลุกนั่งสะดวกสำหรับคนแก่
3. เบาะนั่งสบาย ปรับระดับได้อิสระ
4. ขนาดไม่ใหญ่เกินไป
5. จากการ test ของ พี่ Jimmy พบว่ากินน้ำมันพอๆ กับ Yaris 14 กิโลลิตร วิ่ง 110 ถือว่าประหยัดมากสำหรับรถทรงสูง เทียบกับ Avanza กินกว่ามากๆ
6. อเนกประสงค์ ขนของและคนได้
7. เป็นรถติดอันดับ 1 ใน 5 รถขายดีที่ญี่ปุ่น ดูมีอนาคตถ้าจะใช้ยาวๆ

ส่วนข้อเสียในความคิดผมก็มี เช่น
1. ผมว่าเบาะแถว 2 พิ้นที่วางขาไม่มาก(น้อยเมื่อเทียบกับ Almera) แต่พ่อแม่ผม OK เลยไม่มีปัญหา
2. ห้องเครื่องเล็ก น่าจะซ่อมลำบาก

ซึ่งก็ไม่มาก จึงมาลงตัวที่คันนี้ครับ และคงจะไปติด DVD ในอนาคตครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2012, 20:38:38 โดย Safety...จป...SilverG »

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ Ninezti

• Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
ยินดีด้วยครับ ถือว่าเป็นรถที่น่าใช้งานมากเลย เข้าออกง่ายและไม่ใหญ่มาก สีสวยด้วยครับ

ปล brio ออกสีใหม่หรอครับ หลังคา ดำมาเลย มีขาดกลางด้วย 555 เห็นแว็บๆ ภาพด้านขวา

ออฟไลน์ Jaijajug

• Jr. Member
  • **
 ;) ยินดีด้วยครับ  รถอเนกประสงค์อย่างนี้ ใช้งานได้ดีกว่าอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ grev

• Full Member
อิจฉาจังครับ รถคันนี้เป็นรถที่ผมชอบมากๆคันนึงเลย
คิดว่าถ้าเงินเหลือๆจะจัดซักคัน
ตอนนี้ขับซิตี้ไปก่อน ใช้ให้คุ้ม ;D

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
น้ำตาลสปาร์คลิ่ง ดูดีมีสง่า (มยุระ) มากๆ ;D

GreenG

น้ำตาลสปาร์คลิ่ง ดูดีมีสง่า (มยุระ) มากๆ ;D

สีคนแก่จริงๆครับ ;)

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
สวัสดีครับ

เดิมที่บ้านผมมีรถอยู่ 3 คัน คือ Altis CR-V และ March

ตอนนี้พ่อกับแม่ผมเกษียณหมดแล้ว และแม่ผมก็ไม่ขับรถแล้ว
ประกอบกับรถทั้ง 2 คันเก่า 10 ปีเท่ากัน จึงถึงควรแก่เวลาเปลี่ยนสิ่งใหม่ๆ

เลยมีความคิดว่าจะขายรถทั้ง 2 คัน คือ Altis และ CR-V ไปซื้อรถใหม่สักคัน โดยตั้งเงื่อนไขไว้ว่า
1. ต้องประหยัด(ไม่เกิน 1600 cc)
2. เบาะพับได้ อเนกประสงค์
3. ราคาไม่แพงเกินไป
4. ค่าบำรุงรักษาต่ำ
5. เข้าออกง่าย ไม่เตี้ยเกินไป

ซึ่งตอนแรก เราก็สนใจ Sylphy 1.6V แต่ความไม่อเนกประสงค์ เครื่องยนต์ให้ใช้ E10 และเบนซิน(เพื่อประสิทธิภาพสูงสุด) และโปรโมชั่นน้อย(กว่าเมื่อเทียบกับ Freed)

พอ Freed MC ออกมา พร้อมการแก้ไขหลายๆ จุดมาก เช่น ที่วางแขนครบหมด เบาะคนขับปรับได้ ไฟ Eco

จึงสามารถตัดสินใจได้ง่ายขึ้น จริงๆ แล้วผมไม่คิดเลยว่าเราจะมาออก Freed เพราะผมว่ามันแพงมากสำหรับเครื่อง 1.5 ผมตั้งใจว่าจะให้ไปออก Avanza หรือ Almera
แต่ Almera จุดไม่ดี คือ มันเหมือนรถผมมากเกินไป ไม่แตกต่าง เบาะก็พับไม่ได้ เดินเบาสั่น ศูนย์ด้อยกว่า Toyota Honda มากๆ (แบบที่เจอกับ march)
Innova กินน้ำมันมาก เคยไปลองแล้วคุณพ่อไม่ชอบแนวทางการขับรถแบบ Innova (แบบกระบะ) พวงมาลัยหนัก ช่วงล่างเด้ง+นิ่ม
Civic FB รถเตี้ยมากเกินไป เข้าออกยากมากๆ
และ Avanza คุณพ่อและแม่ไปดูไม่ชอบตั้งแต่ต้น

สรุป คือ วันนี้ไปจองมาแล้วครับ Honda Freed SE ตัว MC (2012) สีน้ำตาล ซึ่งมีโปรที่ได้ดังนี้

เดิม sale บอกว่าจะให้ แค่ส่วนลด 5000 กับของแถมวงเงิน 10000 กับ Film

แต่ผมได้ติดต่อกับ Sale ใน Thaifreed พบว่า Sale หลายๆ ที่เล่นเก็บ Margin ไว้เองโดยอ้างว่าเป็นรถใหม่ หลายๆ ที่แถมประกัน
ผมเลยให้คุณแม่โทรไปคุยกับ sale ท่านนั้นอีกรอบ(ต่อว่า) ผลปรากฎว่าได้ของแถมดังนี้ครับ

1. ฟรีประกัน+พรบ.

2. ฟรีค่าจดทะเบียน(3000 บ.)

3. แถม ฟิลม์
คิ้วบันได
กันสาด
ผ้ายางปูพ้น เข้ารูป
กรอบป้ายทะเบียน
น้ำมัน 500 บ.
พวงกุญแจ

จริงๆ รายการที่ 2-3 จะได้เป็นส่วนลด 8000 แต่ผมคิดดูแล้ว เอาแบบนีดีกว่า

คาดว่าจะได้รถ ไม่เกินปลายเดือนนี้ เพราะ lock ไว้แล้วตั้งแต่สัปดาห์ที่แ้ล้วครับกับ sale

สรุป เหตุผลที่ซื้อคันนี้ และไม่ซื้อ CR-V G4 และ Altis 1.8G แบบเดิม

ที่ตัดใจไม่รอ CR-V G4 เพราะ เข็ดกับ G2 ที่กินน้ำมันมากๆ ราคาแพงกว่า Freed และถ้าน้ำท่วมก็ไม่มีความจำเป็นต้องใช้ CR V เพราะเกษียณแล้ว ไม่ต้องออกไไหนแล้วครับ
ส่วน Altis ใหม่ วัสดุแย่ลงกว่าคันเก่า(1.8G ไม่เป็นลายไม้แล้ว) รถเตี้ย เข้าออกยาก ถ้าให้เทียบ ซื้อ Sylphy ดีกว่ามากๆ
และที่สำคัญไม่อยากได้เครื่องใหญ่ๆ แล้ว เพราะวิ่งในเมืองเป็นหลัก ไกลสุดแค่ 200-300 กิโลเมตร ไกลกว่านั่น ไปเที่ยวทัวร์ ของการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยดีกว่า

ส่วนที่เลือกคันนี้ เพราะ
1. เป็นเครื่อง 1.5 แบบเดียวกับ City Jazz แรงม้ามากพอสมควร เทียบเท่ากับเครื่อง 1.8 7A-FE สมัยก่อน หรือ Sylphy 1.6
2. เข้าออกง่าย ประตู slide ลุกนั่งสะดวกสำหรับคนแก่
3. เบาะนั่งสบาย ปรับระดับได้อิสระ
4. ขนาดไม่ใหญ่เกินไป
5. จากการ test ของ พี่ Jimmy พบว่ากินน้ำมันพอๆ กับ Yaris 14 กิโลลิตร วิ่ง 110 ถือว่าประหยัดมากสำหรับรถทรงสูง เทียบกับ Avanza กินกว่ามากๆ
6. อเนกประสงค์ ขนของและคนได้
7. เป็นรถติดอันดับ 1 ใน 5 รถขายดีที่ญี่ปุ่น ดูมีอนาคตถ้าจะใช้ยาวๆ

ส่วนข้อเสียในความคิดผมก็มี เช่น
1. ผมว่าเบาะแถว 2 พิ้นที่วางขาไม่มาก(น้อยเมื่อเทียบกับ Almera) แต่พ่อแม่ผม OK เลยไม่มีปัญหา
2. ห้องเครื่องเล็ก น่าจะซ่อมลำบาก

ซึ่งก็ไม่มาก จึงมาลงตัวที่คันนี้ครับ และคงจะไปติด DVD ในอนาคตครับ

ผมแอบเจอรูปพวกนี้ใน thaifreed ด้วยละครับ
ว่าแต่ ที่บอกว่า เทียบกับ avanza กินกว่ามากๆ ผมว่าความหมายมันเหมือน freed กินกว่ายังไงๆ ไม่รู้

ออฟไลน์ yod artstu

ยินดีด้วยครับบบบ

ของผมตัว SE ก่อนไมเนอร์
วานนี้ สี่โมง ขับฝ่าฝนกระหน่ำ ออกจาก สะพานพุทธ มาปิ่นเกล้า ขึ้นยกระดับบรม ทะลุมหาชัย รถติดบรรลัยโลก
ฝนกระหน่ำมาก กระดื๊บๆ ไปตลอดทาง จนพระรามสองถึงวิ่งเร็วได้ มาชะอำ วันนี้ออกไปากน้ำปราณ วกกลับเข้ามาเติมน้ำมัน
ที่หัวหินได้ 12.8 km/l  เติม ฟิวเซฟ 95 เชลล์ ครับ

ปล. นั่งสองคน สัมภาระปานกลาง มีลังโฟมของทะเลเล็กๆสามลัง เติมลม33 รถออกไม่นาน เพิ่งวิ่งไป 3500 กิโล

ทดลองขับดูนะครับ เอาให้เนียนถึง 15 เลยยิ่งแจ๋ว
ผมทำได้ดีสุด 14 กม ลิตร เท่านั้น

กลางเมือง 8-9 เลยครับบบบบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 16, 2012, 01:24:37 โดย yod artstu »
: )

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ยินดีด้วยครับบบบ

ของผมตัว SE ก่อนไมเนอร์
วานนี้ สี่โมง ขับฝ่าฝนกระหน่ำ ออกจาก สะพานพุทธ มาปิ่นเกล้า ขึ้นยกระดับบรม ทะลุมหาชัย รถติดบรรลัยโลก
ฝนกระหน่ำมาก กระดื๊บๆ ไปตลอดทาง จนพระรามสองถึงวิ่งเร็วได้ มาชะอำ วันนี้ออกไปากน้ำปราณ วกกลับเข้ามาเติมน้ำมัน
ที่หัวหินได้ 12.8 km/l  เติม ฟิวเซฟ 95 เชลล์ ครับ

ปล. นั่งสองคน สัมภาระปานกลาง มีลังโฟมของทะเลเล็กๆสามลัง เติมลม33 รถออกไม่นาน เพิ่งวิ่งไป 3500 กิโล

ทดลองขับดูนะครับ เอาให้เนียนถึง 15 เลยยิ่งแจ๋ว
ผมทำได้ดีสุด 14 กม ลิตร เท่านั้น

กลางเมือง 8-9 เลยครับบบบบ

ประมาณเลยครับ ผมวิ่งกทม ชล ลอยฟ้า ความเร็ว 110 ได้ 14.3 ครับแต่ถ้า 120-130 จะได้ 12 ครับ

ชานเมือง20-90 ได้ประมาณ 10 ครับ ในเมืองไม่เคยครับ แต่ติดๆ ก็ไม่ถึง 10 น่ะครับ เติมบางจาก E20 ประหยัด และแรงกว่า ปตท E10 95

ถ้า E10 95 แนะนำ บางจาก กับเอสโซ่ครับ ปตท ห่วยสุด และไม่แถมอะไรด้วย

ส่วนถ้าบอกแต่แรกว่ารับผู้ใหญ่ Freed เป็นตัวที่คุ้มสุดครับ

ส่วน Sylphy 1.8 ผมรอรถอยู่  คันนี้แฟนใช้วิ่งงาน กทม ชลและบรรทุกของครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ผมว่าผมเป็นคนที่ใส่ใจเรื่องประหยัดแล้ว เจอพี่นี่ผมหมอบเลย  ;D

ออฟไลน์ adis

ยินดีด้วยครับ เจอกันต่อในคลับนะครับ
ผม namhorm นะ

ออฟไลน์ YenChar

ยินดีด้วยครับ
เป็นรถที่น่าใช้มากๆคันนึงเลย

ออฟไลน์ 9000

! ยินดีด้วยครับ !
        ;D

GreenG

ขอบคุณครับ

ตอนนี้รอรถอย่างเดียวจริงๆ ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ผมว่ารถมันตอบโจทย์ จขกท. จริงๆ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ treebegin

ตอนนี้กระแส Freed ดีแล้วครับ ป้ายแดงเพียบ ๆ

Honda Brio V AT  2011
Mitsubishi Mirage GLX CVT 2012 

ลดโลกร้อน กันครับ

GreenG

ยินดีด้วยครับ เจอกันต่อในคลับนะครับ
ผม namhorm นะ

ยินดีที่ได้รู้จักครับ

ส่วนถ้าบอกแต่แรกว่ารับผู้ใหญ่ Freed เป็นตัวที่คุ้มสุดครับ

จริงๆ ผู้ใหญ่ที่ขับรถด้วยครับ

ออฟไลน์ chanvitjeab

เหตุผลหลักเรยยที่Freedเด่น ก็คือความสะดวกในการเข้าออกเบาะแถว2เนี่ย ลูกๆทุกคนก็อยากหั้ยบุพการีเข้าออกสบายทั้งนั้น ยิ่งมีประตูสไลด์ไฟฟ้าด้วยย ราคาเริ่มแปดแสนฝ่าอีกต่างหากก ดีใจกับรถใหม่ครับ(แหะ แหะ ผมก็อยากได้)  ;D ;D[/color]

ออฟไลน์ tati

• Newbie
  • *
กำลังมองหา freed  ค่ะ  แต่ sale  หยิ่งมาก และแทบไม่มีส่วนลดเลย   ::)  ดูมาก็หลายที่ รบกวนคุณ จขกท. ช่วยบอกทีค่ะ   หลังไมค์มาก็ได้ค่ะ     หรือสะดวกเมล์มาก็ได้ค่ะ  [email protected]   ตาตี่