ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อยครับ ทำไมพวกเราชอบสรรเสริญรถ Ford แต่ Mazda กลับไม่มีใครมาโวยวาย  (อ่าน 8737 ครั้ง)

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
คือสงสัยว่าทำไมรถ Ford มีปัญหาให้คนสรรเสริญกันเยอะจัง แต่ Mazda กลับไม่มี ทั้งๆ ที่ก่อน Ford จะสร้างโรงงานใหม่ เพื่อผลิต Ranger มันก็มาจาก AAT เหมือนกัน คุณภาพเครื่องจักร และคนงานก็ชุดเดียวกัน แต่ทำไมยี่ห้อนึงมีปัญหาเยอะ แต่อีกยี่ห้อ กลับปัญหาน้อยหว่าละครับ ทั้งๆ ที่ชิ้นส่วนที่ใช้ร่วมกันก็ไม่น้อย ถ้าจะเละ ก็น่าจะเละเหมือนกันสิครับ? ขอบคุณครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Fly to dream

QC คนละทีมหรือป่าว  8) 8) 8) ความห่วยเลยต่างกัน  ;D ;D ;D แต่ลองเข้าไปในคลับดูก็มีเหมือนๆกันครับ

แต่หลักๆคือศูนย์ครับกับสำนักงานใหญ่ที่มีเรื่องไม่เว้นแต่ละวัน หลายๆเคสไม่ถึงพันทิปเรื่องไม่จบ  ;D ;D ;D  ถ้ามีปัญหาแล้วจบเอง จบสวยใครมันจะโวยว่ามั้ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2012, 23:07:31 โดย Fly to dream »
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ xman2029

ผมว่าศูนย์บริการ ของ Mazda ดีกว่านะครับ เพราะรถผมออกมาใหม่ๆ แอร์ไม่เย็นแต่ก็ไม่ได้คิดอะไรเพราะไม่ค่อยได้ขับนานๆ แต่พอเอาไปเช็ค แล้วดูในใบรายการเขาเขียนว่าเคลมแอร์ โดยช่างเขาทำให้เลย ไม่ต้องไปเคลมเองเลยได้แอร์เย็นเหมือนคันอื่น

ออฟไลน์ massyy

• Jr. Member
  • **
คิดว่า 1 เสียงที่โพสบ่นนั้นก็เป็นผม ผมยังไม่เคยใช้มาสด้าเลยไม่เจอปัญหา ส่วนฟอรดนี่ใช้เอง เลยกล้าที่จะบ่น

ออฟไลน์ Starter

• Full Member
ศูนย์ จังหวัดผม มาสด้าดีกว่าเยอะ  ;D

ออฟไลน์ Mario_Yadel

• Full Member
ถ้าไม่เจอกับตัวเอง คงไม่กล้าบ่นหรอกครับ
คนใช้ฟอร์ดคงเจอปัญหาจริงๆ ผมใช้มาสด้าอยู่ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ
ก็เลยไม่รู้จะบ่นอะไร แต่ถ้ามีโอกาสอยากลองเจ้ากัสใหม่อยู่เหมือนกัน
ไม่ค่อยกลัวครับ รับความเสี่ยงได้ 55

ออฟไลน์ HYDE--

ใช้ Ford มา ผมก็มีปัญหาบ้าง แต่เพื่อแลกกับการขับขี่ และ ความปลอดภัยที่เหนือกว่า ผมรับได้ครับ เพราะผมให้ความสำคัญกับตัวรถมากที่สุด
ไม่ได้ขนาดทำให้ชีวิตมีปัญหา แค่สร้างความหงุดหงิดเป็นครั้งคราว
ทีตอนใช้รถยุโรปมือสอง (ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่) เจอปัญหาหนักกว่านี้เยอะแยะ ก็ผ่านมาแล้ว จะโทษศูนย์ก็ไม่ได้ เพราะเอารถซ่อมอู่นอกอย่างเดียว

ออฟไลน์ suarez_7

• Jr. Member
  • **
ผมว่าปัญหาน่าจะมีทั้งคู่ แต่มาสด้าศูนย์เค้าน่าจะเคลียจบ แต่ฟอร์ดคงเคลียไม่จบยจเอโวยเยอะนะครับ

เพราะปัญหามันมีกันทุกยี่ห้อแหละครับ แต่จะแก้ให้จบรึป่าวนะ

ปล.ความเห็นส่วนตัวนะ เพราะไม่เคยให้มาสด้า พึ่งจะได้ใช้โฟกัสได้อาทิดเดียวเอง ถ้าเจอแบบแก้ไม่จบจะมาบอกต่อครับ

ออฟไลน์ BELL7738

• Sr. Member
  • ZOOM - ZOOM !!
ปัญหาจากการผลิตไม่มีครับ รถใช้งานได้ดี  พอใจกับ มาสด้าครับ

ติดตรงเรื่อง option ของรถ ที่บางอย่างควรมีแต่ไม่มี มากกว่าครับ พวก  autolock ไม่มี, ช่องเสียบ USB ไม่มี
ปัจจุบันอันแสนสุข

อดีตอันแสนหวาน http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?t=26710

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่
ผมว่าศูนย์บริการ ของ Mazda ดีกว่านะครับ เพราะรถผมออกมาใหม่ๆ แอร์ไม่เย็นแต่ก็ไม่ได้คิดอะไรเพราะไม่ค่อยได้ขับนานๆ แต่พอเอาไปเช็ค แล้วดูในใบรายการเขาเขียนว่าเคลมแอร์ โดยช่างเขาทำให้เลย ไม่ต้องไปเคลมเองเลยได้แอร์เย็นเหมือนคันอื่น

ใช้ครับ ผมก็เคย ไปรับดันมีรายการเครมแทนเครื่ิงให้เลย ศูนย์บอกมีขาดเลยเปลี่ยนให้ฟรี

บริการถือว่าศูนย์ กับช่างดูแลลูกค้าดีกว่าฮอนด้าด้วย หรืออาจเป็นที่ศูนย์ไม่ใหญ่ก็ได้มั่ง

เทึยบกับฟอร์ดนั่งรอแบบอู่ข้างถนน น้ำไม่มีให้กิน จะกินต้องเสียเงิน ไม่มีอะไรบริการ ไม่เคยเครมอะไรให้

สั่งให้ซ่อม ดับบอกรออะไหล่ 2เดือน ศูนย์ไม่ซ่อม >:(

ออฟไลน์ Nioka

แบบหลายๆท่านว่า ศูนย์ Mazda บริการหลังการขายดีครับ

ตอนแรกที่ใช้ mazda ก็เป็นกังวลเรืองศูนย์

การเคลม คุยกับช่าง ก็คุยง่ายเข้าใจได้

ยิ่งตอนไปใช้บริการศูนย์ก็ดูเล็กๆ พื้นที่ไม่มาก

แต่กลับประทับใจในการเอาใจลูกค้า ไม่แพ้ Honda เลยครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ทุกครั้งที่มีคนบ่น Ford ล็อตแรกมีปัญหา

ผมยังอดคิดไม่ได้เลยว่า ใช้มุกเดียวกับพ่อค้าผลไม้ทางภาคตะวันออกหรือเปล่า

ทุเรียนเกรด A A+ ส่งออกนอก ส่วน B+ B ขายคนในประเทศ

แต่คงไม่น่าจะใช่หรอกนะ

ออฟไลน์ prai

เท่าที่ผ่านตา ก็มีบ้างครับ แต่น้อย

ออฟไลน์ joufo

เท่าที่ใช้มาสด้า
ปัญหาต่างๆ มีจริง (ที่บ้านผมใช้ มาสด้า 2 มา 2 ปีแล้ว ปัญหาจุกจิกก็มีพอสมควรครับ)

แต่เข้าไปคุยกับศูนย์ แล้วช่างคุยรู้เรื่อง ซ่อมจบทุกปัญหา
และซ่อมให้ โดยไม่มียึกยัก ลังเล หรือไม่อยากจะซ่อมให้ หรือว่ามาอ้างนู่นอ้างนี่

สำหรับผม ก็เลยยังไม่มีอะไรให้บ่นครับ

ออฟไลน์ Jxxx

ถึงแม้จะโรงงานเดียวกัน แต่ part บางตัวในบางรุ่นที่คู่ขนานกัน มาจากคนล่ะที่ครับ

อย่าง Focus ที่ขายบ้านเราตัวแรก กับ 3 ที่ขายบ้านเราตัวแรกที่ประกอบที่ปินส์ทั้งคู่ เครื่องยนต์ ประกอบมาจากคนละซึกโลกเลยครับ

ออฟไลน์ H3T

มีคนใกล้ตัวผม 5 คน ที่เพิ่งออกกระบะมา โดย 4 ใน 5 คน ชอบ Ranger มากกว่า แต่เลือก BT50 Pro บอกทำนองเดียวกันว่า ไว้ใจบริการหลังการขายของ Mazda มากกว่า อะไหล่รอนานหน่อยไม่เท่าไหร่ แต่คุยรู้เรื่องสำคัญกว่า

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
โห้ว มีแต่คนชื่นชม 0 Mazda

อย่างงี้ขอให้ 6 มาขายไทยเถอะจ้า MDTH

;D ;D ;D

ออฟไลน์ kimjung

ที่บ้านมีทั้งมาสด้ากับฟอร์ด เรื่องศูนย์กับช่างต้องยกให้มาสด้าจริง

แต่หลักๆที่คนมาอวยพรให้ฟอร์ดเยอะๆก็เพราะ ตัวรถมันมีปัญหาเยอะจริงๆ คอนเฟิร์ม!!!

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
จากคนที่ไม่ได้ใช้ทั้งสองยี่ห้อนะครับ ส่วนตัวไว้ใจมาสด้ามากกว่าฟอร์ดเยอะมากกว่าฮอนด้าซะด้วยซ้ำ (แบบไม่ค่อยชอบง้อใคร) แต่ถ้าเป็นที่บ้านเกิด ฮอนด้านอนมา ถ้าซื้อรถใหม่ที่ไม่อยากเสี่ยงคือฟอร์ดกับเชฟ ทั้งที่ผมไม่ได้มีอคติอะไรนักกับรถที่ไม่ใช่เจ้าตลาด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น