ผู้เขียน หัวข้อ: อีกนานมั้ยกว่าจะมีรถ SUV PPV (ตามแต่จะเรียกกันอะนะ) Hybrid  (อ่าน 8145 ครั้ง)

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
ผมว่าเรื่องพื้นที่ใส่แบตคงไม่ใช่ปัญหา พื้นที่ก็เยอะอยู่ ยิ่งรถแบบ Fortuner
ส่วนตัวคิดว่า ถ้ามีคงขายดี ยิ่งถ้า Plug-in จะดีมากๆ

ตอนนี้รอ Jazz hybrid อยู่บอกจะได้กลางไม่ก็ปลายเดือนนี้ ก็รอต่อไป

ออฟไลน์ M Performance

Lexus RX 450h มีมานานแล้วนะ
My Current Collection  8)

'13 Honda CR-V 2.4 EL 4WD
'14 Mercedes-Benz E200 Coupe AMG Dynamic
'16 Mercedes-Benz GLC 250 d 4MATIC OFF-ROAD
'19 BMW 320d GT M Sport
'22 Nissan Kicks e-Power VL Autech

โทษทีครับ ลืมบอก หมายถึงค่ายรถญี่ปุ่นนะครับ

ออฟไลน์ yossapatiso

• Full Member
Lexus RX 450h มีมานานแล้วนะ
โทษทีครับ ลืมบอก หมายถึงค่ายรถญี่ปุ่นนะครับ
Lexusก็เป็นค่ายรถญี่ปุ่นนะครับ

เอาใหม่ scope ให้ชัดเลย
toyota honda nissan mitsubishi

ตั้งใจจับผิด หรือแกล้งแซวกันเนี่ย

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Lexus ก็เครือ Toyota ครับ ที่มันไม่มาก็เพราะไม่มีใครอยากได้ จากเดิมมันก็แพงอยู่แล้ว ใส่มาก็แพงอีก น้ำมันดีเซลบ้านเราก็ถูกอยู่แล้ว
H.

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
จขกท. คงหมายถึงเอสยูวีบนพื้นฐานรถกระบะหนะครับ

เจอคนเข้าใจเราซะที

;D ;D

ออฟไลน์ prai

เขาคงแกล้งแซวเล่นๆ น่ะครับ วันหลังก็บอกไปเลยว่าตลาดแมส หรือ พรีเมี่ยมครับ

ผมคิดว่าอีกนานนะสำหรับ PPV ไฮบริด เพราะส่วนมากก็ผลิตขายแต่ในบ้านเราและเพื่อนบ้านไม่กี่ประเทศ วิจัยพื้นฐานรถบางรุ่นก็ทำในบ้านเราด้วย
และไฮบริด ก็ยังไม่เป็นที่นิยมในบ้านเราเท่าไหร่ สำหรับคนต่างจังหวัด อาจจะเป็นเรื่องของเทคโนโลยีใหม่ อาจจะต้องใช้เวลาในการเปิดใจยอมรับ

ส่วน SUV ก็ไม่แน่นะครับ ถ้าทำออกมาเป็นระดับโลก จุดคุ้มทุนมีมากกว่า แต่จะเลือกทำตลาดเครื่องยนต์ไฮบริดหรือเปล่าก็อีกเรื่องนึง
แต่ผมว่า ถ้าทำตลาดเรื่องไฮบริดก็ไม่น่ายากมากมายอะไรนะครับ เพราะ Toyota เองก็โฆษณาข้อดิบข้อดีของไฮบริดไว้หมดแล้ว ค่ายใหม่เข้ามาไม่ต้องเสียงบการตลาดในแง่ทำความเข้ากับผู้บริโภค เหมือนที่ฮอนด้าทำกับ Jazz ฮอนด้าแค่โฆษณาว่า Jazz มีไฮบริดล่ะนะ แต่ไม่ได้บอกว่าไฮบริดคืออะไร เพราะ Toyota ทำการบ้านตรงนั้นให้หมดแล้ว และที่สำคัญ ผู้บริโภคก็ไม่ทราบว่า ไฮบริดของ Toyota และ Honda มันต่างกันนะ มีน้อยคนที่จะทราบถึงตรงจุดนี้ครับ

ออฟไลน์ chaiz

น่าจะเป็นเรื่อง ต้นทุน ราคาขาย และ ลักษณะการใช้งานครับ

ผู้ใช้ PPV ส่วนใหญ่น่าจะเป็นกลุ่มที่ต้องการลุยๆ บรรทุกของเยอะ หรือใช้งานหนักๆ ซึ่งน่าจะชอบรถราคาไม่สูงมาก สมรรถนะดี ค่าเชื้อเพลิงต่อเดือนไม่มาก

ซึ่งรถ Hybrid ต้นทุนเองก็สูงแล้ว ราคาขายย่อมสูง เอาส่วนต่างมาเทียบ อาจจะเอาไปเติมน้ำมัน Diesel ได้หลายปี
ถ้าเป็นเบนซิน ก็มีการติดแก๊สเป็นทางเลือก ซึ่งยังไงก็ถูกกว่าราคารถ Hybrid
ไม่ก็ การบำรุงรักษายุ่งยาก ตัวรถอาจจะต้องการการทะนุถนอมมากกว่าเครื่องธรรมดา (ลุยได้ไม่มาก)

น่าจะประมาณนี้ครับ

แต่ผมมองว่า ต่อไประบบ hybrid มันจะกลายเป็นเทคโนโลยีทั่วๆไป
เหมือนกับระบบอัดอากาศอะไรประมาณนั้นนะครับ
อาจจะแพงกว่าในช่วงแรกๆ
แต่ถ้ามีการผลิตต่อหน่วยมากขึ้น ราคาก็น่าจะอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้
เพราะผมมองว่า ต่อไปภาครัฐถึงที่สุดแล้วคงไม่สามารถอุ้มราคาดีเซลให้อยู่ตรงนี้ได้ไปตลอดแน่ครับ

ออฟไลน์ beerrl

ยอดขายไม่เยอะ Hybrid ก็น่าจะไม่มาใส่ใน segment นี้แน่นอนครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ตัวนี้ได้มั้ยครับ ผมก็อยากให้มีขายเหมือนกัน
ข่าวบอกจะขายในญี่ปุ่น 2013

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=4365:%E0%B8%AA%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%84-Mitsubishi-Outlander-PHEV-%E0%B8%A3%E0%B8%96-Hybird-%E0%B8%9C%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%9C%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B9%87%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%96-EV&catid=84:new-cars-worldwide&Itemid=162

จะอาววว มาก็อย่าแพงนะ
แต่อย่างว่า outlander มันน่าจะทำตลาดในกลุ่มที่สูงกว่า PJS ใช่เปล่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 16:06:20 โดย kan.kom »

ออฟไลน์ chaiz

แต่ผมมองว่า ต่อไประบบ hybrid มันจะกลายเป็นเทคโนโลยีทั่วๆไป
เหมือนกับระบบอัดอากาศอะไรประมาณนั้นนะครับ
อาจจะแพงกว่าในช่วงแรกๆ
แต่ถ้ามีการผลิตต่อหน่วยมากขึ้น ราคาก็น่าจะอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้
เพราะผมมองว่า ต่อไปภาครัฐถึงที่สุดแล้วคงไม่สามารถอุ้มราคาดีเซลให้อยู่ตรงนี้ได้ไปตลอดแน่ครับ

ใช่ครับ เมื่อเทคโนโลยีถูกลง ก็จะสามารถใส่ในรถได้มากขึ้น ทำราคาได้ต่ำลง คนสนใจมากขึ้น
แต่มันยังไม่ใช่ตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
ต้นทุนสูงกว่าหลายนะคับ

ออฟไลน์ 9000

• Full Member
เอาแบบไหนล่ะท่าน
Pajero Sport Hybrid

หรือ
Fortuner Hybrid อ่ะ

Cr.ท่านNinezti และ ท่านGuReview(First)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาแบบไหนล่ะท่าน
Pajero Sport Hybrid

หรือ
Fortuner Hybrid อ่ะ

Cr.ท่านNinezti และ ท่านGuReview(First)

;D ;D ;D