ผู้เขียน หัวข้อ: เลขทะเบียน 1กก หรือเลขทะเบียน 3 หลัก จะเริ่มใช้เมื่อใดครับ  (อ่าน 7335 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากสอบถามครับ ว่าเลข 3 หลัก จะเริ่มใช้เมื่อใดครับ

อยากได้ 1กก มากว่า ฆ* ครับ ;)

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
http://apps.dlt.go.th/vrtsdi/number.htm

ฆฮ เริ่มมีให้จองแล้วครับ เดาเอาไม่น่าเกินปีนี้

ออฟไลน์ Sapooknic

• Jr. Member
  • **
  • Sapooknic
จากที่ทราบข่าวนะครับ เริ่มใช้เดือน พฤศจิกายน นี้ครับ

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
ผมว่าถ้าชัวๆ มกรา ปีหน้าได้ใช้แน่ครับ

ออฟไลน์ pongisra

ถ้าผมไม่เข้าใจผิด ก็อาทิตย์หน้าแล้วครับ

ฆ เป็นตัวสุดท้ายแล้วครับ

จริงๆ ฆ ไม่ได้ถูกแพลนจะให้มี แต่เพราะทำ 1กก ไม่ทันเลยต้องใช้ ฆ แก้ขัดไปก่อน

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมว่าสิ้นเดือนนี้ก็มีให้จองแล้วครับ

ออฟไลน์ Mc_th

• Newbie
  • *
คัดลอกมา

นายอัษไธค์ รัตนดิลก ณ ภูเก็ต รองอธิบดีฝ่ายปฏิบัติการ กรมการขนส่งทางบก กล่าวว่า คาดว่าแบบเลขทะเบียนรถยนต์ที่ใช้อยู่ในปัจจุบันจะหมดลงในเดือนพฤศจิกายนนี้ ทาง ขบ.ได้เตรียมพร้อมการใช้ทะเบียนรูปแบบใหม่ที่มีตัวเลข 1 หลัก นำตัวอักษร 2 ตัว ตามด้วยตัวเลขไม่เกิน 4 ตัว และชื่อจังหวัดไว้แล้ว

ทั้งนี้ ขนส่งทางบก(ขบ.) จะเริ่มจดทะเบียนจากหมวด 1กก มีหมวดเลขทะเบียนทั้งสิ้น 5,634 หมวด จะสามารถใช้จดทะเบียนรถใหม่ได้อีกนานถึง 157 ปี คิดเป็นจำนวนรถทั้งสิ้น 56,334,366 คัน

สำหรับทะเบียนรถที่ใช้ปัจจุบัน ถึงหมวด ฆร แล้ว และยังเหลืออีก 20 หมวด แต่ละหมวดจะจดทะเบียนรถได้10,000 คัน ในขณะที่โครงการคืนภาษีรถยนต์คันแรกของรัฐบาล ทำให้ขณะนี้มีรถใหม่เข้าจดทะเบียนจำนวนมากเฉลี่ยเดือนละ 50,000 คัน จากเดิมที่มีรถใหม่จดทะเบียนเฉลี่ยเดือนละ 20,000 คัน ส่งผลให้มีการใช้เลขทะเบียนรถยนต์เพิ่มขึ้นเดือนละ 5 หมวดอักษร จากเดิมเดือนละ 2 หมวดอักษร ทำให้คาดการณ์ว่าแบบเลขทะเบียนรถยนต์แบบปัจจุบันที่ใกล้จะหมดแล้วจะหมดเร็วขึ้น

Mthai News

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
หมวดใหม่มันดูแปลกๆ ผมไม่ค่อยชอบเท่าไหร่แล้วยิ่งตัวอักษรเดี๋ยวเล็กเดี๋ยวใหญ่เดี๋ยวชิดขวาไป ผมว่ามันยิ่งน่าเกลียดเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ฟร้อนใหม่แต่ยังไม่มีเลขนำหน้า
น่าจะจัดเซ็นเตอร์นิดนึงเนอะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ balliblue

ไม่น่าเชื่อว่าจะใช้ตัวอักษรภาษาไทยหมดแล้ว ทำไมไม่เขา ฅ ฃ มาใช้ด้วยละครับ เสียดายไหนๆก็มีน่าจะเอามาใช้ แล้วอีกหลายตัวเหมือนไม่เคยเห็นเลย ฬ ฏ ซ ฝ หรือเป็นเพราะมันคล้ายๆกันกับบางตัวเลยไม่เอามาใช้ ตัวอื่นยังพอเข้าใจ แต่ ฬ กับ ห นี่มีแล้วเหรอ

ออฟไลน์ สมาชิกคนที่2455

ถ้าผมไม่เข้าใจผิด ก็อาทิตย์หน้าแล้วครับ

ฆ เป็นตัวสุดท้ายแล้วครับ

จริงๆ ฆ ไม่ได้ถูกแพลนจะให้มี แต่เพราะทำ 1กก ไม่ทันเลยต้องใช้ ฆ แก้ขัดไปก่อน

ใช่ครับ วันศุกร์นี้เปิดให้จอง ฆฮ 102-5000 ถ้างั้นอาทิตย์หน้าก็ต้องรันไปถึง ฆฮ 9998 แล้วก็ขึ้นหมวดใหม่ 1 กก 102-xxxx(หรือเปล่า)  ::)

ออฟไลน์ prai

ป้ายประมูล 1กก    1, 1กก   11, 1กก  111, 1กก 1111 คงสวยและราคาสูงน่าดู จะได้เห็นเลข 1 แพงกว่าเลข 9 หรือเปล่านะ  :)

ออฟไลน์ simcity

ป้ายประมูล 1กก    1, 1กก   11, 1กก  111, 1กก 1111 คงสวยและราคาสูงน่าดู จะได้เห็นเลข 1 แพงกว่าเลข 9 หรือเปล่านะ  :)

ขอเดาว่า 1กก1111 คงแพงกว่า 1กก9999 ครับ เพราะมี 1 ถึง 5 ตัว

แต่ 9กก9999 คงแพงที่สุดอยู่ดี มี 9 ตั้ง 5 ตัว

ออฟไลน์ NineKlao

• ชีวิตไม่ได้เป็นดังที่คิด ก็มันคือชีวิตนี่

ขอเดาว่า 1กก1111 คงแพงกว่า 1กก9999 ครับ เพราะมี 1 ถึง 5 ตัว

แต่ 9กก9999 คงแพงที่สุดอยู่ดี มี 9 ตั้ง 5 ตัว

น้องซิม ได้ข่าว คุณพ่อตา จะขาย B CT แล้วจะไปเอาคันไหนแทนเหลอ ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แบบเก่า สวยกว่าอีก