ผู้เขียน หัวข้อ: จีนกำลังระอุ มาดูเหยื่อเคราะห์ร้ายกันครับ  (อ่าน 23243 ครั้ง)

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: จีนกำลังระอุ มาดูเหยื่อเคราะห์ร้ายกันครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 13:48:41 »
ก็ดีครับ ไม่ต้องใช้รถญี่ปุ่นไปเลย

รถจีน คุณภาพดีสุดยอด
ชนด้านหน้า ยุบถึงข้างหลัง ชนด้านหลัง ยุบถึงด้านหน้า ตายทั้งคัน ปลอดภัยเป็นเลิศ
ค่าซ่อมถูกมหาศาล (เพราะเสียแล้วทิ้ง ไม่ต้องซ่อม)

การกระทำแบบนี้ ฆ่าตัวตายชัดๆครับ
ย้ายฐาน คนจีนก็ไร้งาน
ขอให้เจริญครับ
ในอดีต คุณเจริญมากพอแล้ว ตอนนี้ คงติดลมบน คิดว่าชาติตัวเองยิ่งใหญ่
ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปแล้วครับ

ออฟไลน์ H.

Re: จีนกำลังระอุ มาดูเหยื่อเคราะห์ร้ายกันครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 14:03:56 »
ผมว่าไม่มีญี่ปุ่นก็เสร็จหมูรถเยอรมันมากกว่าครับ พวก VW, Skoda, Audi, BMW, MB คงขายดีต่อไป
H.

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 14:13:45 »
เชิญบริษัทญี่ปุ่น ย้ายมาประเทศไทยเลยครับ (ถ้าแก้ปัญหาน้ำท่วมได้)
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 14:29:03 »
เชิญบริษัทญี่ปุ่น ย้ายมาประเทศไทยเลยครับ (ถ้าแก้ปัญหาน้ำท่วมได้)
ความเสียหาย,,, จากเหตุจราจล ประกันส่วนใหญ่ ไม่จ่ายนะครับ เหอๆ

สั้นๆ ง่ายๆ คนจีนทุบรถ ก็กลายเป็นบริษัทประกันภัยจีนนั่นล่ะต้องจ่าย เพราะถ้าเขาทำประกันภัยไว้ บริษัทในจีนต้องจ่าย ไม่กระเทือนอะไรกับญี่ปุ่นเลยน่ะนั่น
ผมว่า,,, เราอยู่เฉยๆ ดีกว่านะ, อย่าไปออกตัวแรงเลย
เดี่ยวจีนแบนเราอีกประเทศ จะซวยเอา

ออฟไลน์ mini_freak

• Full Member
  • ไอ้บ้ารถ mini / AWD หัวรุนแรง / Save the MT
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 15:05:28 »
โรงหลายๆ แห่งในจีนก็หยุดแล้วนะครับ ยกเว้นบางที่ (เช่นโตโยต้า และ Foxcon ที่ผลิตไอโฟน)

จริงๆ เกาะเตียวหยูมีคนญี่ปุ่นซื้ออยู่ครับ แค่รัฐบาลขอซื้อต่อ แต่มันดันพิพาทเพราะว่าเกาะนี้อยู่ใกล้ๆ แหล่งก๊าซธรรมชาติเนี่ยล่ะครับ
ส่วนที่แรงขึ้นก็หนังสือพิมพ์พาดหัวยุแหย่ขึ้นครับ

แต่ก็ดีนะ โรงงานหลายๆ ที่ย้ายจากจีนมาลงไทยแล้ว (เห็นว่าโรงงานของเล่นอย่างบันไดอาจจะย้ายมาด้วย)
เสพติด AWD แถมโดน BC5 ของใครบางคนแถวนี้ยั่วกิเลส.... ยั่วซะต้องสอยมาสักคัน
Twitter @z2bbgr

ออฟไลน์ Jaykay

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 15:10:11 »
น่าสังเกตุว่าไม่เห็นข่าวสินค้าจีนถูกเผา/ทำลายที่ญี่ปุ่นเลยครับ

คนญี่ปุ่นเค้าไม่ทำ หรือ ทำแต่ข่าวไม่ออกครับ?

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 15:16:37 »
ดูข่าวกี่ครั้งๆ ผมยังยังมองว่าจีนทำอะไรที่่โง่มาก
เศรษฐกิจ กะการเมือง ดันไปโยงให้มันติดกันเป็นปาท่องโก๋
มันก็ใช่ที่แค้นมาตัั้งแต่สงครามโลก แต่คนยุคนั้นของญี่ปุ่นก็แทบจะไม่มีใครเหลืออยู่แล้ว
โชว์โง่อีกครั้งที่ดันมาคิดว่าสินค้ากับเทคโนที่ตัวเองมีอยู่ มันจะพาประเทศเจริญได้
มันจะเจริญไปได้ไง ตราบใดที่จีน ยังนิยมการ copy เกือบทุกอย่างไม่เว้นแม้แต่เทคโนโลยี
คนฉลาดคิดค้นอย่างญี่ปุ่น โดนจีนตัดเยื่อใย ฝ่ายที่จะลำบากทีหลังคือจีนนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 15:22:11 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 15:25:58 »
รุนแรงมากและดูน่ากลัวเนาะ

ออฟไลน์ 370Z

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 15:26:41 »
ในช่วงสงครามญี่ปุ่นทำอะไรไว้กับคนจีนเยอะ เหมือนมันรอวันระเบิด
พอเกิดเหตุการ์ณแย่งชิงเกาะกัน มันก็เลยจุดติดได้ง่าย
แต่การกระทำครั้งนี้ของคนจีน ก็ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง
ตอนนี้ถ้าขับรถญี่ปุ่นอยู่ที่จีน จะทำอย่างไรกันดีครับพีื่น้อง

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 15:28:45 »
ผมว่านะ มัีนคงไม่แรงมากกว่านี้หรอกครับ สักพัก ก็จะซากันลงไป ญี่ปุ่นก็ลงทุนในจีนต่อไป เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น อย่างมากก็ยื่นประท้วงกันหน่อย จีนเป็นตลาดที่ญีปุ่นมองข้ามไม่ได้ ในขณะเดียวกัน  จีนก็ต้องเพิ่งเงินลงทุนกับเทคโนโลยี จีนคงไม่ไปพิ่งตะวันตกอย่างเดียว ดูอย่างอเมริกาสิครับ ด่าจีนอย่างโน้นอย่างดี การเมืองก็ว่ากันไป ค้าขาย ก็ว่ากันไป คนละเรื่องกัน ไม่เกี่ยวกัน ส่วนประชาชนจะประท้วงอะไรกันบ้าง ทุบร้าน บ้าง พังข้าวของมั่ง แต่สุดท้าย รัฐบาลก็ยังจูบปากกันอยู่ดี

เรือ่งหมู่เกาะเตียวหู หรือเซนกากุนั่นก็เหมือนักนครับ ว่างๆ ก็เอาเรือรบไปเล่นกันหน่อย เพิ่งลดแรงกดดันในประเทศเป็นหลัก ว่างๆ อาจจะยิงปืนใหญ่กันเล่นบ้าง แล้วก็เจ๊ากันไป เชื่อผมดิ ประวัิตศาสตร์มันเป็นแบบนี้นะครับ จะให้มีสงครามแบบศึกชิงเกาะฟอร์คแลนด์ มันเป็นไปได้ยากแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ virapols

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 15:41:55 »
ผมว่าตอนเสื้อเหลือง เมืองไทยโสกว่าครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 15:51:50 »
ประเทศจีนยังต่ำเหมือนเดิม สมควรที่ประชากรโลกเหยียดหยามว่าเป็นประเทศขี้ก็อป ไร้มารยาท เพิ่มเข้ามาอีกก็วุฒิภาวะต่ำทราม
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 16:08:09 »
ก็อยู่แบบ "เนียนๆ มึนๆ" แบบนี้ไปแหละ เราไม่เลือกข้าง(ที่แพ้)

ทำท่าเหมือนห่วงใย แต่ไม่ใส่ใจ ไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 19:10:07 »
ทำลายรถกับศูนย์รถญี่ปุ่น แต่คนเดือดร้อนคือคนจีนด้วยกัน ไม่ได้สะเทือนญี่ปุ่นสักนิด   :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 19:18:01 »
น่ากลัวมากเลยครับ :(

ออฟไลน์ Ko Love Lexus

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 19:23:03 »
อิหร่านเอเชีย(ตะวันออก) >:( >:( >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 19:26:11 โดย Ko Love Lexus »
Nothing is impossible. ไม่มีอะไรเป็นไปไม่ได้

ออฟไลน์ Qvixote

• **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 19:38:44 »
ในช่วงสงครามญี่ปุ่นทำอะไรไว้กับคนจีนเยอะ เหมือนมันรอวันระเบิด
พอเกิดเหตุการ์ณแย่งชิงเกาะกัน มันก็เลยจุดติดได้ง่าย
แต่การกระทำครั้งนี้ของคนจีน ก็ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง
ตอนนี้ถ้าขับรถญี่ปุ่นอยู่ที่จีน จะทำอย่างไรกันดีครับพีื่น้อง

ไล่อ่านกระทู้ลงมา ไม่มีใครเห็นใจจีนเลย มีพี่คนนี้เอง
ยุ่นทำจีนไว้รุนแรงและร้ายแรงมาก ที่ว่าไทยเกลียดพม่าแล้ว
ยุ่นทำกับจีนไว้มากกว่าที่พม่าทำกับไทยครับ

ผมไม่ได้ต้องการให้เราเกลียดยุ่นหรืออะไรนะครับ แต่อยากให้เข้าใจ
ลองศึกษาสงครามนานกิงดูครับ หรือที่ฝรั่งเรียก Rape Nanking

https://www.google.co.th/#hl=en&sugexp=les%3B&gs_nf=1&tok=a2Ig7UZJjPt5bhoZp5ny7A&cp=3&gs_id=8&xhr=t&q=%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%87&pf=p&output=search&sclient=psy-ab&oq=%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%99&gs_l=&pbx=1&bav=on.2,or.r_gc.r_pw.r_cp.r_qf.&fp=91bf285fc3876c59&biw=1152&bih=562

แล้วท่านจะเห็นใจว่าทำไมคนจีนเขาถึงได้เจ็บแค้นยุ่นนัก
และก็เพราะสงครามนี้เองที่ทำให้ผมได้เกิดเป็นคนไทย อากงอาม่าและบรรพบุรุษผมอพยพมาไทยเพราะหนีสงครามนี้มา
คนจีนแก่ๆอายุ 80 อัพที่มาจากเมืองจีน รับรองว่าจะต้องขมขื่นกับเหตุการณ์นี้ไม่ใช่น้อย

ท้ายสุด แม้บรรพบุรุษคนญี่ปุ่นจะทำกับคนจีนไว้มากมาย แต่มันก็ไม่ใช่คนผิดของคนยุคนี้
แต่ครับแต่ อยากให้เข้าใจถึงจิตใจที่ถูกข่มเหงของคนจีนด้วยครับ มันน่าโศกเศร้ามากครับ  :'(

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 19:47:27 »
ถ้ามันเกิดการประท้วงแบบนี้ไปเรื่อยๆคงแย่ เช่นถ้าจีนมันจะแบนสินค้าอเมริกา หรือจากฝั่งยุโรป ฐานการผลิตชิ้นส่วนหลายๆอย่างคงหยุดไปเลย

หลายท่านที่รอ new iphone คงไม่มีโอกาศได้ใช้ โรงงานที่จีนคงหยุดผลิดกันนานเลย ของขาดเลยนะนั้น

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 21:03:55 »
จีนทำแบบนี้ กากมากๆ เรื่องราวในอดีต จริงอยู่เจ็บใจ แล้ว ทำไงได้ ก็ต้องปล่อยมันผ่านไป  ทำพฤติกรรมแบบนี้ก็ไม่ไหว เสียดายตั้งแต่ FD ละ เจอคันหลังๆเข้าไป โอ้ว เสียดายกว่า

ประเทศจีนนี่ถามจริงถ้าไม่มีคนถึง 1000 ล้านคน นี่จะมีอำนาจมากขนาดนี้ไหมเนี่ย จริงอยู่เศรษฐกิจเปลือกนอกดูเหมือนจะดี แต่จริงๆแล้วต้องถามว่าความแตกต่างระหว่างชนชั้นของจีนเป็นไงมั้ง ต่างกันราวฟ้ากับเหวเลยนะทุกวันนี่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 18, 2012, 23:14:56 โดย balliblue »

ออฟไลน์ 9000

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 21:14:27 »
เสียดาย FJ !!  :'(

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 21:59:00 »
ผมว่าตอนเสื้อเหลือง เมืองไทยโสกว่าครับ

เขาออกความคิดเห็นกันมาตั้งนาน ตั้งหลายความคิดเ้ห็น   คนที่เขามีความคิด   เขาจะไม่พูดแบบที่คุณพูดนะครับ   ขอร้องอย่าทำตัวแบบคนในประเทศที่เรากำลังวิจารย์กันอยู่ตอนนี้ครับ

ออฟไลน์ SCH

• **
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กันยายน 18, 2012, 22:59:45 »
น่าเห็นใจทั้งสองฝ่าย ทั้งอดีตและปัจจุบัน
เอาใจช่วยให้เหตุการณ์สงบลงเร็วๆ อย่าให้มากไปกว่านี้เลยนะ
ก็มัน อยู่โลกใบเดียวกันนี่แหละ ^^'
ปปง

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 00:01:02 »
ผมเข้าใจว่าบอร์ดนี้งดการเมืองนี่ครับ พิพาทที่จีน-ญี่ปุ่น ยังลากมากีฬาสีได้นะครับ

ส่วนเหตุการณ์พิพาทจีน-ญี่ปุ่นนี่ คงส่งผลกระทบต่อไทยอยู่ดีแหละครับ
ดูข่าวเหมือนอียิปต์ก็มีข้อพิพาทกับอเมริกาเล่นซะทูตตายเลย
ดูน่ากลัวไปหมดทุกอันเลยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 00:19:56 »
รบกวนงดดราม่าในเวปเราด้วยนะครับ เพราะเท่าที่อ่านมาก็เริ่มมีความเห็นแรงๆมาแล้ว

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 00:44:27 »
รบกวนงดดราม่าในเวปเราด้วยนะครับ เพราะเท่าที่อ่านมาก็เริ่มมีความเห็นแรงๆมาแล้ว

ขอบคุณครับ
ชอบ +1

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 01:18:22 »
ผมว่าคนที่ได้ประโยชน์จริงๆคือคนที่โหมกระแสความเกลียดชังกันนี่ละครับ

ยิ่งเกลียดกัน ยิ่งถล่มกัน ก็จะมีคนได้ประโยชน์มากขึ้นเท่านั้น

สงสารก็แต่คนที่ไม่รู้เรื่องนี่ละครับ โดนพังรถ พังสารพัดสิ่ง

ไล่อ่านกระทู้ลงมา ไม่มีใครเห็นใจจีนเลย มีพี่คนนี้เอง
ยุ่นทำจีนไว้รุนแรงและร้ายแรงมาก ที่ว่าไทยเกลียดพม่าแล้ว
ยุ่นทำกับจีนไว้มากกว่าที่พม่าทำกับไทยครับ

ผมไม่ได้ต้องการให้เราเกลียดยุ่นหรืออะไรนะครับ แต่อยากให้เข้าใจ
ลองศึกษาสงครามนานกิงดูครับ หรือที่ฝรั่งเรียก Rape Nanking

https://www.google.co.th/#hl=en&sugexp=les%3B&gs_nf=1&tok=a2Ig7UZJjPt5bhoZp5ny7A&cp=3&gs_id=8&xhr=t&q=%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%87&pf=p&output=search&sclient=psy-ab&oq=%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%99&gs_l=&pbx=1&bav=on.2,or.r_gc.r_pw.r_cp.r_qf.&fp=91bf285fc3876c59&biw=1152&bih=562

แล้วท่านจะเห็นใจว่าทำไมคนจีนเขาถึงได้เจ็บแค้นยุ่นนัก
และก็เพราะสงครามนี้เองที่ทำให้ผมได้เกิดเป็นคนไทย อากงอาม่าและบรรพบุรุษผมอพยพมาไทยเพราะหนีสงครามนี้มา
คนจีนแก่ๆอายุ 80 อัพที่มาจากเมืองจีน รับรองว่าจะต้องขมขื่นกับเหตุการณ์นี้ไม่ใช่น้อย

ท้ายสุด แม้บรรพบุรุษคนญี่ปุ่นจะทำกับคนจีนไว้มากมาย แต่มันก็ไม่ใช่คนผิดของคนยุคนี้
แต่ครับแต่ อยากให้เข้าใจถึงจิตใจที่ถูกข่มเหงของคนจีนด้วยครับ มันน่าโศกเศร้ามากครับ  :'(

นี่ละครับ ผมพวงของความเกลียดชังของคนบ้าอำนาจในยุดก่อน ส่งผลมาถึงยุคนี้

มรดกความขมขื่นที่ใครๆก็ไม่อยากได้.....

ขอโทษนะครับ งดการเมืองด้วย
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ KrisTop

• Ingenious
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 02:09:09 »
ผมเห็นว่าสมควรที่จะมีการแสดงการคัดค้านในแนวทางที่สร้างสรรค์หน่อย
นี่จะเข้าศตวรรษที่ 21 แล้ว ไม่ควรใช้ความป่าเถื่อนรุนแรงแสดงความไม่พอใจ มันดูไม่ศิวิลัย ไม่ว่าประเทศไหนก็ตามครับ
รวมพวกประเทศพัฒนาแล้วด้วย

คงจะเอาความรู้สึกคนมากเล่นมากเกินไป โดยเฉพาะสื่อน่าจะตัวดี ยุยงจนควบคุมไม่อยู่
คงต้องหาทางแก้ไขกันเอาเอง

ปล. กรุณาลบเถอะครับ ข้อความที่แสดงความเห็นทางการเมือง อย่ามาสร้างบทดรามาแถวนี้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2012, 07:34:55 โดย normalblue »

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 07:16:21 »
อย่ามาเล่นกีฬาสีแถนี้ครับ จาก จขกท
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ inew

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 08:20:07 »
ยิ่งตามข่าวยิ่งเครียดครับ... :-\ :-\

ออฟไลน์ Qvixote

• **
« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 09:40:18 »
จีนทำแบบนี้ กากมากๆ เรื่องราวในอดีต จริงอยู่เจ็บใจ แล้ว ทำไงได้ ก็ต้องปล่อยมันผ่านไป  ทำพฤติกรรมแบบนี้ก็ไม่ไหว เสียดายตั้งแต่ FD ละ เจอคันหลังๆเข้าไป โอ้ว เสียดายกว่า

ประเทศจีนนี่ถามจริงถ้าไม่มีคนถึง 1000 ล้านคน นี่จะมีอำนาจมากขนาดนี้ไหมเนี่ย จริงอยู่เศรษฐกิจเปลือกนอกดูเหมือนจะดี แต่จริงๆแล้วต้องถามว่าความแตกต่างระหว่างชนชั้นของจีนเป็นไงมั้ง ต่างกันราวฟ้ากับเหวเลยนะทุกวันนี่

ถามความยิ่งใหญ่ของจีน มีอะไรที่เกี่ยวข้องกับกับจำนวนประชากรมั่ง ผมว่าส่วนหนึ่งคือ ตลาดการบริโภคที่ใหญ่โตครับ
(ใครๆก็ชอบคิดว่าได้ตลาดในจีนสัก 10% ของคนทั้งหมดก็รวย มหารวยแล้วครับ เพราะนั่นคือ 130 ล้านคน จาก 1300 ล้านคน)
นอกนั้นไม่มีอะไรเกี่ยวข้องเลย
ผมว่าจีนจะเป็นเป็นประเทศหนึ่งที่จะเจริญมากๆ ในอนาคตสัก 10-15 ปี
เพราะอะไร เพราะจีนมีเทคโนโลยี ไม่ว่าจะยุคเก่า ยุคใหม่
ยานอวกาศก็สร้างได้, high speed train, รถยนต์(ที่บัฟเฟตยังต้องไปซื้อหุ้น ผมหมายถึง BYD)
และ take over รถยุโรปอยู่หลายแบรนด์ ไม่ว่าจะเป็น volvo, MG, Rover, saab(ไม่แน่ใจนะครับ)
ผมว่าเรากำลังห่วงวัตถุที่สักสิบปีผ่านไปก็หมดค่าแล้ว มากกว่าจิตใจนะครับ
คุณค่าทางจิตใจ ความข่มขื่นทางจิตใจมันอยู่กับมนุษย์หลายร้อยปีนะครับ ส่งผ่านไปสู่คนหลายรุ่นเลย

มองในแง่ดี ความวุ่นวายครั้งนี้ผมก็ยังไม่เห็นรายงานว่าคนจีนทำร้ายคนญี่ปุ่นเลยนะครับ
แล้วผมว่ารถเกือบทั้งหมดนั่นถึงจะตราญี่ปุ่น แต่ผมว่ามันคือ สินทรัพย์ของคนจีนครับ

ใครที่ว่าจีนทำอะไรไร้สาระอีก โปรดกลับไปอ่านโพสของผมด้านบน
แล้วท่านลองใช้จิตใจครับมองผ่านประสบการณ์เค้าดูครับ

ด้วยความเคารพ ผมแค่ต้องการเปิดให้เห็นมุมมองอีกด้านเท่านั้นนะครับ ไว้เป็นความรู้รอบตัว และได้เรียนรู้จากอดีตครับ