ผู้เขียน หัวข้อ: จีนกำลังระอุ มาดูเหยื่อเคราะห์ร้ายกันครับ  (อ่าน 23242 ครั้ง)

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
Re: จีนกำลังระอุ มาดูเหยื่อเคราะห์ร้ายกันครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 10:36:51 »
อดีตเป็นบทเรียน ทำปัจจุบันให้ดี อนาคตอย่าให้เป็นเหมือนอดีต  ;D

ออฟไลน์ superden

Re: จีนกำลังระอุ มาดูเหยื่อเคราะห์ร้ายกันครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 11:31:40 »
จีนถือโอกาสนี้ทำลายรถญี่ปุ่นเพื่อให้คนจีนมาซื้อรถของจีนด้วยกันรึเปล่าครับ  เบื้องหลังแรงยุให้ทำลายรถญี่ปุ่นอาจจะเป็นเจ้าของบริษัทรถจีนก็ได้(มั้ง)

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 12:31:55 »
สงสครามที่นานจิงเป็นอะไรที่เลวร้ายมากก็จริง แต่มันคือสงครามความโหดร้ายมันก็บอกอยู่แล้วว่าสงคราม แต่นี้มันไม่ใช่สงครามประเทศจีนยังป่าเถื่อนเหมือนเดิม ไร้จิตสำนึก
นี่มันยุคสงครามด้วยการค้าไม่ใช้ความไร้จิตสำนึก

จีนเป็นประเทศที่ไร้จิตสำนึกทั้งการค้าและสงครามมากกว่าประเทศอื่นซะอีก ถ้าไม่นับอิหร่าน เกาหลีเหนือที่มันไม่เปิดประเทศอยู่แล้ว อ้างนั่นนี่ว่าเป็นของตนทั้งๆที่อยู่ห่างแบบไปติดประเทศคนอื่นอย่างสแปรชรี่ โดยใช้คำว่าทะเลจีนใต้มาอ้างทุเรศแท้ ตัวเองไม่ใช่ประเทศที่ล่าอาณานิคมซักหน่อยที่ได้มีดินแดนแบบนั้น

สินค้าก็ก็อปชาวบ้านเค้าโดยเจ้าของแบรนด์ไปฟ้องก็ไม่ชนะคดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ prasong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 12:47:10 »
ผมว่ามันเป็นที่คน(ไร้สมอง)โดนปลุกปั่นจากแกนนำมากกว่า ถ้าอยู่คนเดียวจะกล้าทำไหม อย่าไปวิจารณ์เค้ามาก บ้านเราก็ใช่ย่อย

ออฟไลน์ warez

• Sr. Member
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 13:42:23 »
เรื่องนานกิง โกรธทำไมญี่ปุ่น ถ้าจะโกรธต้องโกรธเจียงไคเช็คที่ใช้ประชาชนเป็นเหยื่อล่อเพื่อถ่วงเวลาญี่ปุ่น
อำนวยความสะดวกให้กองทัพตาขาวของตัวเองหนีมา มากกว่า

ออฟไลน์ 370Z

• Full Member
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 14:59:12 »
ในช่วงสงครามญี่ปุ่นทำอะไรไว้กับคนจีนเยอะ เหมือนมันรอวันระเบิด
พอเกิดเหตุการ์ณแย่งชิงเกาะกัน มันก็เลยจุดติดได้ง่าย
แต่การกระทำครั้งนี้ของคนจีน ก็ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่ง
ตอนนี้ถ้าขับรถญี่ปุ่นอยู่ที่จีน จะทำอย่างไรกันดีครับพีื่น้อง

ไม่น่าเปิดประเด็นเรื่องประวัติศาสตร์เลย  ความคิดเห็นเลยกลายเป็นการเมืองไปจนได้
เพียงแต่อยากจะบอกว่าก็เข้าใจได้ว่าทำไมคนจีนทำได้ขนาดนี้
แต่ทำแล้วถูกหรือผิด ก็เป็นคนละกรณีครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 16:22:47 »
ใจเย็นๆกันครับ ท่านๆ

ญี่ปุ่นกับจีน ก็ เขม่นแบบนี้มาหลายรอบแล้ว ไม่ใช่ครั้งแรกซักหน่อย

ทั้งไอ้เรื่องไหว้ศาลเจ้า เรื่องตำราเรียน เรื่องเกาะพิพาท

งานนี้ก็คงอีหรอบเดิมล่ะ สักพักเดี๋ยวก็เงียบไป

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 16:44:14 »
ทำการประมงมาตั้งแต่พระเจ้าถังบ้าง  หาปลามาตั้งแต่ 1000 ปีก่อนบ้าง
ดีนะที่ไม่อ้างมาตั้งแต่ยุคหิน  ที่เคยขี่ขอนไม้ลอยทะเลผ่านไป จะเอาฮาไปถึงไหน
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 19:22:24 »
คุณ Qvixote ครับ ผมเข้าใจในเจตนาเรื่องที่ให้เห็นใจจีนครับ เข้าใจดีเลยเพราะผมเคยอ่านเรื่องประวัติศาสตร์พวกนี้เยอะครับ ถ้าว่ากันตามพฤติกรรมของกองทัพญี่ปุ่นในยุคนั้นจริงๆ ก็ต้องบอกว่าโหดผิดมนุษย์จริงๆแหละ แต่นั้นเป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นในขณะเกิดสงครามครับ

เจตนาของเจ้าของกระทู้และหลายคนที่ต้องการสื่อน่าจะสื่อถึง พฤติกรรมในปัจจุบันที่ก่อจารจล เผาทำลายสถานประกอบกิจการของญี่ปุ่น และการทำลายรถ ที่เป็นสมบัติส่วนบุคคล (ของคนจีนซักคน) มากกว่าครับ ดังนั้นการรือฟื้นประวัติศาสตร์เพื่อนำมาประกอบหรือตัดสินใจเหตุการณ์ในปัจจุบันมันออกจะไม่ยุติธรรมกับคน
ญีุ่่ปุ่นเท่าไหร่นะครับ  ซึ่งการทำพฤติกรรมเช่นนี้นั้น มันทำให้เกิดข้อเปรียบเทียบในด้านคุณภาพของประชากรครับ เิกิดคำถามว่า ทำไมญี่ปุ่น ไม่เอารถ ซังยอง มาเผา เอาอุปกรณ์อะไรที่จีนผลิตมาเผา เผาบริษัทจีนในญี่ปุ่นละครับ

ผมนับถือคนญี่ปุ่นก็ตรงนี้แหละ ตรงนี้ ประชากรเค้ามีความอดทนและมีระเบียบ รวมทั้งสื่อและรัฐบาลของเค้าด้วย เหมือนตอนเกิดสึนามิก็จะเห็นว่าสังคมเค้ามีความเป็นระเบียบสูงมากจริงๆ

สุดท้ายผมคิดว่าหลายคนในนี้ก็คงมีอารมณ์กันบ้างนิดหน่อยรวมทั้งผมด้วยเพราะต่างก็รักรถทั้งนั้น เห็นรถถูกทำลายเเล้วเสียความรู้สึก  ???

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 19:49:54 »
ตอนของเราเผาห้าง เผาบ้านเรือน เผารถเมล์

ต่างชาติเขาก็มองว่าเราจิตใจต่ำ ทำลายทรัพย์สินของชาติเดียวกันเอง   

เหมือนที่เราด่าจีนตอนนี้แหละครับ *-*

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 19:56:04 »
ผมว่าตอนเสื้อเหลือง เมืองไทยโสกว่าครับ
ปันยาอ่อนดีนะ คอมเม้นนี้

ออฟไลน์ nicsjerry

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 19:58:28 »
ทะเลาะกันไป ตีกันไม่ มีแต่แพ้ทั้งสองฝ่าย คนที่ได้ประโยชน์คือคนอื่น T^T

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 21:11:11 »
รถจีนห่วย,,, ผมไม่เถียงนะคับ
....แต่ไอ่ที่ว่าห่วยหนะ,,, ขายได้มากกว่ารถดีๆ บางรุ่น เป็น 10 เท่านะคับ, ตลาดเค้าใหญ่จริงๆ
....บางที,,, คำพูดของบางท่านที่ว่า "ใช้รถห่วยๆ ของตัวเองไปเถอะ"
....เค้าอาจจะ,,, ไม่แยแสคำพูดเหล่านี้เลยด้วยซ้ำ เหอๆ

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 22:18:57 »
ก็ว่ากันไปครับ ใช้อารมณ์ด่าเค้าสาดเสียเทเสียกัน เรื่องของเรื่องก็เมกาหาเรื่องทดลองแหย่จีนแค่นั้นแหละครับ ญี่ปุ่นก็แค่ลูกน้องที่เมกาเลี้ยงไว้ ไม่มีเมกาหนุนหลังก็ไม่กล้างัดกับจีนหรอกครับ มีอย่างที่ไหน เกาะที่เป็นกรณีพิพาทไม่ใชเฉพาะกับจีน แต่ยังมีไต้หวันอีก แต่อ้างว่าเอกชนเคยซื้อไว้?? ซื้อจากใคร? ใครมีสิทธิ์ขายเกาะครับ ตอนนี้ก็ดูกันว่าจีนจะกล้าอัดญี่ปุ่นรึเปล่าเพราะเห็นๆว่าเมกาก็เตรียมเล่นอยู่.  ส่วนที่ด่ากันเรื่องก็อปปี้กับดูถูกว่าประเทศเค้าจะไม่เจริญนี่ผมไม่เห็นด้วยนะ อย่าลืมนะครับมนุษย์เราเจริญมาได้ด้วยการก็อปปี้ เราใช้ความรู้วิทยาการที่คนรุ่นก่อนคิดไว้มาต่อยอดทั้งนั้น อยู่ที่ว่าเรารู้จักพัฒนาความรู้จากของเดิมรึเปล่า จีนเป็นประเทศที่คิดค้น ดินปืน กระดาษ เข็มทิศ นะครับ ฝรั่งเอาไปใช้ก็อปปี้ไปฟรีๆทั้งนั้น เครื่องปั้น กระเบื้องเคลือบแพงๆของฝรั่งที่ขายกันก็เลียนแบบจากของจีนทั้งนั้น ต้องดูครับว่าจีนจะต่อยอดของที่ก็อปไปตอนนี้ให้เป็นวิทยาการของตัวเองได้มั้ย ส่วนตัวผมว่าได้ครับ ส่วนไอ้ที่ก็อปรถอยู่ตอนนี้ก็บอกตรงๆว่าเห่ยมากๆครับ ไม่ซื้อใช้เด็ดขาด
ส่วนประเด็นที่เจ้าของกระทู้โพสท์ ไม่เห็นด้วยกับคนจีนที่ทำแบบนี้ครับ แต่คงไม่ด่าเหมารวมว่าประเทศเค้ากาก เค้าคงมีเหตุให้ทำครับ นานาจิตตัง

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 02:14:05 »
ตอนของเราเผาห้าง เผาบ้านเรือน เผารถเมล์

ต่างชาติเขาก็มองว่าเราจิตใจต่ำ ทำลายทรัพย์สินของชาติเดียวกันเอง  

เหมือนที่เราด่าจีนตอนนี้แหละครับ *-*
เขามองเราต่ำตั้งเราเกิด รปห. 49 แล้วละครับ ทำอย่างกับประเทศเราเป็นระเทศโลกที่ 3 ปกครองด้วยระบบเผด็จการทหารอะไรเถือกนั้น
และนั้นก็ต้นตอของทุกอย่างที่ยังไม่จบจนถึงปัจจุบัน

ว่าแล้วก็ไว้อาลัย นวมทอง ไพรวัลย์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2012, 02:18:16 โดย Codename - H »
H.

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 02:51:14 »
ผมว่าล็อคเถอะครับ กะทู้นี้ ตั้งแต่เริ่มหน้า 2 จนตอนนี้หน้า 3 แล้วมันไม่เห็นจะมีเกี่ยวเรื่องรถเลย

หากปล่อยใว้ จะเกิดความหม่นหมอง ขุ่นมัว คือว่ามันออกจะเกินจุดประสงค์ของเว็บ headlightmag  ไปมากแล้ว

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 09:49:16 »
ถามจริงๆเถอะครับ

จะแสดงความคิดเห็นกันโดยไม่ไปยุ่งกับการเมืองอันน่าปวดกบาลของชาติไทยเราไม่ได้กันเลยหรือยังไง?

คุณ Virapols คุณคิดได้เพียงแค่นี้เองหรือยังไง?
จะแสดงความเห็น ก็หัดให้มันอยู่ในประเด็น ในเรื่องที่กำลังคุย
นี่อะไรกัน โยงลากเข้าเรื่องการเมือง ผิดกฎเว็บของเรากันดื้อๆ

เตือนครั้งที่ 1 ไปเลยแล้วกัน มีอีกครั้งเดียว แบนออกจากสมาชิก!

ส่วนกระทู้นี้ ผมขอล็อกไว้เพียงเท่านี้ เพราะเห็นว่า เลยเถิดเกินไปแล้ว