ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆคนไหนใช้ "ผ้าคลุมรถ" กันบ้างครับ  (อ่าน 12787 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากมีรถ 2 คันครับ คันนึงไม่ค่อยได้ขับประมาณ 2-3 วัน/สัปดาห์ ก็เลยอยากหาผ้าคลุมเอาไว้กันฝุ่น+ฝน
แต่ได้ยินมาว่าอาจจะทำให้รถเกิดรอยง่าย จริงป่าวครับ แล้วเพื่อนๆใช้กันบ้างมั้ยครับ :)

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: เพื่อนๆคนไหนใช้ "ผ้าคลุมรถ" กันบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 15:49:25 »
ถ้ามีคนช่วยคลุม และผ้าคลุมเนื้อดีก็ช่วยลดรอยได้บ้างครับ

เพราะผ้าคลุมรถ ทำให้เป็นรอยขนแมวได้ง่ายครับ ทดลองได้เลยครับ ผมเลิกใช้ไปแล้วครับ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ อ้วนซ่า

• Full Member
Re: เพื่อนๆคนไหนใช้ "ผ้าคลุมรถ" กันบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 16:16:00 »
รถมันอบครับ แถมเวลาคลุมอาจจะทำรถเป็นรอยได้

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 16:48:59 »
คิดว่าจริงครับ โดยเฉพาะตอนถอดออกจะเสียดสีตรงมุมได้ง่าย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 18:46:16 »
เคยจำได้ ว่าตอนที่มันแถมมากับรถใหม่ๆ ใช้บ่อยพอสมควร ถ้าไม่ได้ไปไหน หรือไปต่างจังหวัดที่ไม่ได้เอารถส่วนตัวไป ก็จะคลุมไว้ครับ

แต่ตอนนี้ เป็นขยะอยู่ท้ายรถ ไม่ได้สนใจหรือใช้งานอะไรเลย  ;D ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 19:41:55 »
เวลาผมไป ตจว. ผมจะล้างรถแล้วคลุมไว้
ถ้าไม่คลุมไว้เดี๋ยวน้องหมาจะสร้างงานให้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 20:08:06 »
ผมคุมทุกวันเลยคับ อยากให้รถใหม่ๆเหมือนเดิม

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 20:19:48 »
ผมไม่อยากใช้เลย แต่ไม่ใช้ไม่ได้
เพราะจะกลายเป็นที่ฝึกฝนเขี้ยวน้องหมา

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 20:55:08 »
ไม่คลุมเพราะ 2 เหตุผล

1 ชายผ้าคลุม มันจะทำรถเป็นรอย
เวลารถมีฝุ่น ผ้าคลุมมันจะลากฝุ่นและเศษหิน ทำให้รถเป็นรอย
ระวังยังไง ขั้นเทพขนาดไหนก็เป็นรอยครับ

2 เวลาอากาศชื้นๆ ไอความชื้นมันระเหยขึ้น ไม่ว่าจากห้องเครื่อง จากขอบประตู ขอบฝากระโปรง
ถ้าเปิดโล่งๆไว้ไม่คลุมความชื้นมันจะแห้งไปเอง
ถ้าไปปิดมัน มันก็ไปเกาะตามตู้แอร์ กลัวแอร์เหม็น กลัวสนิมและคราบน้ำครับ

ออฟไลน์ Minere

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 23:32:12 »
ผมเจอกับตัวเลย รถสีดำ คลุมผ้าคลุมรถ เป็นรอยขนแมวครับ
ถ้าสีสว่างๆ ก็คลุมไปเถอะครับ ถ้าไม่ขี้เกียจ 55

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 18:37:27 »
เคยใช้ครับ แต่ตอนนี้เลิกใช้แล้ว เพราะขนแมวเพียบ นอนกันมากกว่า 10 ตัว โดยเฉพาะฝากระโปรงรถ เยอะไปไหน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 12:57:57 »
รอยขนแมวครับ ยิ่งถ้าเป็นรถสีดำแล้ว จะเจอได้ง่ายมาก

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 13:18:01 »
ถ้าคลุมไม่ถูกวิธี ก็เกิดรอยขนแมวได้ง่ายครับ
รถจะต้องสะอาดไม่มีฝุ่นถึงจะคลุมได้ และยังมีวิธีคลี่ผ้าคลุมและเก็บผ้าคลุม ที่จะต้องไม่ลากผ้าไปกับตัวรถด้วย

ถ้ารถมีฝุ่น ให้ปัดฝุ่นออกก่อนแต่ห้ามใช้ไม้ขนไก่นะครับ ใช้ที่ปัดฝุ่นที่เค้าใช้กับรถโดยเฉพาะ
หรือถ้ารถสกปรกก็ต้องล้างก่อนครับ

นอกจากนี้เราก็ควรเคลือบสีรถด้วย ผมเคลือบสองเดือนครั้งครับ
ถ้าทำถูกวิธี รับรองไม่มีรอยขนแมวหรอกครับ ยืนยัน เพราะผมจำเป็นต้องคลุมรถทุกวัน รถมีสองคัน ก็คลุมทั้งสองคัน
เนื่องจากจอดรถในบ้าน และเลี้ยงน้องเหมียวไว้สองตัวด้วยครับ
แต่นอกจากผ้าคลุมแล้ว ผมยังใช้ผ้านวม และผ้าผืนใหญ่หนา ๆ คลุมรถอีกชั้น เพื่อป้องกันเล็บแมวครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 13:19:41 »
 ;D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 13:20:32 »
 ;D

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 13:25:23 »
 ;D

ออฟไลน์ andy_watchara

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 14:37:50 »
ผมก็คลุมทุกวันนะครับ ไม่เป็นรอยอะไร เพียงแต่ต้องมีเทคนิควิธีการคลุมที่ถูกต้องครับ เมื่อก่อนก็กลัวแต่พอรู้วิธีแล้ว ง่ายมากไม่มีปัญหาครับ ทำคนเดียวสบายๆ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 18:20:11 »
ผมก็คลุมครับ เพราะขับอาทิตย์ละ 2 วัน ล้างเสร็จกลับมาเช็ดๆ ให้สะอาดแล้วคลุมครับ

วิธีจริงๆ ง่ายมากเลยนะที่จะไม่ให้มีขนแมว คือใช้วิธี "ม้วน" เอาครับ
ผมจะม้วนจากหลังมาหน้าครับ แล้วพับสามทับเก็บ กรณีใช้รถ
เวลาจะคลุมก็พับสามทับออกมา แล้วค่อยๆ ม้วนจากหน้าไปหลังครับ
แค่นี้ก็ไม่มีรอยแล้ว และไม่ต้องมีเซ็งเวลาเปียกฝน (จอดในโรงรถแล้วฝนสาด)

แต่อนาคต จะสร้างโรงจอดรถแบบ Garage House แล้วครับ
คือจอดในบ้านมันเลย ไม่ต้องเจอฝุ่นเจอฝน
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 22:14:05 »
ผมคลุมครับ แต่ควรหาผ้าคลุมดีๆมาใช้นะครับ ถ้าเป็นไปได้ อยากให้ซื้อที่เป็นตรงรุ่นนั้นๆ อยากรถคุณพ่อผม Honda Stream ต้องสั่งตัดเลย  รถขับเดือนละไม่ถึง 5 ครั้ง คลุมตลอด ไม่ให้รถเลอะ แล้วก็เปิดฝากระโปรงหน้าส่งไว้ด้วย เห็นว่ากันว่า หนู ไม่เข้าเครื่ิอง(จริงป่าวไม่รู้ แต่พ่อทำ)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง