ผู้เขียน หัวข้อ: ??? Sonax กัดสีรถไหมครับ ???  (อ่าน 37178 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lertvarit

• Hero Member
??? Sonax กัดสีรถไหมครับ ???
« เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 14:07:10 »
คือว่าสีรถผมมันโดนกระเทาะสีหลุด แล้วเห็นเป็นสนิมจุดเล็กๆอ่ะครับ

เลยคิดว่่าจะเอา sonax ป้ายไปก่อน แล้วค่อยแต้มสีตาม. แต่ปัญหาถัดมาคือ

อยากทราบว่า sonax มันจะกัดสีรถไหมครับ ??
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: ??? Sonax กัดสีรถไหมครับ ???
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 14:56:36 »
ที่ผมลองกับรถผมเอง ไม่กัดครับ
ผมใช้ล้างคราบยางมะตอย ฉีดล้างเสร็จเช็ดออก ล้างน้ำสบู่ตาม แค่นั้นครับอไม่ได้ฉีดแช่ทิ้งไว้ คิดว่าพวกน้ำมัน ถ้าเราแช่กับสีรถทิ้งไว้นาน ๆ สีคงเหลือง

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: ??? Sonax กัดสีรถไหมครับ ???
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 15:27:02 »
คิดว่ากัดครับ เพราะขึ้นชื่อว่าเป็นน้ำมัน มันย่อมเป็นสาร Hydrophobic ซึ่งน่าจะไปทำละลายสีของเราได้ เพราะสีก็เป็นสาร Hydrophobic ที่มีพื้นฐานจากน้ำมันเหมือนกัน ซึ่งหากทิ้งไว้นานๆ ก็อาจจะทำให้สีเหลืองได้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ drugprofile

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 20:10:24 »
ไม่รู้กัดหรือป่าว?

แต่ผมได้ลอกสติกเกอร์ที่ติดหลังคารถออก (ติดมาประมาณหนึ่งปีครึ่ง) จนมันเป็นคราบกาวเหนียวๆ บางจุด (เอาไดร์เป่าผมเป่าแล้วลอกออก)

ก็เอา Sonax นี่แหละครับ เช็ดออกจนหมด แล้วก็ล้างคราบน้ำมันออก ทุกวันนี้จอดตากแดดเวลาทำงาน สีก็ยังปกติอยู่ครับ (รถสีน้ำเงิน) ;)

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 21:32:24 »
ถ้าเป็นสนิมแนะนำไปโฮมโปร ซื้อตัวทาสนิมดีกว่า ครับ

ทาแล้วใช้สีแต้มได้เลย  รู้สึกจะชื่อ Cv108 มั้งครับไม่แน่ใจ

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 21:43:10 »
ไม่กัดครับ

ออฟไลน์ jaejukjik

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2012, 22:42:46 »
ไม่รู้กัดหรือป่าว?

แต่ผมได้ลอกสติกเกอร์ที่ติดหลังคารถออก (ติดมาประมาณหนึ่งปีครึ่ง) จนมันเป็นคราบกาวเหนียวๆ บางจุด (เอาไดร์เป่าผมเป่าแล้วลอกออก)

ก็เอา Sonax นี่แหละครับ เช็ดออกจนหมด แล้วก็ล้างคราบน้ำมันออก ทุกวันนี้จอดตากแดดเวลาทำงาน สีก็ยังปกติอยู่ครับ (รถสีน้ำเงิน) ;)
เหมือนผมทุกอย่าง ยกเว้นรถผมสีเขียว ;)

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 10:04:10 »
ถ้าเป็นกระป๋องแบบนี้ของแท้....ไม่ทำร้ายสีรถคุณล้านเปอร์เซ็นต์  8)

แต่ถ้าของเลียนแบบไม่แน่ครับ
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 12:15:36 »
สีไม่น่าจะกัด แต่ยางนี่ห้ามโดนนะ

ปล. ที่ขายๆกันส่วนใหญ่ปลอมแท้ๆครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 13:27:01 »
ต้องเข้าใจก่อนครับ ว่า Sonax มันคือการผสมระหว่าง ตัวทำละลายกับสารหล่อลื่นครับ

เพราะงั้นมันทะลำลายได้แต่ไม่ดีมาก (เขาทำมาเพื่อแค่ไว้เช็ดพวกสนิมเนี่ยแหละครับ  มีผลกับสีมั๊ย ตามทฤษฎี มีแน่ครับถ้าฉีดทิ้งไว้นานๆ แต่ฉีดแล้วปล่อยไว้ เดี๋ยวมันก็ระเหย ไม่ทันทำอะไรหรอกครับ)
และหล่อลื่นได้ แต่ไม่ดีมาก (คือถ้าพวก เก้าอี้ บานพับประตู ที่ไม่ได้เสียดสีหนักๆ ใช้ได้ครับ แต่จะหล่อลื่นเยอะๆมันก็ต้องไปพวก จารบี หรือน้ำมันหล่อลื่นโดยเฉพาะ)

ป.ล. ดุยังไงเหรอครับ ว่าของจริงหรือปลอม และซื้อที่ไหนถึงจะแน่ใจได้ว่าเป็นของแท้ ผมเห็นมันวางเกลื่อนมากเลย ไม่รู้จะดูอย่างไรน่ะครับ >_<

ออฟไลน์ Lertvarit

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 16:44:59 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ไปจัดมาแล้วขวดนึงที่เซ็นทรัล

ซื้อในแผนกรถยนต์ กลัวโดนของปลอม เลยซื้อในห้างดีกว่า  ;D
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2012, 00:20:11 »
อ่านคำเตือนข้างกระป๋อง จากผู้ผลิตซิครับ แน่นอนที่สุด

เท่าที่เคยใช้ มันจะกัดสนิมเหล็ก ยาง พลาสติก

ถ้าคุณใช้สารประเภทน้ำมัน ทาไปก่อน แล้วค่อยทาสีทับ สีมันจะไม่ทน นะครับ
เพราะมีน้ำมันคั่นกลางอยู่
ควรทำความสะอาดให้หมดคราบมันก่อน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด