ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนพี่ๆ เรื่องเปิดช่องให้ลมเข้าในรถอาจทำให้หนูเข้ามาตายในรถได้  (อ่าน 33150 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
เรื่องมีอยู่ว่าพ่อผมขับกระบะมาหาผมจาก ตจว. มาอยุธยา
ซึ่งวันก่อนออกเดินทางพ่อก็ได้ยินเสียงลูกหนูร้องจิ๊ดๆในคอนโชล  จึงเอาไปให้ศูนย์เอาออกให้
และศูนย์ก็เปิดช่องเก็บของข้างคนขับและล้วงเอาลูกหนูตัวแดงๆออกมา 3-4 ตัว

เช้าวันรุ่งขึ้นพอ่ได้กลิ่นหนูเน่า ออกมาจากช่องแอร์ซึ่งเหม็นมาก
พอมาถึงอยุธยาผมก็พาไปล้างแอร์แบบถอด ที่ร้านแห่งหนึ่งตามที่พี่ข้างบ้านแนะนำ
หลังจากที่ได้คุยกับเจ้าของร้านเค้าบอกว่าสาเหตุมาจากการเปิดช่องให้ลมเข้ามาในรถ
เพราะช่องนี้มีขนาดใหญ่มาก ประมาณ 6 X 5 นิ้วและเปิดโล่งแบบไม่มีอะไรกั้นเลย
ถึงแม้ว่าเราจะเปิดแค่แป๊ปเดียวบางทีอาจมีหนูมานอนอยู่บนปากปล่องแล้ว ทันที่ทีเปิดมันก็จะร่วงมาทันที
และหนูจะออกไม่ได้ โดนใบพัดลมแอร์ปั่นตายลูกเดียว

ซึ่งการแก้ไขของผมก็คือ ให้ช่างเอาแผ่นสังกะสีมาปิดช่องพร้อมยิงน๊อต

สรุปสิ่งที่ผมอยากจะบอก
1.อย่าให้หนูมาตายในรถเพราะกลิ่นเน่าจะแรงมาก ล้างอย่างไงก็ยังได้กลิ่นอยู่ดี
2.ล้างแอร์แบบไม่ถอดห่วยมากอย่าไปทำ เพราะรถพ่อผมพึ่งล้างมา 2 เดือนเปิดมาเจอคราบขี้มูกเพียบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2012, 11:01:46 โดย Devil13 »

รูปอธิบายเพิ่มเติมครับ

1. ช่องที่หนูเข้ามา

2.พัดลมแอร์ที่ชัดหนูจนแหลก

3.เศษหนูที่อยูบนพัดลมแอร์

4.การแก้ปัญหา

5.แอร์ที่ล้างแบบไม่ถอดเมื่อเดือน 7 ที่ผ่านมา

5.2 ดูกันชัดๆครับ ล้างแบบไม่ถอดห่วยขนาดไหน

ออฟไลน์ tee333

• Jr. Member
  • **
ของผมมันแทะเข้ามาตายข้างในเหมือนกันครับ วิธีแก้แบบเดียวกัน ปิดตายด้วยเหล็ก

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
วีโก้ผมก็พึ่งเป็นครับ แต่รถผมไม่เคยเปิดให้ลมจากข้างนอกเข้ารถนะ มันก็ยังหมุดเข้าไป ออกลูกออกหลานตายในนั้น
เหม็นเลยครับมันเน่า  ศูนย์โตโยต้าไม่รื้อให้(ศูนย์นี้ห่วยมาก เคยโดนทีนึ่งที่เอารถไปทำแล้วไม่ลงประวัติ พูดก็แย่ แต่อาศัยว่าใกล้บ้านเลยต้องเข้า  นั่งทนเหม็นไปจังหวัดอื่นไม่ไหว)
แค่ล้างแอร์แบบไม่รื้อ ทำยังไงก็ไม่หายเหม็น ล้างไปสองรถ  สุดท้ายต้องรื้อครับ ไปร้านข้างนอก ซากหนู3ตัว ไม่รวมลูกตัวแดงๆอีกครอก
รกอายุแปดปีไม่เคยล้างแอร์แบบอื่นเลยนอกจากใช้วิธีล้างแบบไม่ถอด  อยากจะเตื่อนเพื่อนๆครับ คอยผุครับ เนื่องจากล้างออกมาได้ไม่หมด
นอกจากเหม็นแล้วรอบนี้ค่าซ่อมบานเลยครับ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ ceberos

ล้างไม่ถอด ก็เหมือนคนอาบน้ำ ไม่ถอดเสื้อผ้าแหละครับ  สะอาดจริงๆแค่ด้านนอก แต่ด้านในอีกฝั่งสะอาดมั้ยละ  ;D เรื่องนี้ที่บ้านทราบดีเลยไม่เคยล้างไม่ถอดตู้

promt

• บุคคลทั่วไป
เหมือนซักแห้งกับซักเปียก

ซักเปียก สะอาดกว่าชัวร์

ออฟไลน์ porasit33

ในรูปคล้ายๆของ D-Max เลยครับ
เคยเศษถุงเข้าไปยัดเหมือนกัน มันเข้าไปตอนเราสลับเอาอากาศข้างนอกเข้า

...วันนั้นขับรถเปิดกระจกเอา กว่าจะรู้ว่าจิงๆถุงเข้าไปติดในพัดลม -*- ค่าเสียหายก็ 100 นึงครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เอื่ม ขนาดผมทำน้ำหอมหกใส่ถาดท้ายรถ กลิ่นยังติดทนนานจนเวียนหัว
แล้วถ้าหนูมาตายแบบนี้ คงได้เข้าห้องอบOzone แน่ๆครับ

แต่ปกติไม่ค่อยเปิดรับอากาศภายนอกอยู่แล้ว
ยกเว้นเวลาขับรถขึ้นดอยสุเทพ แล้วหมอกลง ได้รับอากาศเย็นๆ ฟินมากครับ

ในรูปคล้ายๆของ D-Max เลยครับ
เคยเศษถุงเข้าไปยัดเหมือนกัน มันเข้าไปตอนเราสลับเอาอากาศข้างนอกเข้า

...วันนั้นขับรถเปิดกระจกเอา กว่าจะรู้ว่าจิงๆถุงเข้าไปติดในพัดลม -*- ค่าเสียหายก็ 100 นึงครับ

ถะ......ถู.......ถูกต้องแล้วครับ
แฟนพันธ์แท้เลยนะเนี้ย  ;D

แต่ค่าเสียหายผมโดนไป 1,600
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2012, 12:40:55 โดย Devil13 »

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

แจ็สเก่าผม จิ้งจกตายในช่องเก็บลับของหน้าที่วางแก้ว

เหม็นติดรถเป็นปีๆ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
เคยนั่งกระบะเพื่อนได้กลิ่นเหมือนฉี่หนูถามเพื่อนทำไมรถเหม็นจังเพื่อนบอกชินแล้วดูมันตอบ
เลยบอกให้ไปล้างแอร์ซะจะได้หายเหม็นเพื่อนไปล้างกลับมาบ่นเสียเวลาเป็นวันก็เพราะช่างถอด
ซะกระจุยไม่กล้าดูถามช่างบอกโตต้าวีโก้ก็งี้แหละอย่าตกใจ แต่สมัยนี้มีการล้างแบบไม่ถอดกระจุย
แต่ผมว่ามันไม่สะอาดจริง.

ออฟไลน์ suarez_7

• **
เคยนั่งกระบะเพื่อนได้กลิ่นเหมือนฉี่หนูถามเพื่อนทำไมรถเหม็นจังเพื่อนบอกชินแล้วดูมันตอบ
เลยบอกให้ไปล้างแอร์ซะจะได้หายเหม็นเพื่อนไปล้างกลับมาบ่นเสียเวลาเป็นวันก็เพราะช่างถอด
ซะกระจุยไม่กล้าดูถามช่างบอกโตต้าวีโก้ก็งี้แหละอย่าตกใจ แต่สมัยนี้มีการล้างแบบไม่ถอดกระจุย

อะไรว่ะเนี๊ย โคตรน่ากัวเลย

ออฟไลน์ suarez_7

• **
ขอถามอีกนิดครับ ไอ้ช่องที่ให้อากาศข้างนอกเข้าในรถเนี๊ย ส่วนใหญ่แล้วมันจะอยู่บริเวณไหนหรอครับ ใต้ทองรถ หรือว่า ในกระโปรงหน้า ไม่รู้จริงๆครับ จะได้ไประวังบ้าง

ลูกหนูยังเหม็นขนาดนี้ ถ้าเป็นอีหนูเข้ารถกลิ่นมันจะแรงจนเมียจับได้ป่าวหว่า  ;D

ออฟไลน์ bojung

ทั้งหนูทั้งแมงสาปเลยครับ 555 ชอบเข้าไปอยู่ในรถ สงสัยรถมันอุ่น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
รถผมเคยมีหนูมานอนเล่นสร้างรังรักตรงกรองแอร์
แกะกรองออกมามีทั้งเศษก้างปลา หอยทาก และซากแมลงสาบ
ต้องล้างแอร์ชุดใหญ่และเปลี่ยนกรองแอร์
เดี๋ยวหารูปมาให้ดูครับ
มันจะมีรูเข้าอยู่ตอนนี้เอาลวดตาข่ายมาปิดไว้แล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ขอถามอีกนิดครับ ไอ้ช่องที่ให้อากาศข้างนอกเข้าในรถเนี๊ย ส่วนใหญ่แล้วมันจะอยู่บริเวณไหนหรอครับ ใต้ทองรถ หรือว่า ในกระโปรงหน้า ไม่รู้จริงๆครับ จะได้ไประวังบ้าง

ลูกหนูยังเหม็นขนาดนี้ ถ้าเป็นอีหนูเข้ารถกลิ่นมันจะแรงจนเมียจับได้ป่าวหว่า  ;D

ช่องให้ลมเข้ารถ อยู่ด้านหน้าฝั่งข้างคนขับ บริเวณจุดเชื่อมระหว่างห้องเครื่อง กับ ห้องโดยสาร

ที่ร้านเค้าก็บอกครับว่า วีโก้ต้องรื้อเยอะ ถอดลามไปถึงหน้าปัดเลย (แต่ผมว่าไม่น่าเยอะเท่าในรูป)

ลูกหนูยังเหม็นขนาดนี้ ถ้าเป็นอีหนูเข้ารถกลิ่นมันจะแรงจนเมียจับได้ป่าวหว่า  ;D

ช่องเปิดให้ลมเข้ารถ จะเป็นสัญลักษณ์ ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

รูปนี้กรองแอร์รถผม ไม่เจอตัวแต่รู้ว่าเป็นอีหนูชัวร์ๆ >:(

ช่องที่มันเข้า รื้อออกมาปิดตาข่ายซะ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Lertvarit

จะบอกว่าลุ้นแทบตาย

กลัวมีรูปศพหนูกระจุยอยู่ในมอเตอร์ปั่นลม -0-"
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
เรื่องมีอยู่ว่าพ่อผมขับกระบะมาหาผมจาก ตจว. มาอยุธยา
ซึ่งวันก่อนออกเดินทางพ่อก็ได้ยินเสียงลูกหนูร้องจิ๊ดๆในคอนโชล  จึงเอาไปให้ศูนย์เอาออกให้
และศูนย์ก็เปิดช่องเก็บของข้างคนขับและล้วงเอาลูกหนูตัวแดงๆออกมา 3-4 ตัว

เช้าวันรุ่งขึ้นพอ่ได้กลิ่นหนูเน่า ออกมาจากช่องแอร์ซึ่งเหม็นมาก
พอมาถึงอยุธยาผมก็พาไปล้างแอร์แบบถอด ที่ร้านแห่งหนึ่งตามที่พี่ข้างบ้านแนะนำ
หลังจากที่ได้คุยกับเจ้าของร้านเค้าบอกว่าสาเหตุมาจากการเปิดช่องให้ลมเข้ามาในรถ
เพราะช่องนี้มีขนาดใหญ่มาก ประมาณ 6 X 5 นิ้วและเปิดโล่งแบบไม่มีอะไรกั้นเลย
ถึงแม้ว่าเราจะเปิดแค่แป๊ปเดียวบางทีอาจมีหนูมานอนอยู่บนปากปล่องแล้ว ทันที่ทีเปิดมันก็จะร่วงมาทันที
และหนูจะออกไม่ได้ โดนใบพัดลมแอร์ปั่นตายลูกเดียว

ซึ่งการแก้ไขของผมก็คือ ให้ช่างเอาแผ่นสังกะสีมาปิดช่องพร้อมยิงน๊อต

สรุปสิ่งที่ผมอยากจะบอก
1.อย่าให้หนูมาตายในรถเพราะกลิ่นเน่าจะแรงมาก ล้างอย่างไงก็ยังได้กลิ่นอยู่ดี
2.ล้างแอร์แบบไม่ถอดห่วยมากอย่าไปทำ เพราะรถพ่อผมพึ่งล้างมา 2 เดือนเปิดมาเจอคราบขี้มูกเพียบ

งานนี้หวยออกรถของพ่อคุณแน่ๆเลย   งวดก่อนบ้านผมดักหนูแล้วปรากฎว่าหนูคลอดลูก2ตัว เลยตีเลขเอาไปซื้องวดนั้นผมก็ถูกหวยเพราะลูกหนูนี่แหละ ;D

ออฟไลน์ Arado_kung

จขกท.ครับ วันนี้ผมพึ่งถอดพัดลมแอร์รถฝาแฝดออกมาล้างเอง รุ่นนี้ทั้งพัดลมและตู้แอร์ถอดง่ายใช้แค่ไขควงกับประแจเบอร์10เอง กรณี จขกท. ผมแนะนำว่าควรเปลี่ยนใบพัดลมใหม่ดีกว่าครับ หนูเป็นสัตว์เชื้อโรคเยอะอันตรายนะเออ

จะบอกว่าลุ้นแทบตาย

กลัวมีรูปศพหนูกระจุยอยู่ในมอเตอร์ปั่นลม -0-"

รูปศพหนูเหลือแค่เยื่อๆเหลืองๆที่พัดลมครับ ที่เหลือไม่รู้ว่าหายไปไหน?
  :P

จขกท.ครับ วันนี้ผมพึ่งถอดพัดลมแอร์รถฝาแฝดออกมาล้างเอง รุ่นนี้ทั้งพัดลมและตู้แอร์ถอดง่ายใช้แค่ไขควงกับประแจเบอร์10เอง กรณี จขกท. ผมแนะนำว่าควรเปลี่ยนใบพัดลมใหม่ดีกว่าครับ หนูเป็นสัตว์เชื้อโรคเยอะอันตรายนะเออ

เห็นด้วยครับ ขอบคุณที่แนะนำ ผมน่าจะนึกออกนะเนี้ย ไปหาเปลี่ยนดีกว่า  ;D