ผู้เขียน หัวข้อ: BMW VS BENZ ขอคำปรึกษาครับ  (อ่าน 21515 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
BMW VS BENZ ขอคำปรึกษาครับ
« เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 19:01:24 »
ปรึกษาพี่ๆหน่อยครับ เรื่องมีอยู่ว่า ผมกำลังจะให้ม๊าซื้อ BMW 320d F30 ให้(และม๊าผมก็ชอบเหมือนผมครับ หลังจากทีผมกรอกหูแกเช้าเย็นว่ามันดียังไง ดีแค่ไหน+พาไปดู ไปนั่ง ไปดูออพชั่นระบบต่างๆของรถ โครตชอบเลยออพชั่นของซีรียส์5 มาอยู่ใน3ใหม่ หมดแล้วครับ)
แต่เรื่องมันก็เกิดขึ้นจนได้ เมื่อป๊าผมไปบอกเพื่อนแกว่า ม๊าผมจะซื้อ(บีเอ็ม)ให้ลูก บวกกับความคิดของป๊าผมแกก็ยังคิดว่าเบนซ์ดีกว่าทุกอย่าง หรูกว่า อีกเยอะแยะเลยครับ บีเอ็มไม่มีอะไรดีเลยในความคิดแก ผมโครตเครียดเลยครับ สมองผมจะระเบิดแล้ว คำพูดของเพื่อนป๊าผมก็มาเป็นชุดเลยครับ

เพื่อนป๊า : เฮ้ย เงินตั้ง3ล้าน ไปซื้อทำไมบีเอ็ม ทำไมไม่ซื้อเบนซ์ เบนซ์หรูกว่า ดีกว่าทุกอย่าง บ้าเปล่าวะเงินตั้ง3ล้านเอาไปซื้อบีเอ็ม (ฟังแล้วผมปรี๊ดเลยครับ อยากจะชกหน้าเพือนป๊าผมคนนี้มาก)

โจทย์ของผมคือ ผมอยากให้พี่ๆช่วยคิดคำพูดที่ผมจะเอาไปพูดกับป๊าทีครับ ผมควรจะพูดยังไงดี ให้แกรู้ว่าจริงๆแล้ว ซีรีสย์3(320d f30)เมื่อเทียบซีคลาสรุ่นย่อยที่ราคาเดียวกันหรือใกล้เคียง320d f30 ทั้งช่วงล่าง พวงมาลัย อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง รูปลักษณ์ทั้งภายนอกและภายในที่ผมชอบกว่าซีคลาสมาก ยังไงซะมันก็ยังดีกว่าไม่มากก็น้อย อย่างที่เป็นที่รู้กันดีของพี่ๆเมื่อเทียบกับรถหรูในระดับเดียวกัน ผมเครียดมากครับ ช่วยผมคิดทีครับว่าผมจะควรพูดกับแกยังไงดีครับ ให้แกได้รู้ว่าบีเอ็มมันไม่ได้เป็นรองเบนซ์ เลย โครตเครียดเลยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ xStudio

• Newbie
  • *
Re: BMW VS BENZ ขอคำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 19:12:57 »
ป๊าครับ แต่ผมชอบ BMW นะครับ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: BMW VS BENZ ขอคำปรึกษาครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 19:30:12 »
แข่งกันในโค้งมั้ยครับ จะได้รู้ว่า BMW เป็นยังไง
H.

ออฟไลน์ Mr.Siri

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 19:37:29 »
bmw สดกว่า ใหม่กว่า
 benz กำลังจะตกรุ่น
น่าจะได้คะแนนมาบ้างนะครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 19:42:07 »
ดูเหมือนว่า จขกท จะมีปัญหาเดียวกับครอบครัวผมเลยครับ
นอกเหนือจาก ผม พ่อ และ แม่ ญาติๆที่เหลือทุกคน ล้วนเป็นสาวกเบ็นซ์ทั้งหมด และเค้าคิดว่า BMW เป็น Segment ที่ต่ำกว่า Benz
หลังจากที่ผมพยายามสาธยายถึงคุณสมบัิติที่เหนือกว่าของ BMW ไม่ว่าจะเป็นการออกแบบที่โฉบเฉี่ยวกว่า ช่วงล่าง พวงมาลัยที่เหนือกว่า
แถมยังมี BSI ให้ตั้ง 5 ปี ซึ่ง Benz ไม่มี แต่สุดท้าย เค้าตอบผมกลับมาว่า

แต่ยังไง เบ็นซ์ มันก็คือ เบ็นซ์ เพราะฉะนั้นถ้ามีเงิน ก็เอา เบ็นซ์ก่อน

เร็วๆนี้มีญาติผู้ใหญ่ีไปออก 520i F10 มา เพราะ รอ W212 ไม่ไหว
ญาติคนอื่นก็บอก เอ้อ ก็ยังดี ได้รถต่ำกว่าเบ็นซ์ไม่เท่าไหร่

อย่างน้อย ขอให้รู้อยู่แก่ใจว่า BMW มันดีกว่าสำหรับเรา ผมว่าเดี๋ยวเค้าก็ต้องเลือก BMW จนได้ครับ

ทางที่ดีนะครับ ผมแนะนำให้ พาคุณพ่อไปทดลองขับแบบสังเกตุทั้ง 2 รุ่น
แต่ถ้าสุดท้ายเค้าจบด้วยว่า ยังไงก็อยากได้ภาพลักษณ์ฺ มันจะขับสู้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ก็ต้องตามน้ำไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 19:43:51 โดย boombyz »

ออฟไลน์ sundown55

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 19:52:40 »
เจ้าของกระทู้สู้ๆ  ;D

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 19:54:56 »
ปัญหาคือ คำว่าดีกว่า ของคนแต่ล่ะคนไม่เหมือนกันครับ ตีค่า Value ไปกันล่ะอย่าง

บางคนอาจไม่ได้มองถึงสมรรถนะ ความนิ่ง ขับมันส์เป็นที่หนึ่งในการบอกว่ารถดี

บางคนบอกว่ารถมันดีกว่า เพราะ Brand เพราะความเชื่อ เพราะใครๆก็ said so

จะปรับเปลี่ยนทัศนคติได้ แค่พูดอย่างเดียว ยากครับ  ให้ไปลองขับเองก็ยังยากเลยครับ

เพราะเค้าไม่ได้มองเหมือนเรา

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 20:06:37 »
ผมว่าบีเอมเหนือกว่านะ ยกเว้นต้องการแบรนที่คนรู้จักทุกๆที่ในประเทศจริงๆ คนใหญ่คนโต มีอายุ แต่ถ้าอายุไม่เยอะบีเอมคุ้มกว่าเยอะคับ

ออฟไลน์ NaNaNa

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 20:08:55 »
เข้าใจว่าปัญหานี้เป็นปัญหาโลกแตกครับ  ทางบ้านผมเคยใช้ 320D E90 ช่วงล่างแน่น เข้าโค้งสุดยอด ประหยัดน้ำมันดีมาก17โล/ลิตร ประมาณ
ถ้าให้เลือกเบนซ์กับBMW ต้องอยู่ที่ชอบแบบไหนมากกว่า
ขับมัน วัยรุ่น BMW ไปเลยครับ
ส่วน เบนซ์ นั้น ได้มีโอกาศลองขับ E Class นั่งนุ่มสบาย ช่วงล่างไม่กระด้าง ส่วนใหญ่ผู้ใหญ่เค้าจะชอบเพราะนั่งสบาย ขับไม่เมื่อย

ส่วนเรื่องการเข้าโค้งหรือFeeling การขับ BMW เหนือกว่าครับ ความสบายต้องให้เบนซ์

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 20:13:17 »
ซื้อมาขับ ซื้อ BMW
ซื้อมานั่ง ซื้อ BENZ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 20:13:38 »
อันนี้คงอยาก ให้เป็นคนจ่ายเงินนนั้นแหลละมีอำนาจชี้ขาดสูงสุด

เมือก่อนผมก็เป็นแบบ จขกท อยากได้ Bmw แต่ที่บ้านก็บอกว่ามันจะดีเหรอใช่ยาวจะมีปัญหามั้ย หลากหลายเหตุผลอ่ะ แต่เราวัยรุ่นก็อยากได้รถเท่ๆดูวัยรุ่นๆหน่อย

ขับมันส์ๆหน่อย แต่พอมานั่งคิดไปคิดมาก็ตามใจที่บ้านเขาไป

ไงก้ค่อยๆลองคุยกับที่บ้านดูครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 20:14:08 »
อันดับแรกแนะนำให้เอายอดขายของ BMW ต่างประเทศไปให้ท่านดูว่ามันชนะ Benz มานานแล้ว :P

แล้วก็บอกท่านว่า "ผมอยากได้สมรรถณะ ความสปอร์ต มากกว่าความหรูหราครับ"

และบอกไปอีกประโยคว่า "ถ้าป๊าจะให้ซื้อ Benz ผมขอเป็น C Coupe เท่านั้นนะครับ เพราะผมไม่ชอบ Benz 4 ประตู มันดูแก่ !!"

ของผมทำสำเร็จไปแล้วแหละ ;D

ออฟไลน์ keangac

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 20:22:44 »
ประหยัดกว่า

BSI 5ปี  อะไรเสียซ่อมฟรีหมด  ไม่ว่าจะช่วงล่าง เกียร์ วัสดุ เปลี่ยนใหม่หมด  (รวมค่าเช็คระยะรถ  ผ้าเบรค  น้ำมันเครื่องฟรีหมด)

พึ่งออกมาใหม่   C Class จะตกรุ่นแล้ว

ขับแล้วปลอดภัยกว่า Benz

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 20:49:43 »
ถ้าผมเป็นคุณ เอาอะไรก็ได้ครับดีหมด พ่อแม่ซื้อให้ สำหรับถือว่าคุณโชคดีมากๆ

สรุป ผมเลือก Benz ตามพ่อแม่ เพราะอะไร
จริงอยู่ตอนใหม่ๆ ขับ BMW ยังไงเท่ห์กว่า..แต่
ขับไปพอเก่า คำว่า Benz ยังไงยังมีคุณค่าครับ
คนมองว่าเราขับ Benz มองว่าเรารวยแน่ๆ
ในขณะที่ BMW เก่าจะค่อยๆ เสื่อมมูลค่าไป
ขายต่อก็ยาก ในขณะที่ Benz ขายง่าย
เกิดต้องการเปลี่ยนรถ ก็เอาไปขายได้ง่ายๆ
ผมว่าผู้ใหญ่ไม่ได้มองแบบที่เรามองครับ
เรามองที่สมรรถนะ แต่ผู้ใหญ่มองที่ ระยะยาวครับ

ออฟไลน์ tp09

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 20:55:51 »
ผมว่าดีทั้งคู่ครับ แล้วแต่ชอบ

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 20:56:28 »
ลำดับแรก จขกท. ต้องใจเย็นๆ ลงสักมากมากนะครับ เวลาคุยกับผู้ใหญ่ อันนี้ส่วนตัวผมถือมาก มารยาทเป็นสิ่งสำคัญนะครับ

ส่วน BMW F30 และ Mercedes W204 อันที่จริงมันก็มีดีมีเสียที่ต่างกันคนล่ะแบบ
แต่จะอ้างกับผู้ใหญ่ยังไง ก็บอกท่านไปว่า "ต่างประเทศ ทั้งในเอเมริกา ยุโรป รวมถึง จีนและญี่ปุ่น ยกย่องให้ BMW 320d ดีกว่า Mercedes C250CDI ทุกด้าน"
เน้นคำว่า "ต่างประเทศ หรือ เมืองนอก" มันมักใช้อ้างกับผู้ใหญ่ได้ผล

แต่สุดท้ายถ้าเจ้าเงินเขายังจะเลือก Mercedes ก็ใช้ไปเถอะครับ มันไม่ได้เสียหายอะไร แถมยังได้แบรนด์อิมเมจได้ด้าน "ป๋า" มาอีกครับ
(ถ้าสุดท้ายต้องเลือก Mercedes จริงๆ เลือก C Coupe ก็ได้นิครับ ไม่ผิดเงื่อนไข เพราะยังได้ความเป็นเมอร์อยู่)

ออฟไลน์ rvsmart

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 20:59:36 »
หยวนๆเอาเบนซ์ไปก่อน  แล้วค่อยตะล่อมว่าเบนซ์รถของม๊า  ส่วนหนูขอบีเอ็มนะครับ จะได้ไม่ต้องแย่งกัน   ;D

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 21:30:14 »
ไปบอกเขาเลยครับ ว่าถ้าค่าบำรุงรักษา5ปีแรก Benzถูกกว่าBMWได้ เดี๋ยวยอมซื้อ Benz เลย
Test ..

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 21:38:26 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับผม
คือจองไปได้เกือบ3เดือนแล้วครับ รับรถวันที่8ตุลาครับ เท่ากับว่าจองไป3เดือนพอดีเลยถึงจะได้รถ
ตอนนี้ป๊ากระจ่างแล้วครับ อย่างแรกเลยที่ทำให้แกสะดุดคือได้ทราบเรื่องยอดขายทั่วโลกว่าBMWเหนือกว่าBenzจริงๆ บวกกับคอมเม้นท์ที่โดนใจของทุกท่านที่ทำให้แกสะดุดยก2ครับ ตอนนี้ในความคิดแก แกคิดว่าBMWเป็นรถที่ดีกว่าBenz ทุกด้านแล้วครับ กลับกันแล้ว 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 21:40:28 โดย f1rstgot »

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 21:40:18 »
คุณพ่อมีเงินซื้อรถดีๆให้ก็ไม่น่าเครียดแล้วครับ ลองคุยกับท่านดีๆผมคิดว่าน่าจะได้ตามเรานะครับ ลองบอกไปว่าบีเอ็มมีBSIยาวกว่าBenzดูสิครับ แต่ถ้าท่านยืนยันตามนั้นก็ตามใจท่านเถอะครับ สมัยผมยังวัยรุ่นตอนนั้นToyota Corolla Liftbackเป็นรุ่นสุดฮอตของทุกคนผมก็อยากได้แต่ป๊าไม่ชอบและไม่อยากให้ขับรถสปอร์ต ผมอยากได้HatchbackเลยจำใจไปถอยNissan Stanza FX 5ประตูแก้ขัดแทน พอBMW E30 ออกใหม่ก็อยากได้2ประตูก็โดนขัดอีกเลยขอเป็น4ประตูแทน แต่ตอนนี้จะซื้ออะไรท่านก็ไม่ว่า ผมถือว่าเราไม่ขัดใจคนออกตังค์ทำให้บรรยากาศดีกว่าไปซื้อรถแล้วทำให้ขัดแย้งกัน เรายังมีโอกาสในอนาคตอีกมากที่จะซื้อตามใจเราครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 21:41:07 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับผม
คือจองไปได้เกือบ3เดือนแล้วครับ รับรถวันที่8ตุลาครับ เท่ากับว่าจองไป3เดือนพอดีเลยถึงจะได้รถ
ตอนนี้ป๊ากระจ่างแล้วครับ อย่างแรกเลยที่ทำให้แกสะดุดคือได้ทราบเรื่องยอดขายทั่วโลกว่าBMWเหนือกว่าBenzจริงๆ บวกกับคอมเม้นท์ที่โดนใจของทุกท่านที่ทำให้แกสะดุดยก2ครับ ตอนนี้ในความคิดแก แกคิดว่าBMWเป็นรถที่ดีกว่าBenz ทุกด้านแล้วครับ กลับกันแล้ว 555+

ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 21:42:59 »
ขอถามนอกประเด็นครับ ตัว F10 กับ F30 เนี้ย มันมีระบบเปิดกระโปรงหลัง ที่เอาเท้าแหย่ เหมือนกันหรือป่าวครับ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 21:46:42 »
ขอถามนอกประเด็นครับ ตัว F10 กับ F30 เนี้ย มันมีระบบเปิดกระโปรงหลัง ที่เอาเท้าแหย่ เหมือนกันหรือป่าวครับ

F30มีครับ F10ตัวแรกๆไม่มีครับ

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 21:49:05 »

F30มีครับ F10ตัวแรกๆไม่มีครับ

ขอบคุณครับ วันก่อนเพื่อนมาซื้อของที่บ้านผมยกของไปใส่หลังรถให้ ก็เอาเท้าไปแหย่ๆ ไม่เห็นมันเปิดเลยแหะ

ก็ถาม เจ้าของรถ มันไม่มีระบบนี้หรอ เจ้าของรถยังงง ผมเอาทีนไปแหย่ทำไมฟระ 5555 ><

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 21:49:30 »

F30 มีแ้ล้วครับ เขาเรียกว่า ระบบเปิดฝากระโปรงท้ายอัตโนมัติด้วยระบบเซ็นเซอร์ แต่ E90 ยังไม่มีนะครับ E60ก็ยังไม่มีครับ เพิ่งมามีใน F10และF30ตามลำดับครับ

ออฟไลน์ Azxellab

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 22:24:47 »
จริงๆกรณี BMW กับ Benz บ้านเราเหมือน กรณี PEPSI และ COLA ที่มีไม่กี่ประเทศที่เห็นว่า Benz ดีกว่า BMW เหมือนที่ บ้านเรา PEPSI ขายดีกว่า COLA
จริงๆแล้วสมัยนี้ BMW look ดูวัยรุ่นมากกว่าครับเหมาะกับวัยรุ่นครับ Benz look ผู้ใหญ่กว่าดูภูมิฐานออกไปมีอายุ สมรรถณะ BMW F30 เหนือกว่า C class ทุกด้านอยู่แล้ว

ยังไงก็ขอให้ จขกท โน้มน้าวได้สำเร็จนะครับ

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 22:33:36 »
ยินดีด้วยครับ

คู่นี้ BMW กินขาดจริงๆ

ซื้อรถมาขับ ไม่ได้ซื้อมาอวด จะแคร์สายตาคนอื่นทำไม  ;D

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 22:34:02 »
ผมว่าอีก15-20ปีเราอาจไม่ต้องอธิบายเรื่องนี้แล้วนะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 22:37:51 »
ผมว่าอีก15-20ปีเราอาจไม่ต้องอธิบายเรื่องนี้แล้วนะครับ
เพราะ เราจะกลายเปนรุ่นที่เดกๆ มาบอกว่า Audi ดีกว่า Bmw และ Benz  แทนใช่ไหมครับ ;D

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 25, 2012, 22:38:08 »
Bmw ครับ ทั่วโลกก็เป็นเบอร์ 1 ซื้อเบนซ์มา บอกตรงๆ ไม่ประทับใจเลย
ซ่อมก็แพงมากแล้วเกมือนกัน ประกันน้อยกว่าอีก