ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ป้ายแดง "เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเลยได้มั้ย"  (อ่าน 7595 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
ถ้ารถออกใหม่ยังวิ่งไม่ถึงพันโล เราสามารถเปลี่ยนน้ำมันเครื่องได้ไหมครับ จะมีผลเสียอะไรมั้ย
อยากเปลี่ยนเพราะที่ใส่มาให้เป็นกึ่งสังเคราะห์ครับ ใจอยากใช้สังเคราะห์เพียวๆ

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: รถใหม่ป้ายแดง "เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเลยได้มั้ย"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 17:54:46 »
ได้คับ  ดีซะด้วยยย

ออฟไลน์ YF-19

• Sr. Member
Re: รถใหม่ป้ายแดง "เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเลยได้มั้ย"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 18:21:45 »
ได้ครับ จ่ายตังค์แบบนี้ศูนย์ชอบ ;D ;D ;D
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ ait

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 18:23:24 »
เปลี่ยนทุกวันยังได้เลยครับ 

ออฟไลน์ koruru

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 18:54:26 »
มีผลเสียครับ

"เสียเงิน"

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Cool Runner

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 19:07:53 »
ใช้ยังไม่คุ้มค่าเลย รอครบระยะค่อยเปลี่ยนก็ได้
สำหรับผมใช้แค่กึ่งสังเคราะห์ก็เกินพอแล้ว ไม่จำเป็นต้องจ่ายแพงเอาไว้เติมน้ำมันดีกว่า

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 19:25:25 »
รอเปลี่ยนตอนพ้นระยะ run-in (ประมาณ 3 - 5 พันกิโลเมตรแรก) ก็ได้ครับ ถึงน้ำมันจะเป็นแบบกึ่งสังเคราะห์ แต่ปกติ
ช่วง run-in ก็ไม่ควรที่จะขับแช่ที่รอบเครื่องสูง ๆ อยู่แล้ว ดังนั้นในช่วง run-in
น้ำมันกึ่งสังเคราะห์ ก็เอาอยู่สบาย ๆ ครับ

ออฟไลน์ polarman

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 20:00:59 »
ทำลายสิ่งแวดล้อมครับ ต้องมารีไซเคิล หรือกำจัดที้งทั้งที่ยังใช่ไม่คุ้มค่าหรือหมดอายุ

น้ำมันเครื่องสมัยนี้ดีกว่าเมื่อสิบปีที่แล้วมาก 

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 20:05:51 »
เปลี่ยนครับ

ผมเปลี่ยนตอน พันโล พอดี เพราะน้ำมันเครื่องที่เขาให้มาเป็นเกรดธรรมดา
แต่ผมใช้ สังเคราะห์มาตลอด ตั้งแต่รถคันเก่า
เลยเปลี่ยนเป็นสังเคราะห์ตอนครบพัน ถือว่ารันอินไปด้วย
ก็เปลี่ยนที่ปั๊มแหละครับ หิ้วน้ำมันเครื่องไปเอง
พนักงานที่เปลี่ยนเขาก็เอามาให้ดู มันมีเหมือนตะกอนนิดหน่อยลอยๆ
เขาก็บอกว่า คนส่วนใหญ่ไม่เปลี่ยน แต่เขาเป็นช่างเครื่อง รถออกใหม่ๆ จะยังไม่เข้าที่
บางทีมีพวกตะกอนหรือเศษไรนิดหน่อยบ้าง การเปลี่ยนน้ำมันเครื่องหลังวิ่งมาสักพัก จะดี
ฟังไว้เฉยๆ ครับ ประเด็นที่ผมเปลี่ยนคือ เป็นสังเคราะห์ แค่นั้นเอง  อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ toon 18

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 20:59:14 »
ขอบคุณทุกคำตอบครับ สรุปจัดไปอาทิตย์นี้ครับ :)

ออฟไลน์ AyeBAng

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 21:44:20 »
น้ำมันเครื่องที่ใช้ในรถเก๋งนี้ ถ้าต้องการประหยัดเงินใช้แบบธรรมดา ก็พอ หรือถ้าให้เลิศหรูหน่อย ก็เป็นแบบกึ่งสังเคระห์ก็พอแล้ว ที่สำคัญให้เปลี่ยนตามระยะ ข้อดีของน้ำมันเครื่องสังเคราะห์นั้น ก็คือ โครงสร้างโมเลกุลของน้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ จะไม่ถูกทำลายไปในระหว่างการใช้งานหล่อลื่น (ตัวที่ถูกทำลายไปจะเป็นสารเคมีที่ใส่เข้าไป) ดังนั้น นี่จึงเป็นสาเหตุว่า น้ำมันเครื่องที่มีน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ผสมนั้น จะมีอายะการใช้งานยาวกว่านิดหน่อย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 22:19:15 »
ได้ครับผม

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 05:41:33 »
1. ไม่มีความจำเป็นต้องเปลี่ยนแต่อย่างใดทั้งสิ้น
เพราะน้ำมันเครื่องทุกวันนี้ พัฒนากันมาจนหล่อลื่นเครื่องยนต์ได้ดี เกินกว่า 20,000 - 25,000 กิโลเมตรแล้วด้วยซ้ำ

การเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง โดยไม่จำเป็น อาจส่งผลดีกับรถของคุณ ก็จริง
แต่มันส่งผลร้ายต่อสภาพแวดล้อม อย่างหนัก เพราะการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องที่เร็วเกินไป
เท่ากับเร่งให้เกิดของเสีย เข้าสู่สภาพแวดล้อมโลกเร็วขึ้นกว่าที่ควรจะเป็น

2. ถ้าคุณต้องการจะเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เป็นแบบสังเคราะห์
รอให้ครบ 10,000 กิโลเมตร แล้วเปลี่ยนถ่ายตามระยะ ย่อมได้ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 16:53:40 »
ผมมีแต่ทราบมาว่า รถใหม่ออกจากโรงงานเค้าใส่สังเคราะห์มาให้นะครับ