ผู้เขียน หัวข้อ: รายงานผลหลังเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ  (อ่าน 4552 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
วันนี้เอาน้องแจ็สไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเดิม 5w30 กึ่งสังเคราะห์จากศูนย์ เป็น 5w30 สังเคราะห์แท้ยี่ห้อหนึ่ง ผล
1.เสียงเครื่องเงียบลงมากโดยเฉพาะเกียร์ 1 เดิมดังมากๆเวลาเร่ง (ของเดิมทั้งอืดและเสียงดัง)
2.อัตราเร่งพุ่งขึ้นชัดเจน
3.เวลาถอนคันเร่งอาการหน้าทิ่มน้อยลงกว่าเดิมชัด (ในเกียร์ 1,2)

สรุป ดีกว่าเดิมชัดเจนครับ คงไม่กลับไปใช้ของศูนย์ละครับ เพราะ 5w30 มีแต่กึ่งสังเคราะห์
       ส่วนตัวคิดว่าสำหรับเครื่องยนต์ก็ต้องให้อะไรดีที่สุดละครับเพราะถือว่าเป็นหัวใจของรถเลย

ขอบคุณทุกคำแนะนำก่อนหน้านี้นะครับ :)

ออฟไลน์ decptt

• Hero Member
Re: รายงานผลหลังเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 14:26:59 »
ถ้าเป็นน้ำมันมียี่ห้อ 5w-30 ไม่น่าจะมี กึ่งสังเคราะห์ นะครับ
กึ่งสังเคราะห์ส่วนใหญ่เป็น 10w-40

และ ฟังจากอาการ อืด เสียงดัง ผมเดาว่า โดน น้ำมันธรรมดา 20w-50 ใส่เข้าไปครับ

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
Re: รายงานผลหลังเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 14:34:18 »
ของฮอนด้าป้ายแดงเลยครับออกมายังไม่ถึงเดือนเลย ที่ฮอนด้าตอนนี้มีสังเคราะห์ตัวเดียวเป็น 0w40
นอกนั้นเป็นกึ่งสังเคราะห์หมดเลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 15:16:03 »
ของศูนย์ไงครับกึ่งสังเคราะห์

เนี่ยถ้าลองใช้เกิน5000กิโล จะรู้ถึงความแตกต่างอีกทีนึง  และเมื่อเปลี่ยนน้ำมันเครื่องครั้งหน้าจะรู้ถึงความแตกต่างน้อยลงเพราะน้ำมันเครื่องเก่า(สังเคราะห์)ยังโอเคอยู่

ออฟไลน์ Sydney

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 16:21:37 »
ถ้าเป็นน้ำมันมียี่ห้อ 5w-30 ไม่น่าจะมี กึ่งสังเคราะห์ นะครับ
กึ่งสังเคราะห์ส่วนใหญ่เป็น 10w-40

และ ฟังจากอาการ อืด เสียงดัง ผมเดาว่า โดน น้ำมันธรรมดา 20w-50 ใส่เข้าไปครับ

เอาไรมาพูดไม่น่ามี 5w-30กึ่งสังเคราะห์ของศูนย์ฮอนเนี่ยขายเป็นตัวหลักเลย ลูกค้าที่ไม่ค่อยได้สนใจเอาน้ำมันเครื่องไปเองหรือเอาแบบสังเคราะห์แท้ ศูนย์ก็ใช้ตัวนี้ทั้งนั้นแหล่ะค้าบบบบบบ กูรู รถใหม่ไม่มีศูนย์ไหนเปลี่ยน 20w-50ให้หรอกครับหนืดขนาดนั้น

ออฟไลน์ wut get real

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 16:56:16 »
เท่าที่เข้าศูนย์ฮอนด้ามา
-สังเคราะห์แท้ของฮอนด้าจะเป็นเบอร์ 5w40
-กี่งสังเคราะห์ตอนนี้น่าจะมีแค่เบอร์ 0w20 กับ 5w30 นะครับ
ปล.รถใหม่ๆตอนนี้ศูนย์น่าจะเปลี่ยนเป็นเบอร์ 0w20 นะครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 22:29:49 »
แจ้งข่าวครับ
ตอนนี้ Jazz ,City, Brio
ทางศูนย์กำหนดให้ใช้น้ำมันเครื่องตัวใหม่ 0w20 แล้วคร้าบบบ :P
อ้้อน้ำมันตัวใหม่นี้ไม่ระบุที่กระป๋องนะครับว่าเป็นกึ่งสังเคราะ
แต่จากการหาข้อมูลมาตัวนี้เป็นสังเคราะห์ครับ  ซึ่งราคาอยู่ที่เก้าร้อยกว่าบาทเท่านั้น
ทาง Mazda ก็ใช้ตัวนี้ครับแต่ราคาจะแพงกว่าเกือบเท่าตัว
ผมคิดว่าคงเป็น OEM จากโรงงานเดียวกันแต่ทำแยกยี่ห้อต่างหาก
มีข้อมูลของการใช้งานให้อ่านครับ ค่อนข้างละเอียดทีเดียว
http://www.hondajazzlover.com/forum/index.php?topic=44465.0
ผมก็ใช้ตัวนี้อยู่ ขอบอกว่าลื่นใช้ได้เลยล่ะ แถมไม่แพงอีกต่างหาก
ชอบมากครับ ;D
quote author=Sydney link=topic=24929.msg387412#msg387412 date=1348996897]

เอาไรมาพูดไม่น่ามี 5w-30กึ่งสังเคราะห์ของศูนย์ฮอนเนี่ยขายเป็นตัวหลักเลย ลูกค้าที่ไม่ค่อยได้สนใจเอาน้ำมันเครื่องไปเองหรือเอาแบบสังเคราะห์แท้ ศูนย์ก็ใช้ตัวนี้ทั้งนั้นแหล่ะค้าบบบบบบ กูรู รถใหม่ไม่มีศูนย์ไหนเปลี่ยน 20w-50ให้หรอกครับหนืดขนาดนั้น
[/quote]

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 07:58:11 »
กึ่งสังเคราะห์ เปลี่ยนใหม่ๆ มันลื่น มันดีทั้งนั้นครับ
ผมใช้ กึ่งสังเคราะห์ ปตท ที่เค้าว่า ห่วยนักหนา (หนืด 40)
ตอนเปลี่ยนใหม่ๆ ดีมากครับ ผมยังงงๆเลย ไม่ดีตรงไหน
แต่ใช้ซัก 6 เดือน ต้องถ่ายทิ้ง เพราะเสียงเครื่องดัง เริ่มเร่งอืดๆ

ถ้าใช้กึ่งสังเคราะห์ เกรดดีๆ เปลี่ยนปีล่ะครั้งยังไหวเลยครับ

เพื่อนผมใช้ Mobil1 เปลี่ยนปีล่ะครั้ง ก่อนเปลี่ยนยังลื่น ยังดีอยู่เลย
มีบางคนใช้ Castrol อันนี้ดีเหมือนกัน ปีล่ะครั้งยังดี
ผมใช้ ปตท เน้นเปลี่ยนบ่อยๆ (เปลี่ยน 6 เดือนครั้ง ยังถูกกว่าเพื่อนผมใช้ของหรูๆปีล่ะครั้งเลย)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 14:17:36 »
ผมเชื่อว่า คนที่ใช้น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคราะห์ของศูนย์มาตลอด แล้วจู่ๆก็ลุกมาเปลี่ยนเป็นสังเคราะห์ ติดใจในความลื่น + เสียงเครื่องที่เงียบลง แน่ๆ
เพราะตัวผมเองก็เป็นเหมือนกันครับ
รถถ้าใช้เกินแสนก.ม.แล้ว เปลี่ยนมาเป็นเบอร์ 40 ก็ดีนะครับ