ผู้เขียน หัวข้อ: My First Review : Honda Freed SE MC 2012 รถตู้เล็กแสนลั้นล้า ราคา OK (สีน้ำตาล)  (อ่าน 56981 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ วันนี้ผมจะมา Review Honda Freed SE MC 2012 นะครับ

ก่อนอื่นที่มาของคันนี้ คือ คุณพ่อคุณแม่ผมต้องการหารถที่ประหยัดกว่า Honda CR-V และ Toyota Corolla Altis (อย่ามีนัยยะสำคัญทางสถิติ จึงต้องเป็นเครื่อง 1.6 ลงไป)

ราคาพอดีๆ (ไม่แพง) เข้าออกง่าย ไม่เตี้ยเกินไป(ใต้ท้องและเบาะ) และควรเป็นรถที่เพิ่งเปลี่ยนโฉม

ซึ่งตอนแรกที่เปรียบเทียบ คือ Nissan Slyphy 1.6 แต่แพ้ไปตรงเครื่องยนต์ดูซับซ้อน(หัวฉีด)และความไม่อเนกประสงค์ของตัวรถ เพราะคันนี้ต้องใช้งานได้หลากหลาย ควรพับเบาะได้ ซึ่งผมไม่เข้าใจเหมือนกันครับ ว่าในเมือง Tilda พับเบาะได้ ทำไมเจ้านี้ดันเอาออกไปซะ

พอ Freed MC ออกมาเลยตรงใจหมด ไปดูและจองทั้งที่ไม่เคยลองขับเลยครับ  ;D ;D ;D

และไปรับรถมาเมื่อวันศุกร์ ที่ 28 และได้เปลี่ยนเครื่องเสียง ติด DVD กล้องหลัง กันขโมย ดาวเทียม True เรียบร้อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2012, 18:55:35 โดย jorpor...SilverG »

GreenG

Re: My First Review : Honda Freed SE MC 2012 รถตู้เล็กแสนลั้นล้า ราคา OK
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 17:34:06 »
จุดที่เปลี่ยนแปลงซึ่งผมจะ Review มีดังนี้

1. ไฟเลี้ยวด้านข้าง เป็นสีส้ม เหมือน Accord ตาเพชรมากครับ  ;)

ตัวเก่า SE จะอยู่ตรงกระจกมองข้าง

แต่เจ้านี้ทำเหมือนตัว S แรกๆ ครับ

GreenG

Re: My First Review : Honda Freed SE MC 2012 รถตู้เล็กแสนลั้นล้า ราคา OK
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 17:37:17 »
2. เข็มขัดนิรภัยคันนี้ ปรับสูงต่ำได้แล้วครับ

3. เบาะปรับสูงต่ำได้ด้วย(ด้านคนขับ) คล้ายๆของ March มากๆ

ซึ่งตัวเดิมไม่มีทั้งสองอย่างครับ  ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2012, 17:38:51 โดย jorpor...SilverG »

GreenG

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 17:40:17 »
4. แผงประตู เปลี่ยนเป็นสีดำ เข้ากับตัวรถสีน้ำตาลมากๆ แซมด้วย ผ้าบุด้านข้าง(ซึ่งผมไม่ชอบ ผมว่าไม่มีดีกว่า) แต่โดยรวมสวยและหรูขึ้นครับ

GreenG

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 17:45:01 »
ขอตัดมาภายนอกนะครับ(เมื่อกี้ลืม  :D)

5. กระจังหน้า ไฟหน้าใหม่ กระจังเน้นโครเมียมมากๆ(ตัวเก่าสีเทาๆ)
ไฟหน้าก็ไม่รมดำ(ตัวเก่ารมดำ)แล้ว เป็นไฟใสๆ โดยรวมๆ ผมว่าเน้นหรูหราขึ้นครับ

GreenG

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 17:47:52 »
6. ข้างหลัง ตรงคิ้วหลัง เพิ่มโครเมียมเป็นแนวยาว เน้นหรูหรามากๆ ครับ

มีดาวเทียมด้วย  :D

GreenG

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 17:51:04 »
7. ล้อ Max ลายใหม่ แต่ยางดังเดิม 185/65 R15 ยางยี่ห้อ Dunlop เกรดดีหรือไม่ไม่รู้ แต่รองรับความเร็ว ที่ 88H ครับ

ซึ่งผมว่า ดีมากๆ สามารถเอาไปขายอู่ Taxi ได้สะดวกแน่ๆ เบอร์นี้พอเอาไปใส่ ใน Limo Altis ได้

GreenG

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 17:54:14 »
8. ภายในแผงหน้าปัดเป็นสีดำ ของตัวแรกจำได้ว่ารุ่น E กับตัว Limited จะเป็นแถบเงิน ซึ่งผมว่าแบบนี้ดีกว่าครับ วางของได้
สบายใจดี

รูปที่วางของ กว้างขวางมาก เมื่อพับเบาะแถว 3
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2012, 17:59:53 โดย jorpor...SilverG »

GreenG

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 17:57:58 »
9. ที่วางแขน ครบทุกที่นั่ง แถว 1 และ 2 ครับ ของเดิม ไม่มีที่วางแขนด้านคนนั่ง และที่วางแขนข้างประตูก็ไม่มี

GreenG

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 18:01:41 »
10. หน้าปัดเรืองแสง เปลี่ยนจากสีน้ำเงิน เป็นสีขาวครับ

ผมว่ามันก็เหมือนเดิมนะแหละ :D

GreenG

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 18:05:35 »
11. สุดท้าย พวงมาลัย

เปลี่ยนเฉพาะ EL ครับ ซึ่งจริงๆ ในรูป ตัว SE น่าจะได้ด้วย ครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าทำไม SE พวงมาลัยถึงไม่ตรงกับในรูป ทำไมถึงเอาของรุ่นเก่ามาให้นะครับ

GreenG

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 18:09:14 »
ปิดท้าย โดยรวม ผมว่าเบาะแถว 1 นั่ง OK แต่แถว 2 ไม่ดีเท่าไร ผมรู้สึกมันต้องนั่งชันเข่าทั้งที่จริงๆ ที่เยอะ คงเพราะเบาะแถว 2 เตี้ยไปครับ

ทั้งนี้ ยังไม่ได้ลองขับเลยครับ(เพิ่งว่างวันนี้เอง) ยังไงมีเวลาจะลองขับดูครับ

ปล. ลองเทียบกับ SE เดิมจากกระทู้นี้ครับ
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,20321.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2012, 18:11:21 โดย jorpor...SilverG »

ออฟไลน์ -uมส๑-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 18:15:27 »
;D.   รถสวยมากๆครับ    ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2012, 19:35:52 โดย GOLF-NITITHON »

ออฟไลน์ Buffy

• Hero Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 18:23:48 »
ยินดีด้วยครับ

ออฟไลน์ time traveler

• **
ยืนดีกับรถใหม่ ครับ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ราคาเพิ่มขึ้นแค่ 19000 ถือว่าคุ้มค่ามากๆเลยครับ
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

ละก็ตอนนั้นเคยเจอโจทย์ข้ามรุ่นเหมือนกันคือ Sylphy vs Freed
สุดท้ายบ้านผมออก City SV ซะงั้น(เอาลดแสน)
กำลังรอรถอยู่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2012, 21:19:34 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Tan Int

ยินดีด้วยครับ Freed น้อยปรับโฉมสวยเลยครับ(เว้นไฟเลี้ยวด้านข้าง  :))
ขอบคุณนะครับสำหรับรีวิว
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ scotch_fillet

Thank you for another good review krub  :)

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
เอียงคอดู >"<
ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆฮะ

ออฟไลน์ Pisces

• **
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
แต่ทำไมดูจากไอแพดแล้วภาพมันตะแคงข้าง แล้วก็โดนบีบแบนบ้าง ขยายบ้าง หมดเลยครับ
ปล. รถน่าใช้มากครับ

GreenG

ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ
แต่ทำไมดูจากไอแพดแล้วภาพมันตะแคงข้าง แล้วก็โดนบีบแบนบ้าง ขยายบ้าง หมดเลยครับ
ปล. รถน่าใช้มากครับ

แปลกดีครับ ดูจากคอมปกติดีครับ

เป็นเพราะผมย่อภาพหรือเปล่านะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ของผมดูในไอโฟนก็เอียง+เพี้ยนหมดเลยครับ
แต่ดูในคอมบ้านปกติดี
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ดีใจที่ได้รถใหม่ ถูกใจคนทั้งบ้าน
เดิมๆก็สวยดีแล้ว แต่ติดตรงไฟเลี้ยวส้มย้อนยุคนี่แหละ
เพราะต้องการความไม่เหมือนใครเท่านั้น
(ถ้าติดรถมาเป็นสีส้ม คิดว่าต้องเปลี่ยนเป็นสีขาวแน่ๆ)
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

GreenG

ดีใจที่ได้รถใหม่ ถูกใจคนทั้งบ้าน
เดิมๆก็สวยดีแล้ว แต่ติดตรงไฟเลี้ยวส้มย้อนยุคนี่แหละ
เพราะต้องการความไม่เหมือนใครเท่านั้น
(ถ้าติดรถมาเป็นสีส้ม คิดว่าต้องเปลี่ยนเป็นสีขาวแน่ๆ)

ครับ แต่ผมชอบนะ ครับ Classic ดี  :D

ออฟไลน์ adis

ขอบคุณมากครับ รีวิวได้กระทัดรัด แต่ได้บรรยากาศดีครับ
ยินดีด้วยอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
ถามครับ

ดูจากรูป เหมือนกับว่า ถ้าพับเบาะแถว 3 ขึ้น  เบาะแถว 2 จะปรับเอนไม่ได้หรือเปล่า? :-\

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ขอบคุณครับ

ผมว่ามันก็สวยดี

ขับในเมืองชิวๆ สบายๆไปแบบครอบครับ ประหยัดน้ำมันดี

ออฟไลน์ Jaijajug

• **
สวัสดีครับ วันนี้ผมจะมา Review Honda Freed SE MC 2012 นะครับ

ก่อนอื่นที่มาของคันนี้ คือ คุณพ่อคุณแม่ผมต้องการหารถที่ประหยัดกว่า Honda CR-V และ Toyota Corolla Altis (อย่ามีนัยยะสำคัญทางสถิติ จึงต้องเป็นเครื่อง 1.6 ลงไป)

ราคาพอดีๆ (ไม่แพง) เข้าออกง่าย ไม่เตี้ยเกินไป(ใต้ท้องและเบาะ) และควรเป็นรถที่เพิ่งเปลี่ยนโฉม

ซึ่งตอนแรกที่เปรียบเทียบ คือ Nissan Slyphy 1.6 แต่แพ้ไปตรงเครื่องยนต์ดูซับซ้อน(หัวฉีด)และความไม่อเนกประสงค์ของตัวรถ เพราะคันนี้ต้องใช้งานได้หลากหลาย ควรพับเบาะได้ ซึ่งผมไม่เข้าใจเหมือนกันครับ ว่าในเมือง Tilda พับเบาะได้ ทำไมเจ้านี้ดันเอาออกไปซะ

พอ Freed MC ออกมาเลยตรงใจหมด ไปดูและจองทั้งที่ไม่เคยลองขับเลยครับ  ;D ;D ;D

และไปรับรถมาเมื่อวันศุกร์ ที่ 28 และได้เปลี่ยนเครื่องเสียง ติด DVD กล้องหลัง กันขโมย ดาวเทียม True เรียบร้อยครับ

รบกวนนิดนึงครับ ที่ได้ไปเปลี่ยนเครื่องเสียง ติด DVD กล้องหลัง กันขโมย ดาวเทียม True   ราคารวมเท่าไหร่ครับ มีจอกลางหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

GreenG

ถามครับ

ดูจากรูป เหมือนกับว่า ถ้าพับเบาะแถว 3 ขึ้น  เบาะแถว 2 จะปรับเอนไม่ได้หรือเปล่า? :-\

เอนไม่ได้มากครับ ติดเบาะครับ

ราคาเพิ่มขึ้นแค่ 19000 ถือว่าคุ้มค่ามากๆเลยครับ
ยินดีกับรถใหม่ด้วยครับ

ละก็ตอนนั้นเคยเจอโจทย์ข้ามรุ่นเหมือนกันคือ Sylphy vs Freed
สุดท้ายบ้านผมออก City SV ซะงั้น(เอาลดแสน)
กำลังรอรถอยู่เลย
ของผมไม่ได้เลยครับ เลยตัดใจเอา Freed ง่ายขึ้น

GreenG

รบกวนนิดนึงครับ ที่ได้ไปเปลี่ยนเครื่องเสียง ติด DVD กล้องหลัง กันขโมย ดาวเทียม True   ราคารวมเท่าไหร่ครับ มีจอกลางหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

ไม่ได้ติดจอกลางครับ รวมทั้งหมด 4 หมื่น