ผู้เขียน หัวข้อ: เป็นเหมือนกันมั๊ยครับศึกษารถก่อนเปิดตัวแล้วชอบ แต่พอเจอตัวจริงแล้วแป๊ก  (อ่าน 12304 ครั้ง)

ออฟไลน์ maxx

• Jr. Member
  • **
CR-V G4 นี่ผมกลับชอบที่มันเตี้ยลงนะ คนในครอบครัวผมตัวเล็กทั้งนั้น
ลองเทียบกับ CR-V G3 ห้องโดยสารน่าประทับใจกว่ามากติดตรงที่มันขึ้นลงลำบากไปนิดนี่แหละ กับ G4 เขย่งนิดเดียวก็เข้ารถได้แล้ว
เบาะหลังอยากให้มันนั่งสบายกว่านี้นะ รู้สึกว่ามันแข็งไปนิด  และปรับเบาะได้น้อยกว่าตัว G3
ไม่ได้อยากได้ พับเบาะแบบ onemotion เท่าไร นานๆพับทีอยู่แล้ว พับยากก็ไม่เห็นจะเสียหาย อยากให้เบาะนั่งสบายๆมากกว่า
ผิดหวังกับวัสดุขอบประตู และ console เหมือนกัน แย่กว่าที่คิด รถราคาล้านกว่า console เป็นพลาสติกแข็งซะงั้น
หันไปดู civic EK ที่ใช้อยู่ วัสดุภายในห้องโดยสารบางจุดยังดูดีกว่า
เครื่องเดิมเกียร์เดิม เครืองเดิมนี่รับได้ แต่แอบหวังกับเกียร์ CVT ก็ไม่มีอีก เฮ้ออ.... ไม่เป็นไร Auto5speed ก็น่าจะทนดี
console กลางลูกครึ่ง (เอาของ ver ยุโรปแต่ตัดเบรกมือออก) ประหลาด ช่องเบรกมือมันจะเอาใว้ใส่อะไรได้ ที่นั่งตอนหน้า 2 ที่แต่ให้ช่องใส่แก้วมา 3 อัน อีกอันเผื่อใครล่ะเนี่ย (แต่ตรงนี้ผมคิดว่าจะเอาไว้วางขวดนมลูกครับ ได้ประโยชน์ซะงั้น) อยากได้กล่องอเนกประสงค์+ที่วางแขนเหมือน G3 มากกว่า

เทียบในตลาดแล้ว จำเป็นต้องเปลี่ยนรถภายในปีหน้าก็คงเลือก CR-V นั่นแหละ ไป captiva ก็ไม่ไหว ไม่อยากลุ้นโชค
CX5 ก็ไม่รู้ว่า skyactivD จะมารึปล่าว subaru XV ไม่มีศูนย์ใกล้บ้านเลย
กระบะดัดแปลงทั้งหลายโดนตัดออกเนื่องจากมันสูงไปขึ้นลงลำบาก บวกกับที่บ้านไม่ชอบรถที่มันเด้งมากๆ เมารถกันง่าย

แต่อยากซื้อตอน minor chage นะ จะรอไหวมั้ยนี่

Fail กับ slyphy เหมือนกัน เหมือนจะดูหรู แต่ขาดอะไรไปนิดตลอด
กับ CIVIC FB นี่ดูดีกว่าที่คิดนะ หลายๆจุดทำได้ดี  แต่รู้สึกว่าห้องโดยสารมันสั้นลง คิดไปเองรึปล่าวไม่รู้

ออฟไลน์ Tuned by Pex

• Sr. Member
  • เสือดำ หมีขาว
    • Tuned by Pex
1.CRV 2012 วัสดุภายในรับไม่ได้จริง ๆ ไม่สมกับราคารถเลย แผงข้างประตูพลาสติกล้วน

2.Sylphy 2012 รูปทรงดูอาวุโสมาก กั๊กออฟชั่น ไฟ Projector , Cruise Control ก็ไม่มีมาให้

3.86 รถดีทุกอย่าง แต่ราคาเปิดมาแป๊กมากๆ
85 Mercedes Benz 230 E W123
91 Honda Civic EG 4 Door
03 BMW 323i E46
04 Honda Jazz GD 1.5 VTEC
10 Honda Accord G8 2.4 EL Navi
13 Toyota Vios 1.5 E Auto
13 Honda Civic FB 1.8 E
14 Honda Odyssey Absolute RC1
17 BMW 420d Coupe M Sport F32

ออฟไลน์ dht_tubes

• Hero Member
Camry 2012 ครับ

ผมเตรียมเงินไว้ซื้อตั้งแต่ยังไม่เปิดตัว

พอเปิดตัววันแรก เซลล์โทรเรียกผมไปดูที่ศูนย์

ผิดหวังรุนแรงครับ  ผมดูรุ่น 2.0ไว้  เครื่องเดิม เกียร์เดิม ยกชุดมาตั้งแต่รุ่นตาเหยี่ยวที่ผมใช้อยู่
คอนโซลหน้าน่าเกลียดมากครับ แถมยังใช้ไฟสีเขียวทำให้ดูโบราณ

ด้านข้างตัวรถโล้นมากๆ ดูไม่ทันสมัย ไม่เหมือนยี่ห้ออื่น

ก็เลยกำเงินต่อไป เพื่อรอดู accord 2013

อารมณ์เดียวกันเลยครับ

อีกตัวที่ผมผิดหวังมากๆ คือ เทรลเบลเซอร์  คงเป็นเพราะมันมีรถต้นแบบมาให้เราน้ำลายไหลก่อน แล้วก็หักอกเราด้วยการตัดแหลกจนแทบไม่มีอะไรเลย ทั้งล้อ ชุดแต่ง แถมภายในดูไม่จืด

1.CRV 2012 วัสดุภายในรับไม่ได้จริง ๆ ไม่สมกับราคารถเลย แผงข้างประตูพลาสติกล้วน

อันนี้ก็อีกคันนึงเลย เราขับรถเราอยู่กับภายในมากกว่าภายนอก แต่มาเจอแบบนี้เข้าให้
ก็เข้าใจได้นะว่า ตอนนี้ค่ายธุรกิจ ไม่ว่าด้านไหนของแดนอาทิตย์อุทัย มีหน้าที่้ต้องทำกำไร เอาเงินกลับไปซ่อมแซมประเทศ แต่บางอย่างมันก็เกินไปหน่อย

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
สำหรับผม คงเป็น Nissan Sylphy ครับ
ตอนเป็น Concept สวยโคตรๆ
พอออกเวอร์ชั่นขายจริง ก็ยังมองว่าสวย
แต่พอมาเจอตัวเป็นๆ กลับไม่ค่อยชอบแล้ว
   - ไฟหน้าพอไม่ใช่โปรเจคเตอร์ แล้วไม่สวยไปเลย ดูขาดๆไงไม่รู้
   - ภายใน ในรูปสวยหรู พอดูจริงๆ มันเรียบไปครับ
   - เสียงเครื่อง การเก็บเสียง ไม่ค่อยประทับใจ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
ผมเป็นนะก่อนเปิดตัวเข้าเว็ปดูทุกวัน แต่พอเปิดตัวเห็นตัวจริงกลับเฉยๆ ปล่อยผ่านไปเป็นแบบนี้หลายคันเหมือนกัน

Junior22

• บุคคลทั่วไป
ที่คาดหวังไว้ก็ CIVIC FB เปิดตัวมาลดต้นทุนกระจาย แต่ก็ต้องเอารุ่นนี้เพราะไม่มีตัวเลือก ณ ตอนนั้น

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
ซิลฟี ก็ทำให้ผิดหวังเพราะนึกว่าจะได้โปรเจคเตอร์ ครับ

ออฟไลน์ Mont

• Newbie
  • *
แอบคาดหวังกับ Civic ครับ
แต่พอเจอตัวจริงแล้ว รู้สึกแป้กมากมาย

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
ผมว่าcrvอะครับดูในเนตสวยมากพอคันจริงสำหรับผมรุ่นเก่าสวยกว่าอีก

แต่ส่วนใหญ่รถเข้าไทยสำหรับผมที่คิดว่าแป็กคือออฟชั่นมันหายไปเยอะจนไม่ค่อยอยากได้เท่าตอนดู

โฆษณาของต่างประเทศ

ตอนนี้รอดูaccord 2013 กับ altima อยู่เล็งไว้อยู่ครับถ้ามาแล้วแป็กผมจะไปคบs60แทน

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member
สำหรับผมที่ผิดหวังส่วนมากจะเป็นรถญี่ปุ่นอะครับ 

ออฟไลน์ Action

5555 อันนี้ประจำเลยครับ เปิดตัวมา ไปสัมผัส ทดลองขับ ในใจตั้งเป้าว่ามันดีแน่ เพราะสื่อแห่แหนกันปล่อยข่าวกัน แต่เอาเข้าใจ ธรรมด๊า ธรรมดา ;D

ล่าสุด แป๊กอย่างแรง Civic และ Sylphy ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ delete

prius C ครับ  ตอนมีข่าวจะมาไทย ราคาเมืองนอกและตำแหน่งในตลาด ถูกกว่า prius
ผมกะว่าถ้าสัก 8-9 แสน จะหาเงินดาวน์มาเพิ่มเพื่อเจ้าตัวนี้ซะหน่อย

แต่พอเปิดราคามา 1.49 หรือ 1.39 ล้าน แพงกว่าpriusซะอีก

ตอนนี้ก็หายเงียบไปละ

ออฟไลน์ mothsan

Sylphy ภายในเหมือน Sunny Neo
 Camry ภายใน หนังเทียมหุ้มพลาสติก
 ส่วน CRV ไม่ชอบแผงประตู แต่มันก็เหมือนกับตัวเดิม
ยิ่งพอเห็นรูป CX-5 ก็พลาสติกแข็งเหมือนกัน ทำใจได้บ้างล่ะ เพราะมันคงไม่ต่างกัน
เผลอๆ CX-5 ราคาน่าจะแพงกว่า CRV ด้วยซ้ำ ถ้าไม่ได้ skyactive มากก็เท่านั้น แถมความแคบเพิ่มอีกด้วยเอา
เทียบกับ Captiva ผมก็ยังเลือก CRVอยู่ดี
Captiva ภายในผมมองว่ามันเชยมากๆ เหมือนจะดูแข็งแรง แต่มันก็แค่หลอกตา พลาสติกก็คม ฉีดไม่เนียน ประกอบห่วยกว่า CRV อีก
ส่วน Fortuner, Pajero sport หรือ Trailbalzer ภายในมันก็ ปิคอัพดีๆนี่เอง ราคาก็เท่าหรือแพงกว่า CRV อีกนะครับ
ประมาณนี่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2012, 20:47:40 โดย mothsan »

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
สุดๆก็ Trailbalzer ครับ อย่างที่รู้ๆกัน