ผู้เขียน หัวข้อ: หายางใส่กับสวีฟอีโก้ ขอบ 17 หน่อยครับ  (อ่าน 3006 ครั้ง)

ออฟไลน์ wayz

• Jr. Member
  • **
พอดีผมได้รถแล้วและจะไปเปลี่ยนแม๊กพร้อมยางใหม่ แต่ไม่รุ้จะใช้ยางอะไรดีที่เหมาะกับการขับขี่ของผม

ซึ่งกลัวว่า ถ้าซื้อยางแพงก็ใช้ได้ไม่คุ้มราคา มันจะดูเหมือนสิ้นเปลืองเปล่าๆ

ผมขับในเมือง กทม ซะส่วนใหญ่ ขับไป ทำงาน และออกไปเที่ยว ต่างจังหวัด ทุกอาทิตย์ ครับ

และ ลงใต้ 3 เดือนครั้ง ผมขับรถไม่เร็วมากครับ อย่างมากไม่น่าเกิน 120 ออกต่างจังหวัด หรืออาจจะเกินนิดหน่อย ถ้าถนนโล่งๆ ครับ

และ ขนาดยางที่ผมต้องการ 205/45 ครับ

แรกเริ่มเดิมที ผมเล็ง RE002 ไว้ตามที่พี่ๆ แนะนำไว้ แต่ จากการขับของผม จะคุ้มค่ากับการใช้งานหรือเปล่า

หรือพี่ๆ มียางชนิดไหนแนะบ้างครับ

ขอบคุณมากครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
Re: หายางใส่กับสวีฟอีโก้ ขอบ 17 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 20:06:33 »
ผมแนะนำ pilot sport 3 นะ

re002 เกรงว่าจะแข็งไปนิด

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• **
Re: หายางใส่กับสวีฟอีโก้ ขอบ 17 หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 21:06:49 »
ขับ 120 ใช้งานทั่วๆไป ถ้าไม่ได้ชอบเล่นกับโค้งมากๆ  หรือเบรคกระทันหันบ่อยๆ  ไม่จำเป็นต้องเลือกยางเกรดสปอท์ก็ได้ครับ

ยางที่เป็นแบรณชั้นนำหน่อย รุ่นธรรมดาๆ ก็ตอบสนองได้เพียงพอครับ

แต่ถ้าเจอโค้งเป็นใส่ๆ RE002 ไม่ผิดหวังเลยครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 21:48:40 »
Re002ก็ดีครับ แล่นที่120ไม่ได้หมายความว่าจะขาดทุนเสียเมื่อไหร่ ยามคับขันฉุกเฉินขึ้นมาอาจจะต้องพึ่งขีดสุดที่ยางทำได้ขึ้นมาก็ได้ สักครั้งที่เราหักหลบสิบล้อตัดหน้ากระทันหันแล้วไม่พลิกคว่ำก็ถือว่าคุ้มค่าตัวแล้วครับ ถ้ามีเงินพอซื้อไปเถอะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Joe NG

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:04:30 »

RE002 ผมว่าถึงแม้ไม่ได้ขับเร็ว มันก็คุ้มครับ

อย่างของผมเคยขับไปทางที่ไม่ค่อยคุ้น ทีแรกก็เห็นว่าเป็นโค้งกว้าง  ก็ขับเข้าความเร็วปกติที่คิดว่าเข้าโค้งได้
พอถึงกลางโค้ง มันกลายเป็นโค้งแคบ ถ้าไม่ได้ยางดีๆ ผมคิดว่าผมลงไปข้างทางแล้วครับ

แต่ต้องแลกกับการสะเทือนและเสียงที่ตึงตังไปบ้าง ตามประสายางดอกใหญ่

ออฟไลน์ wayz

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 19:59:57 »
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนครับ ผมตัดสินใจได้ละ จากคำแนะนำจากพวกพี่ๆ ครับ