ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงครับ... ถ้า ซื้อรถมาใช้แค่ 4-5 ปี แล้วขายทิ้งออกคันใหม่ สิ้นเปลืองมั้ย??  (อ่าน 13479 ครั้ง)

ออฟไลน์ kengmania

• Full Member
เปลืองนะครับ ซื้อรถใหม่แต่ละครั้งมันมีค่ากำไร ค่าการตลาดอะไรเยอะแยะที่มันนอกเหนือจากมูลค่าของตัวรถเองหลายแสน ถ้ารู้ว่าจะใช้ไม่นานแล้วขายทิ้งน่าจะลองดูมือสองสภาพดีจะเหมาะสมกว่า อีโคคาร์แล่นน้อยที่ขายทิ้งเพราะรับค่าผ่อนไม่ไหวแต่รีบออกเพราะกลัวเสียสิทธ์ผมว่ามีเยอะนา ค่าเปลี่ยนอะไหล่โน่นนี่ผมว่ามันยังถูกมาหากต้องเทียบกับราคารถเก่าที่โดนหักไปตอนขายต่อกับที่ต้องเพิ่มตอนซื้อใหม่ เห็นด้วยกับที่ว่าเรื่องรถอย่าไปลงทุนกับมันมากครับ ซื้อใหม่เรื่อยๆทุกๆ4ปีก็เหมือนเรากลายเป็นหนูปั่นจักรให้ค่ายรถเอาเงินเราไปอยู่เรื่อยๆ เก็บเงินไปใช้กับเรื่องอื่นๆดีกว่า  :)
เห็นด้วยอย่างแรง 500 ม้าเลย
และค่าซ่อมรถที่ผ่าน 5 ปี 7 ปี มันคงโหดไม่เท่าค่าผ่อนทุกๆเดือนๆละหมื่นกว่าตลอด 3 ปี 5 ปี เป็นแน่

ยิ่งมองเรื่องการรักษ์โลกล่ะก็ ซื้อใหม่กันเยอะๆ ก็ผลิตกันเรื่อยๆ แล้วกระบวนการผลิตก็ต้องรบกวนทรัพยากรและทุกอุตสาหกรรมย่อมมีของเสีย ขยะ มลพิษต่างๆตามมาเป็นเงาปริศนา

ถ้าไม่ถึงที่สุด อยู่กับคันเก่าและคนเก่าที่คุ้นเคยดีกว่า
ขับรถระวังคน ข้ามถนนระวังรถ

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ของถามหน่อยคับคุณแม่ผมเป็นผู้ตรวจสอบบัญชีอยู่

ผม งงๆว่า

อ้างถึง
ผู้ตรวจสอบต้องเก็บชั่วโมงให้ครบ 3 ปีและสอบให้ผ่าน

เก็บชั่วโมงคือเก็บอะไรหรอคับ ผมเห็นสมัยคุณแม่ผมท่าน ต้องสอบให้ผ่านภายใน 3 ปีเฉยๆ ไม่เห็นต้องเก็บชั่วโมงอะไรเลยคับ

แต่มันก็ 10 ปีผ่านมาแล้ว  ;D แอบสงสัยเฉยๆคับ เพราะไม่เคยเห็นคุณแม่ได้เก็บชั่วโมงอะไรเลย
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Arado_kung

เปลี่ยนรถบ่อย ถ้ามันไม่กระทบอะไรกับการเงินมีใช้จ่ายไม่ขาดก็จัดไปครับ

ออฟไลน์ kengheng

• Jr. Member
  • **
คุ้มครับ เพราะถ้าไม่ซื้อใหม่ ค่าน้ำมันคุณนี่ผ่อนรถ อีโคร์คาร์ ได้เลยครับ แถมขายรถเก่า เหลือเงินเก็บได้อีกครับ

ออฟไลน์ ch>.<

• **
เปลี่ยนได้เปลี่ยนครับ 2.4 10 ปี ขายแล้วมาซื้อ ECO ถ้าได้ภาษีคันแรก 5 ปีแล้วขายก็คุ้มครับ

ถ้าค่าน้ำมันถ้าปกติ 6000 ฿ เปลี่ยนรถเป็น ECO เหลือเดือนละ 4000 ฿
ปีละ 24,000฿ ห้าปีก็ 120,000฿ แล้วครับรวมส่วนลดภาษีก็ราวๆ 200,000฿ แล้วครับ!
(นี้ไม่ได้รวมค่าบำรุงรักษาฟรี 3 ปีแรกสำหรับรถใหม่นะครับที่จะประหยัดเพิ่มได้อีก)
ตอนขายราคาก็คงลงไม่เกินกว่านี้แน่ๆครับ เรียกว่าใช้รถฟรี!! ได้เลยทีเดียว

ps.น้องสาวผมอยู่ E&Y สายตรวจแบงค์ครับ เรื่องเงินซื้อรถแค่ ECO คงไม่ใช่ปัญหาเงินดีกว่าวิศวกรอีก ปัญหาคือเธอไม่ยอมขับ กลับดึกๆผมต้องออกไปรับเหนื่อยมาก กำลังเข็นสุดกำลังให้หัดขับแล้วซื้อรถสักที  :(

ออฟไลน์ gayji

รถคันใหม่ผม ก็กะว่าจะขับไม่เกิน 5 ปี อาจจะ 4 ปี แล้วขายครับ ขายก่อนประกันจะหมด จะได้ราคาดีหน่อย และจะได้ไปหาเทคโนโลยีใหม่ๆ ประหยัดกว่า ปลอดภัยกว่า สนุกกว่า
แต่ไม่ประหยัดตังค์ครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
เป็นผม ผมหาบิ๊กไบค์ครับ เพราะเข้าเมืองถ้าเป็น 4 ล้อยังไงก็เจอรถติดครับ เลี่ยงไม่ได้อยู่แล้ว
หาบิ๊กไบค์เท่ห์ๆ ตั้งงบสัก 2.5 แสน ประหยัดน้ำมันไม่ต่างจากอีโคคาร์ และได้ประหยัดเวลาเพิ่มมาด้วย

ข้อเสียคือ เรื่องอุบัติเหตุครับ อันนี้ต้องชั่งน้ำหนักครับ

ส่วนตัว ผมก็คิดแบบ จขกท. คือ ผมมีอิมไว้ทำลายโลก และมี มาร์ชไว้รักษ์โลกครับ....
เอาค่าน้ำมันอิมทุกเดือนมาผ่อนมาร์ชสบายๆ เลย

จริงๆ ผมอยากได้บิ๊กไบค์นะ แต่ที่บ้านขอไว้...ไม่งั้นคงหาสักคันเท่ห์ๆ
มาแว๊นท์แถวบ้านแล้ว สาวๆมหาลัยเยอะด้วย
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ YenChar

ของถามหน่อยคับคุณแม่ผมเป็นผู้ตรวจสอบบัญชีอยู่

ผม งงๆว่า

อ้างถึง
ผู้ตรวจสอบต้องเก็บชั่วโมงให้ครบ 3 ปีและสอบให้ผ่าน

เก็บชั่วโมงคือเก็บอะไรหรอคับ ผมเห็นสมัยคุณแม่ผมท่าน ต้องสอบให้ผ่านภายใน 3 ปีเฉยๆ ไม่เห็นต้องเก็บชั่วโมงอะไรเลยคับ

แต่มันก็ 10 ปีผ่านมาแล้ว  ;D แอบสงสัยเฉยๆคับ เพราะไม่เคยเห็นคุณแม่ได้เก็บชั่วโมงอะไรเลย

เก็บชั่วโมง หมายถึงทำงานสายตรวจสอบครับ ทำจนครบ 3 ปี
การเป็นผู้ตรวจสอบ คือต้องสอบให้ผ่าน พร้อมทั้งเก็บชั่วโมงครบ 3 พันชั่วโมง
เก็บชั่วโมง คือการทำงานสายนี้นั่นแหละครับ แต่ต้องทำต่อเนื่อง ห้ามขาดช่วง และมีผู้เซ็นรับรอง

........................

ถ้าใช้ยาว ๆ ซื้อพรีอูสไฮบริดจ์ก็ได้รถที่ประหยัดน้ำมัน ใช้ได้นานเกิน 3-4 ปี หรืออาจมองเป็น suv อย่าง capativa ดีเซล กินเฉลี่ย 10-12 km/lite ก็ถือว่าประหยัดในระดับนึง และไม่ต้องเปลี่ยนรถบ่อย ๆ ครับ

พอดีที่บ้านมีพรีอุสแล้วล่ะครับ แต่น้องเอาไปใช้
ผมคิดว่า พรีอุสมันแพงไปน่ะครับ เลยหันมามองอีโค้คาร์แทน
แพงกว่ากัน 2 เท่ากว่าๆ เลยมองอีโค้แทนครับ

....................

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ
คือ เงินที่ขายแคมรี่ บวกกับเงินนิดหน่อยก็ถอยมาร์ช V ได้แล้วล่ะครับ เลยกะซื้อสดไปเลย

ไว้ผมตัดสินใจเรื่องซื้อจริงๆแล้วจะเอาน้องใหม่มาโชว์ตัวนะครับ
ตอนนี้กำลังเอาวีออสคืนมาอยู่ ให้คุณพ่อท่านขับแคมรี่แทน
อยากประหยัดเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ biancocelesti

• **
ถ้าบอกว่าใช้รถ 4-5 ปีแล้วเปลี่ยนรถ หลายคนบอกว่า นี่คือกำไรชีวิต

โอเค ถ้าที่บ้านคุณรวยมากๆ หรือ คุณทำงานหนักแล้วได้เงินเดือนเยอะมากๆ คุณซื้อรถสปอร์ตสุดหรู ขับไม่ถึง 5 ปี ก็เปลี่ยนรถ

อันนี้ผมพอจะเข้าใจได้ว่า รถ อาจจะเป็น passion ของคุณ ขับให้สมฐานะ จะมามัวขับรถตกรุ่นได้อย่างไร

หรือ รถประเภทนี้ มันมีวงจรแบบนี้ ใช้ได้ไม่เกิน 5 ปี ต้องรีบขาย ไม่งั้นหมดอนาคต หาอู่ซ่อม อะไหร่ยาก ถ้าไม่ขายตอนนี้ ต่อไปขายยากแล้ว

แต่นี่คุณกำลังจะซื้อ อีโค คาร์ มาใช้ไม่กี่ปีแล้วขายทิ้ง เพราะบอกว่าอยากประหยัดน้ำมัน ขับ FD ยังตก กิโลละ หลายบาท

ผมว่าสิ่งนี้มันขัดแย้งอยู่นะครับ ถ้าคุณอยากประหยัดจริงๆ คุณขับรถออกจากบ้าน ไปหาที่จอด แล้วต่อด้วยขนส่งมวลชนสิครับ

ความคิดคนกรุงเทพสมัยนี้ อยากประหยัด รักษ์โลก แต่อยากสบาย เลยจับ น้องมีนาไปอัดแอลพีจี

ทำไมไม่ใช้บริการขนส่งมวลชนกันหล่ะครับ มันถึงจะ ประหยัด รักษ์โลก กันจริงๆ

บ้านผมอยู่ข้างๆที่ทำงาน จขกท. นั่นแหละครับ บนถนนสาทรที่รถติดสาหัสสุดๆ ทุกวันนี้ผมไปทำงาน ใช้รถไฟฟ้า รถใต้ดิน แทบทุกวัน

รถของผมเองจอดไว้บ้านครับ นี่ตั้งแต่วันจันทร์ ผมยังไม่ได้สตาร์ทเลยแม้แต่ครั้งเดียว ใช้รถเฉพาะ เสาร์ อาทิตย์ หรือ วันที่จำเป็นจริงๆ

คนกรุงเทพกำลังลืมไปแล้วครับว่าเรามีขนส่งมวลชนอยู่ เพราะตอนนี้ถ้าถามคำว่าประหยัด 2 คำแรกที่หลายๆคนคิดได้คือ อีโคคาร์ กับ ติดแก๊ส

ออฟไลน์ YenChar

ถ้าบอกว่าใช้รถ 4-5 ปีแล้วเปลี่ยนรถ หลายคนบอกว่า นี่คือกำไรชีวิต

โอเค ถ้าที่บ้านคุณรวยมากๆ หรือ คุณทำงานหนักแล้วได้เงินเดือนเยอะมากๆ คุณซื้อรถสปอร์ตสุดหรู ขับไม่ถึง 5 ปี ก็เปลี่ยนรถ

อันนี้ผมพอจะเข้าใจได้ว่า รถ อาจจะเป็น passion ของคุณ ขับให้สมฐานะ จะมามัวขับรถตกรุ่นได้อย่างไร

หรือ รถประเภทนี้ มันมีวงจรแบบนี้ ใช้ได้ไม่เกิน 5 ปี ต้องรีบขาย ไม่งั้นหมดอนาคต หาอู่ซ่อม อะไหร่ยาก ถ้าไม่ขายตอนนี้ ต่อไปขายยากแล้ว

แต่นี่คุณกำลังจะซื้อ อีโค คาร์ มาใช้ไม่กี่ปีแล้วขายทิ้ง เพราะบอกว่าอยากประหยัดน้ำมัน ขับ FD ยังตก กิโลละ หลายบาท

ผมว่าสิ่งนี้มันขัดแย้งอยู่นะครับ ถ้าคุณอยากประหยัดจริงๆ คุณขับรถออกจากบ้าน ไปหาที่จอด แล้วต่อด้วยขนส่งมวลชนสิครับ

ความคิดคนกรุงเทพสมัยนี้ อยากประหยัด รักษ์โลก แต่อยากสบาย เลยจับ น้องมีนาไปอัดแอลพีจี

ทำไมไม่ใช้บริการขนส่งมวลชนกันหล่ะครับ มันถึงจะ ประหยัด รักษ์โลก กันจริงๆ

บ้านผมอยู่ข้างๆที่ทำงาน จขกท. นั่นแหละครับ บนถนนสาทรที่รถติดสาหัสสุดๆ ทุกวันนี้ผมไปทำงาน ใช้รถไฟฟ้า รถใต้ดิน แทบทุกวัน

รถของผมเองจอดไว้บ้านครับ นี่ตั้งแต่วันจันทร์ ผมยังไม่ได้สตาร์ทเลยแม้แต่ครั้งเดียว ใช้รถเฉพาะ เสาร์ อาทิตย์ หรือ วันที่จำเป็นจริงๆ

คนกรุงเทพกำลังลืมไปแล้วครับว่าเรามีขนส่งมวลชนอยู่ เพราะตอนนี้ถ้าถามคำว่าประหยัด 2 คำแรกที่หลายๆคนคิดได้คือ อีโคคาร์ กับ ติดแก๊ส

ทำอยู่ครับ ทุกวันนี้ ขับไปจอด แล้วใช้ BTS APL
บอกตรงๆเลยนะครับ เรื่องค่าใช้จ่าย ใช้ขนส่งมวลชนแพงกว่าครับ
ผมก็ขับเฉพาะเสาร์อาทิตย์เหมือนกันครับ

ผมใช้รถไฟฟ้า ต่อไปมาหลายต่อ แพงกว่าใช้รถนะครับ
ถึงรถจะมีค่าใช้จ่ายประจำปี ค่าบำรุงรักษาก็ตาม แต่รถใช้เสาร์อาทิตย์ได้ครับ
ถ้าขนส่งมวลชนบ้านเราดี ผมโอเคครับ BTS MRT ผมรับได้ ผมชอบ
แต่ APL ที่ผมใช้บ่อยๆ APL เป็นอะไรที่รับได้ยาก เพราะอะไร เพราะใครบริหาร เรารู้ๆกันครับ

ออฟไลน์ nunix

แล้วหลังจากนั้นจะขาย eco car แล้วผ่อนคันใหม่ใช่ไหมครับ?
ความคิดส่วนตัวผมคิดว่ามีสองทางเลือก

หนึ่ง ขายคันนี้แล้วซื้อ eco ตามที่ Yenchar ต้องการ แต่เคสนี้ผมแนะนำถ้ามีโอกาสให้ซื้อมือหนึ่ง (ถ้าได้สิทธิรถคันแรก)
ถ้าไม่มีสิทธิรถคันแรก ให้ซื้อมือสองที่ราคาตกไปสัก 7 หมื่นขึ้นไป ซื้อเงินสด จะเจ็บตัวไม่มาก
เพราะรถคันแรก จะขายออกกันช่วง ตค 59 กันเยอะ เพราะครบ 5 ปีช่วงแรก (4ปี ของ จขกท พอดี)

สอง อย่างที่หลายท่านบอก ซื้อรถดีดีๆที่วิ่งในเมืองได้ประหยัดเช่น prius แล้วใช้ไปเลย 10 ปี
เพราะยังไงหลังจากเก็บชั่วโมงเสร็จ เราจะลาออกอยู่แล้ว ก็ต้องซื้อคันใหม่อยู่ดี ก็ผ่อนเบาๆยาวๆตอนนี้ไปก็ได้รถใช้ได้อีกยาวครับ

ปล. เข้าใจหัวออกคนทำงานด้าน Audit โดยเฉพาะ Big4 ในเมืองเนี่ย งานหนักจริงๆครับ ให้กำลังใจ 8)

ออฟไลน์ Bier

ผมเชียร์มิตซู Mirage นะ  ;D

ออฟไลน์ MystogaN

Prius ไหมครับ ใช้ยาวๆไปเลย :P

GreenG

• บุคคลทั่วไป