ผู้เขียน หัวข้อ: carcare meguiars แต่ละที่ราคาเท่ากันหรือป่าวคับ หรือว่าที่จังหวัดผมมันแพง  (อ่าน 31669 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
พอดีแถวบ้านผมพึ่งมีมาเปิดใหม่ 1 ร้าน

เป็นร้านแรกในจังหวัดที่มียี่ห้อ

เลยลองแวะเข้าไปดูสักหน่อย

แต่ตกใจว่าทำไมมันราคาแพงจัง หรือ ว่ายี่ห้อนี้เค้าแพงอยู่แล้วคับไม่เคยไปร้านแนวนี้สักที

นี่ป้ายราคาในร้าน

ค่าขัดเคลือบสี suv 4500 :o :o

กับ ไซต์ s เนี่ยคับ 2300

แล้วค่ามือลงwax suv 380 พระเจ้า!ค่ามือเฉยๆwaxก็เอาไปเองจะแพงไปถึงไหน วินมอเตอร์ไซต์หน้าบ้านผมจ้าง 20 ก็เอาแล้ว

ปกติราคาประมาณนี้หรือป่าวของยี่ห้อนี้ หรือสาขาบ้านผมมันแพงเอง

ร้านแถวบ้านผมใช้น้ำยาของ eagle one ค่าขัดไซต์ s เค้าคิด 1500 เอง suv ประมาณ 2300 ไปเจอ 4500 ตกใจเลย

วันนั้นเลยได้แค่เอา crv ไปร้านสีอย่างเดียวโดนไป 120 แต่ล้างนานมาก รถผมคันเดียว 2 ชม.เพราะในร้านไม่มีรถเลย

ใช้เวลาล้าง 1 ชม. เช็ดอีก 1ชม. = 2 ชม. แต่ผลคือเช็ดสะอาดดีมากไม่มีหยดน้ำเกาะอยู่เลย

ถามอีกเรื่องคับแล้วพวกคาร์แคร์ carlack  meguiars ฯลฯ น้ำยาโฟมที่เค้าใช้ล้างรถนี้เค้าจะแยกเป็นโฟมของ meguiars ฯลฯตามยี่ห้อคาร์แคร์หรือป่าวคับ

หรือว่าเป็นโฟมธรรมดาๆเอามาผสมในถัง ร้านไหนก็เหมือนกัน วันหลังผมจะได้ไปร้านที่ถูกกว่า
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ 6162002

คิดว่าไม่เท่านะครับ  แม๊กไกว ที่ผมเห็นในกทม. จะล้างไซส์ S 200 (เห็นในรูป จขกท. 150)  แต่ก็ถือว่าแพงกว่าคาร์แคร์ทั่วไป
และน้ำยาของแม็กไกวจริงๆก็ไม่ได้เลิศเลออะไร ในหมู่คนที่ชอบล้างรถเอง แม็กไกวเป็นแค่จุดเริ่มต้นเองครับ >_<

ออฟไลน์ be_worldnext

• Jr. Member
  • **
ราคาปกตินะครับ ถูกกว่าในกทม แถวบ้านผมประมาณ 30-50 บาทครับ  ;D

ออฟไลน์ TnP_PKt

ผมเพิ่งเอา Granvia ไปล้างแล้วก็เคลือบสีมาคับ

ราคาที่ จขกท บอกมาถือว่าถูกมากกกนะคับ

Granvia เค้าคิด XL ล้างสี ดูดฝุ่น ราคา 350 นะคับ

ผมแพงกว่าตั้ง 150 แหนะคับ

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
ถ้า Zymol หรือ Swisswax ราคาจะน่ากลัวแค่ไหน

ออฟไลน์ NKTS_8

• Newbie
  • *
แพงสมชื่อครับ ล้างสะอาดผมไม่ว่าหรอกเอาเข้าไปครั้งเดียวพอเลยคือสักแต่ว่าเอาฟองน้ำลูบอย่างเดียวคราบแมลงยังอยู่เต็มคราบโคลนตรงทางขึ้นก็เต็มเช็ดก็ไม่แห้งบอกเสร็จแล้วแต่น้ำหยดติ๋งๆอยู่

สู้ล้างอัดฉีดแถวบ้านไม่ได้ไม่ต้องดูหรูแต่ความสะอาดสุดยอดคราบไม่มีเหลือไม่เห็นต้องสั่งเลยน้ำไม่มีหยดแห้งสนิททำไมเขาล้างออกหมดล่ะราคาก็ถูก 160 เองสำหรับ Size L

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Full Member
  • Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
ต้องบอกว่า

ราคาแพงเป็น ราคาปกติครับ ^^

ผมล้างสาขารัชดาแพงกว่านี้ครับ

ไซส์ S M เริ่มมาก็ 200 250 แล้วครับ

ขัด เคลือบ ไม่ต้องพูดถึง

แต่ต้องยอมรับว่าหลายๆอย่าง

ร้านที่ราคาสูง ก็ใช้วัตถุดิบได้มาตรฐานกว่าร้านนอก

แต่แมกไกว์เองก็ไม่ได้เลิศเลอครับ

ถ้าเป็นต่างจังหวัดผมอาจจะล้าง

แต่ถ้าในกรุงเทพ การแข่งขันสูง ผมเลือกร้านที่เนี๊ยบๆดีกว่า ราคาพอกัน
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

ผมว่าถูกกว่าที่ผมเคยใช้บริการเล็กน้อยเหมือนกันนะครับ Synthetic Sealant คัน Cayenne ผมเคยทำที่ Paradise Park โดนไป 1600-1800 บาท เลยละครับ

ออฟไลน์ Prachsaphol_yjd

ผมล้างสีดูดฝุ่นเครือของ chemical guy ตรงโชคชัย 4 ซอย 18 เพิ่งปรับราคาใหม่จาก 120 เป็น 150 บาทเองครับ รถไซน์ S
ไม่มียัดนู้นี่ด้วยล้างเกลี้ยงและดีกว่าเครือ MG ตรงปั๊มน้ำมันเรียบทางด่วนรามอินทราครับ ยืนยันด้วยตัวผมอง แถมถูกกว่า 100 บาทด้วย ;D

ต้องบอกว่า

ราคาแพงเป็น ราคาปกติครับ ^^

ผมล้างสาขารัชดาแพงกว่านี้ครับ

ไซส์ S M เริ่มมาก็ 200 250 แล้วครับ

ขัด เคลือบ ไม่ต้องพูดถึง

แต่ต้องยอมรับว่าหลายๆอย่าง

ร้านที่ราคาสูง ก็ใช้วัตถุดิบได้มาตรฐานกว่าร้านนอก

แต่แมกไกว์เองก็ไม่ได้เลิศเลอครับ

ถ้าเป็นต่างจังหวัดผมอาจจะล้าง

แต่ถ้าในกรุงเทพ การแข่งขันสูง ผมเลือกร้านที่เนี๊ยบๆดีกว่า ราคาพอกัน

ออฟไลน์ headcutterz

• Full Member
ขัดลบลอยชักเงามันขั้นตอนเยอะนะครับ ทั้งโปรแกรมคงต้องทิ้งรถไว้ครึ่งวันเป็นอย่างน้อย
- ล้างรถ ดูดฝุ่น เช็ดน้ำยาทำความสะอาดภายใน-เบาะหนัง
- ทำความสะอาดคราบยางมะตอย คราบแมลง
- ลูบดินน้ำมัน
- ลงน้ำยาขัดลบรอย (น่าจะใช้ตัว D 151) ด้วยเครื่องขัด rotary อันนี้ร้านบ้าน ๆ ที่ไม่ใช่คาร์แคร์หายากหน่้อย ขั้นตอนนี้จะใช้เวลามากที่สุด เพราะจะต้องปั่นจนน้ำยาแตกตัวเป็นผงละเอียดทำหน้าที่ในการขัดผิวเคลียร์โค้ทให้เรียบ เพื่อรบรอยขนแมว รอบใยแมงมุม ฯลฯ
- ลงน้ำยาขัดชักเงา
- เคลือบแวกซ์

ส่วนแบบนำแวกซ์มาเอง 300 บาท รวมค่าล้างรถดูดฝุ่น 150 แล้วนะครับ ก็เหลือค่าลง 150 บาท แต่บางเจ้าก็มีโปรโมชั่นต่างกันไปเช่น ล่าง 5 ฟรี 1 หรือฝนตกล้างใหม่ฟรี

ออฟไลน์ chaiz

ผมว่าถ้าได้รับบริการครบขั้นตอน และทำแบบมืออาชีพจริงๆ ราคาปกติครับ

ให้วินมอไซค์ลงให้ อาจได้ของแถมเป็นรอยขนแมว เช็ดแว๊กซ์ไม่หมด ประมาณนี้

และขัดลบรอย มีหลายขั้นตอนตามที่ คห. บนบอกครับ ใช้เวลานานหลายชม. ถ้ารถใหม่ไม่มีรอย ก็แค่ล้าง เคลือบสี ก็พอครับ

ปล. ลงแว๊กซ์ด้วยมือ ขัดด้วยมือ มันก็เหนื่อยนะครับ ถ้าใช้เครื่อง ก็มีค่าเครื่องอีก ราคานี้น่าจะโอเคแล้วล่ะ

ออฟไลน์ The plant

• Jr. Member
  • **
ที่สุราษฎร์ บริการแย่มาก มานทำเหมือนกับว่า เราต้องไปกราบมานให้ล้างให้ เรื่องราคาผมไม่กังวลหรอก แต่ service mind และ คุณภาพ ต้องดี