ผู้เขียน หัวข้อ: ##รีวิว Ford Focus TDCi Ghia 10 มันมีดีอะไรทำไมคนถึงถามหา?!?!##  (อ่าน 80836 ครั้ง)

ออฟไลน์ 12ay13an

• Full Member
Re: ##รีวิว Ford Focus TDCi Ghia 10 มันมีดีอะไรทำไมคนถึงถามหา?!?!##
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2012, 19:08:08 »
ขอบคุณครับ  รีวิวเยี่ยมเลยครับ ;D

ออฟไลน์ boontarin

• Newbie
  • *
Re: ##รีวิว Ford Focus TDCi Ghia 10 มันมีดีอะไรทำไมคนถึงถามหา?!?!##
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 01:13:32 »
บรมโคตรๆๆๆๆละเอียดเลยครับ ขอบคุณมากครับ นี่เป็นรถคันนคงที่ผมชอบครับ
ข้างหน้ามันผทว่าสวยเลยนะ แต่ข้างหลังผมเฉยๆ ผมชอบหลังรุ่น 5 ปรุตูมากกว่า มันดูแปลกตาดี

ผมว่า Ford ทำรถดีเสมอ และรุ่นนี้เป็นรุ่นนึง ที่ผมเองไม่เคยสัมผัส แต่พอทราบถึง degree ในสนามแข่ง
เลยเป็นหนึ่งในใจเหมือนกันครับ
Freedom is the rights of all sentient beings.

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 11:36:34 »
อ่านสนุกและรีวิวละเอียดมากครับ

ออฟไลน์ Alzfredz

• M/T Addicted!!
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 23:16:36 »
อยากเป็นเจ้าของเหมือนกันครับ ^^

แต่ขอ Hatchback นะ อิอิ

เห็นทีไร เหลียวมองทุกทีเลยยย Focus TDCi เนี่ยยย ^^

ภายในเชยเหรอ? ช่างมันสิ รถเอาไว้ขับใช้งานนะ ไม่ได้เอามาเดินแฟชั่นสักหน่อย!! 555
Life didn't promise to be wonderful. So, we have to make it wonderful with our hands!!

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 08:08:28 »
รู้สึกเบาะหลังถ้าจะพับให้ราบได้ ให้ยกที่รองนั่งก่อนพับพนักพิงนะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 22:22:36 »
ขอบคุณครับสำหรับ review ดีๆครับ
FORD FOCUS โฉมนี้เป็นมาตรฐานที่ดีเมื่อเทียบกันคู่แข่งของมันเลยหละ(แต่ต้องเป็น TDCIนะ)
และสำหรับในยุโรป เวอร์ชั่น ST, และ RS รวมถึงตัวแรงจาก Mountune นั้นเป็น hot rod อันดับต้นๆของ class มันเช่นกัน

ยินดีด้วยกับเจ้าของรถรุ่นคุณภาพในยุคของมันครับ

ขอบคุณมากครับผม ผมว่ามันเป็นรถที่ดีนะดีมากๆในกลุ่มตอนมันเปิดตัว เพียงแต่TDCi นั้นมาช้าเกินไปแถมการโปรโมทยังไม่ค่อยดีเท่าไรทำให้ คนยังไม่ค่อยรู้จักมากนักครับ ;)

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 22:37:56 »
ผมเคยไปลองขับตอนมันลด 999,000 รู้ซึ้งถึงรสชาติ
ถึงภายในจะเชยและคุณภาพการประกอบงั้นๆ แต่พอได้ขึ้นแท่นขับแล้วลืมข้อเสียได้หมดเลย

รอว่าเมื่อไหร่ Mk3 TDCi จะมาซะที
รออยู่เหมือนกันเลยครับผม ส่วนเวลาขับลืมไปได้หมดจริงๆ เพียงแต่คนนั่งบ้างครั้งก็อยากได้อะไรที่มันสมค่าตัวมันหน่อยเคนั้นอ่าครับ(อันนี้ผมบ่นเอง555) :P

บรมโคตรๆๆๆๆละเอียดเลยครับ ขอบคุณมากครับ นี่เป็นรถคันนคงที่ผมชอบครับ
ข้างหน้ามันผทว่าสวยเลยนะ แต่ข้างหลังผมเฉยๆ ผมชอบหลังรุ่น 5 ปรุตูมากกว่า มันดูแปลกตาดี

ผมว่า Ford ทำรถดีเสมอ และรุ่นนี้เป็นรุ่นนึง ที่ผมเองไม่เคยสัมผัส แต่พอทราบถึง degree ในสนามแข่ง
เลยเป็นหนึ่งในใจเหมือนกันครับ

ขอบคุณมากๆครับ ตอนแรกก็บอกเจ้าของรถไปตอนจองเหมือนกันว่าทำไมไม่เอา5ประตู แต่เจ้าของคิดว่า4ประตูจะดูมีพื้นที่วางขามากกว่าและตอบโจทย์ได้ดีกว่าเลยมาจบที่4ประตู ซะงั้น ;D

ขอบคุณครับ  รีวิวเยี่ยมเลยครับ ;D
จะพยายามทำให้ได้แบบนี้เรื่อยๆครับ ;)

อ่านสนุกและรีวิวละเอียดมากครับ
ขอบคุณมากครับผม จะพยายามพัฒนาต่อไปครับ :D

อยากเป็นเจ้าของเหมือนกันครับ ^^

แต่ขอ Hatchback นะ อิอิ

เห็นทีไร เหลียวมองทุกทีเลยยย Focus TDCi เนี่ยยย ^^

ภายในเชยเหรอ? ช่างมันสิ รถเอาไว้ขับใช้งานนะ ไม่ได้เอามาเดินแฟชั่นสักหน่อย!! 555
ผมก็ยังมองเหมือนกัน ตัว5ประตูเนี้ยยิ่งใส่ขอบ18 นะโอ้ตัวธรรมดาก็เถอะ  ภายในเชยนี้ก็จริงอยู่ครับรถใช้งานไม่ได้เดินแฟชั่น5555 ;D

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 22:39:32 »
รู้สึกเบาะหลังถ้าจะพับให้ราบได้ ให้ยกที่รองนั่งก่อนพับพนักพิงนะ
อันนั้นรู้สึกจะเป็นตัว5ประตูครับผม ตัว4ประตูนี้รู้สึกว่าจะยกเบาะขึ้นไม่ได้อ่ะครับ :-\

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
*แก้ไขครับผม ยกได้จริงๆด้วยครับขอโทษทีครับผมแหะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2013, 21:49:26 โดย Moza »

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2012, 23:03:45 »
ขอบคุณครับ ;)

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 00:20:44 »
รถน่าใช้มากครับ
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2012, 10:20:41 »
เป็นยี่ห้อเดียวที่ผมมองผ่านๆว่าเก๋งดีเซลในยุคนั้นและก็ไม่ค่อยได้สนใจเลยตั้งแต่ออกใหม่ๆเพราะเหมือนมันฝืนธรรมชาติของรถเก๋ง และสุดท้ายก็ได้มาเห็นในรีวิวนี้อีกครั้งขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pasakorndvm

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2012, 16:30:41 »
ขอบคุณครับ
รถแรง ช่วงล่างดี
แต่เมียผม กับลูก ๆ เลือกขึ้นเป็นคันสุดท้าย เพราะเกียร์มีปัญหารถกระตุกแก้ไม่หาย ทิ้งรถไว้ศูนย์เป็นเดือน 2 รอบแล้ว
ลูกๆขึ้นไปแล้วอ้วกประจำ คงไม่ชอบกลิ่นคันนี้ และเบาะแถวหลังนั่งไม่สบาย นั่งไม่เกิน 10 กม. โอเค ครับ
'19 Honda Civic EL

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2012, 20:45:47 »
เจ้าตัวนี้มือสองหายากมากๆเลย  :D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2012, 09:12:52 »
ขอบคุณสำหรับรีวิวครับ

ผมก็ไม่อยากจะนึก ว่าถ้า Diesel มาใน Focus mkIII แล้ว ผมจะขาย mkIII ตัวนี้ของผมไปใช้ Diesel เลยมั้ย  :D

ออฟไลน์ Silverliner

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 11:12:03 »
ผมใช้ตัว 5 ประตูรุ่นราคาต่ำล้าน  ปรากฏว่าฟอร์ดแถมอุปกรณ์มาเต็มๆเลย 

ไฟหน้าเปิดปิดออโต้  กระจกส่องหลังดิมได้เอง  เบาะไฟฟ้าคู่หน้า

ปัดน้ำฝนอัตโนมัติ (เวอร์คมาก) 

ที่ไม่อยากได้แต่ดันให้มาทุกคันก็คือ  ยางติดรถที่ห่วยได้ใจทั้งเสียงดัง

และกระด้าง  เกาะถนนก็งั้นๆ  เปลี่ยนเสียแต่แรกเป็นดีที่สุด

ยางขอบกระจกหน้าต่างที่คงเป็นสเป็คของเมืองหนาวเพราะ

ส่งเสียงเอี๊ยดอ๊าดได้ตลอดเลาที่รถวิ่ง  ทั้งๆที่รถเก็บเสียงได้ค่อนข้างดี

เบาะที่สูงและโคตระแข็ง  แต่ก็ช่วยให้นั่งนานๆไม่เมื่อยเลย  เบาะหลัง

ที่แย่มากทั้งมุมตั้งและหมอนรองศีรษะรูปตัวแอลที่แข็งมาก

แต่ก็แลกกับความดีเด่นที่ผมก็เห็นด้วยกับท่านข้างต้นว่า  ขับแล้ว

ลืมความห่วยที่กล่าวมาแล้วทั้งหมด  มันนุ่ม หนึบ  เกาะหนับในโค้ง

ขับทางไกลนี่สวรรค์ครับ แช่ 140-180 นี่ขนมเลยครับแถมประหยัด

อีกตะหาก  ถังนึงกรุงเทพ-ภูเก็ต ได้ครับ

มันเป็นรถที่โอเวอร์สเป็คครับ  เคยเป็นรถที่ขายดีที่สุดติดต่อกันถึง

สามปีในอังกฤษ  แต่รุ่นที่ที่นั่นนิยมกันเป็นเครื่องดีเซล 1.6 ลิตร

ที่แสนประหยัด  แต่ก็ลดความแรงลงพอสมควร  ขอโทษครับที่

อังกฤษไม่มีรุ่น 4 ประตูขายครับ  มีแต่ 5 ประตูกับแวนครับ

ใช้มันแล้วก็รักมันครับ  มือสองคงหายากมากถึงกับหาไม่ได้

เลยครับ   เพราะใช้แล้ว"ติด" ครับ  น้องๆ 320d ในราคาแค่

1 ใน 3 

ออฟไลน์ pheet

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 14:13:09 »
ผมคิดว่าตัวนี้โครงสร้างน่าจะแข็งแรงมากๆ เคยเห็นแคมรี่ขับมาชนแคมรี่เสียหายหนักอยู่แต่นี่แทบไม่เป็นไรเลย

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2012, 09:34:05 »
 :-*ใช้มาปีกว่าแล้วครับ สามหมื่นกว่ากิโล ขับสนุก อัตราเร่งทันใจ ตอนนี้ยังไม่เจอปัญหาอะไรเกี่ยวกับตัวรถครับ นอกจากเสียงยางขอบประตูครับ :D