ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามระบบชนิดของพวงมาลัยรถยนต์ครับ  (อ่าน 3610 ครั้ง)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
ขอถามระบบชนิดของพวงมาลัยรถยนต์ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 20:47:57 »
ปัจจุบันมีกี่แบบหรอครับ

แต่ละแบบมียี่ห้อไหนใช้อยู่บ้างหรอครับ

ตอนนี้แบบไหนดีที่สุดแล้วที่มีตอนนี้ครับ

ขอบคุณครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอถามระบบชนิดของพวงมาลัยรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 21:56:40 »
มี แลด กับลูกปืนหมุนวนครับ

โดยส่วนตัวชอบแบบลูกปืน ถ้าเป็นรถกระบะนะครับ รวมกับช่วงล่างทอร์ชั่นบาร์ ลุยและทนทานหายห่วยเลย

แต่เก๋ง(เล็ก) แลคนะเหมาะแล้ว

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: ขอถามระบบชนิดของพวงมาลัยรถยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 22:12:03 »
พวงมาลัยพาวเวอร์ไฟฟ้า EPS แต่ใช้ไฟฟ้า ไม่ได้ยุ่งเกี่ยวกับเครื่องยนต์ ไม่มีน้ำมันพาวเวอร์

พวงมาลัยพาวเวอร์ ที่ยังใช้น้ำมันพาวเวอร์อยู่ ใช้แรงจากเครื่องยนต์ช่วย

พวงมาลัยไม่พาวเวอร์ ใช้แรงมือล้วนๆ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ M&M

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 23:01:17 »
สงสัยอีกอย่าง ครับระบบพวงมาลัย Direct steering ของ MB นี่ระบบการทำงานมันเป็นยังไงครับ

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 23:07:03 »
พวงมาลัยพาวเวอร์ไฟฟ้า EPS แต่ใช้ไฟฟ้า ไม่ได้ยุ่งเกี่ยวกับเครื่องยนต์ ไม่มีน้ำมันพาวเวอร์

พวงมาลัยพาวเวอร์ ที่ยังใช้น้ำมันพาวเวอร์อยู่ ใช้แรงจากเครื่องยนต์ช่วย

พวงมาลัยไม่พาวเวอร์ ใช้แรงมือล้วนๆ
แล้วทำไมวีออสก็EPSแต่เวลาหมุนพวงมาลัยตอนจอดรอบเครื่องดันดีดนิดนึง(ปิดแอร์นะครับ)

ออฟไลน์ erosa

• Full Member
    • New Navara 2014
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2012, 23:28:40 »
นิยมตอนนี้ก็แรคแอนพีเนียนครับ
ขับขี่มีน้ำใจ ปลอดภัยทุกคน  อัลเมร่ารถไฮบริด