ผู้เขียน หัวข้อ: ต้นทุนทำ Cattalog เล่มนึง มันแพงมั๊ยครับ  (อ่าน 8569 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mighty-X

• Hero Member
เห็นเซลล์บางคนก็ห๊วง...หวง
บางคนก็ใจดี ให้มา 2-3 เล่ม
เลยอยากรู้ราคาต่อเล่มมันอ่ะครับ ว่ามันแพงมากมั๊ย
เห็นลูกค้าบางคนเซลล์อุตส่าห์เอาให้ พี่แกเอามาพัดแก้ร้อนซะงั้น :( เสียดายย

แถมเซลล์บางคน(ของบางยี่ห้อ)
เราไปขอบอกว่าไม่มี แต่ลูกค้าอีกคนทำท่าจะจอง พี่แกก็เสกออกมาจากกระเป๋าให้ทันที หยั่งกะโดเรม่อน

ส่วนอันที่น่าเก็บสำหรับผมก็มี
- MITSU รุ่นใหม่ๆทุกรุ่นเลย
- HONDA ทุกรุ่น ใส่ข้อมูลมาเยอะดี แถมรูปก็สวยด้วย อย่างของ new Accord ก็กระดาษค่อนข้างดี และของ New Jazz เหลืองก็ทำลูกเล่นมาให้ซะด้วย(ตรงปกจะมีรถแจ๊สเปิดออกได้)
- VIGO อันใหญ่ๆของรุ่นแรกๆ ใหญ่มากจนหาที่เก็บไม่ได้เลย ต้องเอาพลาสติกมาคลุมไว้
- ISUZU ก็รูปสวยดีครับ (แต่ตกรุ่นบ่อยมาก ของ Platinum ยังได้มาไม่ครบทุกรุ่นเลย ออก Super มาอีกล๊ะ)
- Mercedes ทุกรุ่นก็หนาดีครับ แต่รุ่นใหม่ๆออกจะเล่มเล็กไปหน่อย
- NISSAN ก็หนา + รายละเอียดเยอะดีครับ

---------------------------------------------------------

ปล.
ของ MITSU รุ่นใหม่ๆ อย่าง Triton , Space Wagon , Pajero Sport ทำมาดีจังเลย กระดาษหนาปึ๊ก
เดือนที่แล้วอุตส่าห์ขับรถถ่อไปถึงเชียงใหม่ เพราะเชียงรายยังไม่มีศูนย์ Mitsu  แต่ก็คุ้ม ได้ทั้งลองขับและโบรชัวร์มาครบเลย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: ต้นทุนทำ Cattalog เล่มนึง มันแพงมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 13:21:10 »
มีตั้งแต่แผ่นละไม่กี่ 10 บาท จนถึงเล่มละหลายร้อยบาท

และถ้ากระดาษดีจัดๆ เล่มนึง อาจปาเข้าไป เกือบๆ 500 บาท ก็ได้ แต่แบบนั้น หายากแล้วครับในสมัยนี้ เว้นแต่จะไปหาเจอ ที่ญีปุ่น

ออฟไลน์ hadesto

• Jr. Member
  • **
Re: ต้นทุนทำ Cattalog เล่มนึง มันแพงมั๊ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 13:30:27 »
ถ้าเป็นแผ่นเดียวหน้าหลังก้ ประมาณ สิบกว่าบาทขึ้นอยู่กับกระดาษและจำนวนที่พิมพ์ ครับ

ผมมีของ มินิ ลเมนึง เซลล์ให้มาบอกว่าเล่มละ 500 กว่า เป็นเล่มหนารวมทุกอย่างและของแต่งด้วย

s class เล่มเต็มก็แพงเหมือนกันครับ

การแจกตรงนี้ขึ้นอยู่กับนโยบายบริษัทมากกว่าครับ

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 13:32:19 »
เห็นกระทู้นี้แล้วนึกึงตอนอยู่ม.ปลาย
เพื่อนผมมันขโมยเมนูของสเวนเซนส์
พี่สาวเพื่อนเคยขโมยเมนูของซิสเลอร์
แต่ละเล่ม ยังกะไบเบิล
แพงนะนั่น

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 13:48:49 »
เห็นกระทู้นี้แล้วนึกึงตอนอยู่ม.ปลาย
เพื่อนผมมันขโมยเมนูของสเวนเซนส์
พี่สาวเพื่อนเคยขโมยเมนูของซิสเลอร์
แต่ละเล่ม ยังกะไบเบิล
แพงนะนั่น

มันตัวได้นะครับ ระวังล่ะ

ถ้าคิดแบบ ม.ปลาย ซีรอก ก็ แผ่นละบาทครับ

ที่บ้านมีมิตซูซ้ำกันเยอะอยู่ และ เล็กซัส แบบรวมรุ่น และ IS250 เดี่ยว เป็นหนังสือเลย น่าจะแพง

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 14:20:49 »
จากประสบการณ์ที่เดินสายขอโบชัว ตั้งแต่อนุบาล
ส่วนใหญ่ใช้มุก เดิ๋ยว พ่อ แม่ ลุง ป้า นา อา
มาดู เซลล์เลยให้

โดยจะมียี่้อที่ขอยากๆ เช่น benz audi volk ... รถ europe ส่วนใหญ่
ถ้าเป็นแผ่นเดียวหน้าหลังก้ ประมาณ สิบกว่าบาทขึ้นอยู่กับกระดาษและจำนวนที่พิมพ์ ครับ

ผมมีของ มินิ ลเมนึง เซลล์ให้มาบอกว่าเล่มละ 500 กว่า เป็นเล่มหนารวมทุกอย่างและของแต่งด้วย

s class เล่มเต็มก็แพงเหมือนกันครับ

การแจกตรงนี้ขึ้นอยู่กับนโยบายบริษัทมากกว่าครับ

มิน่า benz นี่หวง จริงๆ เล่มเต็มหนามาก ผมมี s e c class

ส่วน bmw ก็ประหยัด ทำมันทุกรุ่น ใน เล่มเดียว แจก เล่ม เดียว เลย
ลองสังเกตเวลา ไปงาน

แบรนด์ ญี่ปุ่นส่วนใหญ่ จะของ่าย กว่า ยุโรป
ปล. ค. เห็นส่วนตัวน่ะครับ

ยกเว้น volvo ขอทีไรก็ได้
เหมือนถูกชะตากัยแบรนด์นี้
55
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 15:22:34 »
BMW ที่เห็นรวมเล่มนั้นคือเอาไว้แจกเวลาออก motor show ครับถ้าไปที่โชว์รูมจะมีแยกเล่มเป็นรุ่นๆครับ ( ผมมีของ e-60 อยู่เลยรู้ว่ามีแยกเพราะตอนนั้นคุณพ่อสนใจเลยไปแวะดูที่โชว์รูมแล้วได้มาครับ ) เหมือนกับ Honda ที่เวลาออกมอเตอร์โชว์จะมีแต่แคตตาล็อกรวมหากเป็นที่ศูนย์จะเป็นแยกรุ่นครับ ( เวลาผมเอารถhonda ทั้ง 2 คันไปเข้าศูนย์ก็จะไปหยิบมาเลย ที่ศูนย์สาทรอ่ะครับอยู่ในตำแหน่งที่เราหยิบได้เอง ) ส่วนเรื่องต้นทุนมีตั้งแต่หลักสิบจนหลายร้อยครับ ( อาศัยเคยเป็นเซลล์ขายกระดาษเข้าโรงพิมพ์มาก่อนในอดีตเลยพอทราบ โดยเฉพาะกระดาษBAC หรืออาร์ตการ์ดหนาๆแล้วเคลือบ UV อีกยิ่งแพงมากครับ ) โดยเฉพาะรถ premium แพงตามรถเลยครับ ที่ผมมีแพงสุด(ต้นทุน catalogue ) น่าจะเป็นJaguar xj (โฉมปัจจุบันในไทยที่ตกรุ่นไปแล้วในตลาดโลก) กับ Lexus LS430 ครับที่ต้นทุนน่าจะไม่ต่ำกว่าเล่มละ 200 บาทครับแต่ที่ประทับใจที่สุดคงเป็นที่ศูนย์ Lexus สุขุมวิท ตอนนั้นไปดู GS-300 กับคุณพอแล้วได้รับเล่มอย่างหนามาเล่มนึงแต่ไม่ได้ส่งให้กับมือเฉยๆใส่ถุงพลาสติกอย่างดีพร้อมใบราคามาให้ครับ ถึงตอนนั้นไม่ได้ซื้อแต่ผมกับคุณพ่อยังประทับใจไม่ลืมครับ ( หลังจากนั้นเกือบเสีงตังกับ IS-250 อีก2ครั้งแต่โดนท่านแม่ดักทางได้ทั้ง 2 ครับเลยอดไปตามระเบียบครับ )

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 16:32:39 »
ถ้าพูดถึงโบรชัวร์รถของตัวเอง ถ้าเป็นรุ่นรถที่ญาติใช้หรือตัวเองใช้
มีไม่ต่ำกว่า 2 เล่มครับ หุหุ
ส่วนรถยุโรป อันนี้ ตรงๆ เลยว่า ยากครับ โอยยย หวงมากมาย
เท่าที่จำได้ โบรชัวร์อันล่าสุดที่ได้มารู้สึกจะเป็น E90 ตอนเปิดตัวใหม่ๆ มั้ง

ตอนนี้เท่าที่มีอยู่ก็คือมักจะเป็นรถรุ่นใหม่ๆ หลังปี 51 เป็นต้นไปครับ รุ่นเก่าๆ โดนเผาไปเรียบ หุหุำ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออนไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 16:43:56 »
โบรชัวร์ volvo ของ่ายดี
แต่จะได้เป็นแบบ volvo range รวมทุกรุ่นอะครับ

โบรชัวร์แยกรุ่น ไม่ค่อยให้เท่าไร แต่ถ้าจะขอก็ให้นะ

โบรชัวร์ honda เซลล์อาจจะหวง ๆ ครับ แต่ปรากฎว่าในโชว์รูมมันมีให้หยิบ

โบรชัวร์ toyota เท่าที่ผมเจอมาคือ ไม่ค่อยให้เท่าไร

โบรชัวร์ benz หนาจริงครับ

แต่ที่ผมเคยเจอหนาของจริง คือ โบรชัวร์ audi ครับ เป็นเล่ม ๆ เลย
แยกเป็น 2 เล่มอีก คือ Detail กับ พวกรูปรถอะครับ เว่อร์มาก ๆ น่าจะแพงอยู่
I will buy Volvo some day.

ออนไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 16:56:32 »
เอามาอวดแล้วคร๊าบบ ของ audi A4

ซ้ายสุดคือ ปลอกหุ้มครับ  ตรงกลางคือเล่ม detail ขวาสุดคือ เล่มโฆษณาพวกรูป และ เทคโนโลยี

อีกรูปนึงก็ เป็นภายในของ เล่ม detail กับ รูปรถ ครับ

ทั้ง 2 เล่มเป็นกระดาษมัน ท่าทางแพงเชียว
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 20:08:08 »
โบรชัวร์ Volvo ของ่ายครับ (รู้สึกว่าเซลส์ยี่ห้อนี้ใจดี) ผมมีหลายเล่มเลย เล่มล่าสุดคือ C30
ข้อมูลเยอะ กระดาษมันอย่างดี น่าจะแพง

โบรชัวร์ Benz มีของ S-Class W220 เป็น international version เล่มนี้หนามาก เป็นปกแข็งอย่างดี ข้อมูลเยอะมาก
ิคิดว่าแพงสุดที่มีในบ้านแล้วแหละครับ เล่มอื่นๆ ก็หนาดี กระดาษแข็งดีด้วย

ของญี่ปุ่นที่ผมว่าดูดี น่าจะแพงก็มี Accord แล้วก็ Pajero Sport (เท่าีที่ผมมีนะ)

2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 21:01:06 »
ตอนนี้มีXF,Boxster  UKVer. แต่ละเล่มนี่ผมดูแล้วคิดว่าน่าจะหลายร้อยเหมือนกันอ่ะ

Chariot

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 21:44:30 »
ซาบสมัยก่อนเดินเข้าโชว์รูมที่เพชรบุรีก็ได้แล้วครับ แต่ตอนนั้นยังเด็กเลยไม่กล้า

เคยเขียนเมล์ brochure request ไป เขาก็ส่งมาให้ แยกเล่ม 9-3, 9-5 ด้วยล่ะครับ

ไม่รู้ว่ายุคหลังออโต้เทคนิคแล้วจะยังบริการดีๆแบบนี้อยู่รึป่าว

methus zaa

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 22:07:45 »
ผมมี xf,cayenne,boxster,911,e-class coupeทั้งหมดนี่เป็นของต่างประเทศหมดและยังมีโบร์ชัวร์bentley2เล่มจากต่างประเทศและยังมีอีกมากมาย แต่ละเล่มก้อคงแพงน่าดู

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 22:36:13 »
เอิ่ม....

นี่ถ้าแต่ละคน มาดูบ้านพี่

คาดว่า คงช็อคกันไปเลยมั้ง...... แหะๆ

ออฟไลน์ sakdituch5

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 22:51:24 »
ผมว่าพี่จิมมี่มีทุกรุ่งแน่เลย
ส่วนใหญ่ผมก็จะมีบ้างครับเล็กน้อย
แต่ที่สะสมไว้จะเป็นพวก  แอซเซตซารี่
เช่น   ของ  พอร์ รุ่นต่าง
ได้มา จากอาอะครับ 

methus zaa

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 22:52:29 »
อยากไปดูจังพี่จิมมี่ก้อคงมีของทุกประเทศเลยไหมครับ บ้านพี่อยู่ไหนอ่ะคับ อยากไปชม อยากไปเจอพี่ด้วยคับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 23:14:18 »
IS แพง แต่ไม่ยุโรปน่ะ

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 00:13:08 »
ของผมนี่ขอยากมากกกก

ได้แต่รถญี่ปุ่นส่วนใหญ่

เหอๆ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ MAXQ

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 01:01:04 »
ผมขอได้ตลอดเลยอะ.....มันแล้วแต่ด้วยหละครับเจอเซลล์ดีก็ดีไป

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 06:42:48 »
แพงไม่แพงไม่ทราบครับ รู้แต่ว่าขอหมด ผมเข้าไปทุกเว็บไซต์ขอมันหมดทุกอันส่งมาถึงบ้านพร้อมหน้าพร้อมตา
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 06:52:51 »
ผมพอมีเก็บบ้างครับ ส่วนใหญ่จะเป็นของ Toyota Honda มากกว่า

BMW นั้น ไม่เคยเห็นเล่มแยกเลย ผมได้เล่มรวมตลอด เล่มรวม หน้าปก x5 สีแดง มีประมาณ 5 เล่ม เข้าไปบ่อย ทั้งมอเตอร์โชว์ และโชว์รูม

ส่วน หน้าปก7มใหม่ มี 3 เล่มครับ ได้จาก ตอนซื้อรถ   งานมอเตอร์โชว์ และ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องง

ผมเก็บแต่ไม่เยอะครับ

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 09:05:24 »
วันหน้า เค้าคงแจกเป็น DVD ให้ไป ดูเอาเอง  แผ่นละ 5 บาทเอง 555

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 10:34:40 »
โบร์ชัวร์ที่ลงทุนมี(เท่าที่เก็นมาตั้งแต่ปี 2002)

Vigo + Ventury ใหญ่มากๆๆๆ
Vios 2006 มีซองใส่ให้เลย
Accord G8  กระดาษน่าสัมผัสมาก

ปล.เสียดายที่ไม่ได้เก็บ Civic 03 ทั้ง 1.7,2.0 และ innova ตัวเต็ม
ปล.2 Camry 3.5/Hybrid ยังไม่ได้สักที
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 23:21:48 »
ใหญ่ที่สุดคงเป็นของ Vigo 4WD ครับ ออกรุ่นใหม่หวังว่าคงจะไม่บังจอคอมผมมิดนะครับ
หนาสุดเป็นของ Audi ครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2009, 23:34:40 »
4 สี เคลือบมันทุกหน้า ไม่ยิงสปอร์ืท Uv หนังสือ 20 หน้า พิมพ์จำนวน 1000 เล่มครั้งแรก ประมาณ 50000-60000 รวมทุกอย่างแล้วที่เกี่ยวกับงานพิมพ์ (ไม่รวมการถ่ายภาพแต่งภาพ ทำต้นฉบับ) ยิ่งเยอะยิ่งถูกลง กระดาษ อาร์ทมัน 230G -  260G

ถ้ายิงสปอร์ท คราวๆ Pageละสามบาท ในราคา 1000 เล่ม  ยกเว้นเล็กมากๆ ก็ ถูกลงมาอีก

size A4 เคยเห็นที่พิมพ์ของ มิตซู คราวที่รู้มาม ประมาณ 20000 set ยิงสปอร์ท UVกระดาษการ์ด
น่าจะไม่เกินเล่มละ 15-20 บาท

ส่วน Manual ของ mitsu เป็นหมื่นๆเล่มเลย ส่งออกนอกทั้งนั้น ไม่รู้ราคา เท่าไรแต่น่าจะตกเล่มเกือบ 30 ใช้กระดาษดีมาก

V6 3500 เบนซิน ยัดลง ไทรตัน  ตัวต่ำสุด 2400 ที่มีในบ้านเรา และ ดีเซล 3.2 ส่งออกแถว แอฟริกา(ถ้าจำไม่ผิด)

สุดท้าย(ที่บ้านเป็นโรงพิมพ์ครับ)

ปล. กล่องถุงยางอนามัยก็เอาไปยิง sport Uv ถึงว่าดี แพ๊งแพง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้