ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเป็นคุณจะเลือกคันไหน Prius Standard กับ Altis 1.8+LPG  (อ่าน 11079 ครั้ง)

ออฟไลน์ streetballza

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นคุณจะเลือกคันไหน Prius Standard กับ Altis 1.8+LPG
« เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 17:26:47 »
ขอสอบถามความเห็นครับ พอดีมีเพื่อนมาปรึกษาจะออกรถใหม่ครับ เลยอยากมาลองฟังความคิดเห็นหลายๆท่านครับ ถ้าเป็นคุณจะเลือกคันไหน Prius Standard กับ Altis 1.8+LPG รถใหม่ป้ายแดงครับ

ข้อมูลประกอบการตัดสินใจครับ
- ส่วนใหญ่ใช้รถในเมืองครับ เส้นทางจรัญสนิทวงศ์-รัชโยธิน ทุกวัน (ติดมากกกก) ออกต่างจังหวัดเดือนละ 1-2 ครั้ง
- ครอบครัวมี 4 คน แต่ส่วนใหญ่ นั่งแค่ 2 คน
- เน้นความประหยัด ไม่เน้นแรง ขับเรื่อยๆ
- ต้องการใช้รถ 5 ปีขึ้นไป แต่ไม่น่าจะถึง 10ปีครับ
- ไม่จุกจิก

ปล.งบถึงแค่ Prius Standard นะครับ ขอบคุณครับ  ;D

ออฟไลน์ SitdownstrikE

• Sr. Member
Re: ถ้าเป็นคุณจะเลือกคันไหน Prius Standard กับ Altis 1.8+LPG
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 17:41:40 »
ถ้าเป็นคุณจะเลือกคันไหน ?

ตอบ ถ้าเป็นผม เลือก Altis 1.8 + LPG ครับ

เหตุผล ค่าซ่อม ค่าบำรุงจุกจิกน้อยกว่า หาที่ซ่อมหาอะไหล่ง่ายกว่า ค่าเชื้อเพลิงประหยัดกว่า ค่าตัวมันก็ถูกกว่าเยอะ

ข้อเสียสำหรับผม แค่ข้อเดียวครับ ภาพลักษณ์ทั้งภายใน ภายนอกสู้พี่อูฐไม่ได้  (ผมไม่สนใจออฟชั่น หรือเทคโนโลยีในรถมากนัก)

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
Re: ถ้าเป็นคุณจะเลือกคันไหน Prius Standard กับ Altis 1.8+LPG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 17:50:05 »
คู่นี้นะ พูดเรื่องความประหยัดมันไม่หนีกันเท่าไหร่

จขกท. บอกว่าขับเรื่อย ๆ ไม่รีบ ใจเย็น ๆ สบาย ๆ ยังไงผมก็เอา Altis ครับ เพราะส่วนต่างเยอะเหมือนกันเลยนะนั่น

ถ้าอยากประหยัดงบ 1.6 ผมว่าก็เอาอยู่แล้วล่ะครับ ไม่ก็ไปจบที่ City ตัว top ใช้สักพักลงแก๊สยังไงก็คุ้ม -*-
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ tspeed

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 17:56:32 »
เลือก Altis 1.8 + LPG ครับ เหลือเงินบาน และไม่กังวนเรื่องซ่อมบำรุงครับ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 18:01:05 »
ผมไม่เอารถติิดแก็สครับ กลัว  ;D

GoHomE

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 18:02:48 »
ผมเลือก พรีอุส ครับ เหตุผลเพราะมันเป็นรถไฟฟ้า ความสะอาท ความปลอดภัย.  คนสูงอายุเวลานั่ง taxi นานๆยิ่งรถติดด้วยแล้ว จะมึนๆศรีษะครับ  พวกเรายังหนุ่มยังสาว เลยอาจไม่รู้สึก ราคาแพงกว่าสักนิด แต่ได้สุขภาพในระยะยาวนะครับ.

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 18:29:12 »
ผมเลือก พรีอุส ครับ เหตุผลเพราะมันเป็นรถไฟฟ้า ความสะอาท ความปลอดภัย.  คนสูงอายุเวลานั่ง taxi นานๆยิ่งรถติดด้วยแล้ว จะมึนๆศรีษะครับ  พวกเรายังหนุ่มยังสาว เลยอาจไม่รู้สึก ราคาแพงกว่าสักนิด แต่ได้สุขภาพในระยะยาวนะครับ.

แต่แก๊สมันก็สะอาดพอสมควรเลยเหมือนกันเลยนะครับ พรีอุสขับที่ความเร็วสูงยังไงก็ต้องใช้น้ำมันอยู่ดี แต่แก๊สก็เป็นแก๊สอยู่ตลอด LPG หาเติมง่ายด้วย

แล้วอีกอย่างถ้า จขกท ยินยอมกับการติดแก๊สแล้วผมว่าก็ไม่มีปัญหา Altis 1.8+LPG ก็เป็นทางเลือกที่ดีครับผม

ออฟไลน์ alactaa

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 18:33:13 »
ผมเลือก prius ครับ
ผมเหมือนเจ้าของกระทู้ คือ ตอนซื้อ เลือกระหว่าง Altis 1.8 กะ Prius 
สุดท้ายตัดสินใจซื้อ prius เพราะ option เยอะกว่ามาก และอยากลองของใหม่ครับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 18:55:43 »
Altis 1.8+LPG เท่านั้นครับ

;)

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 19:12:01 »
ผมเลือก อัลติส lpg ครับ ...

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 19:13:26 »
เลือก Prius ครับ

ชอบรูปทรงเท่านั้น

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 19:29:58 »
ผมเลือกAltis+LPG เลยครับ ไม่จุกจิกแน่นอนครับ
ถ้าขับเรื่อยๆลองเปลี่ยนเป็นAltis 1.6 ก็ดีนะคับเงินเหลือๆ
ขายต่อหลังจาก5ปีแล้วไม่ช้ำใจเท่าprius แน่ๆคับ ;)

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 19:35:39 »
อัลติสติดแก๊สราคาขายต่อตกกว่าปกติเยอะเลยนะครับ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 19:54:42 »
ความคิดผมภาพลักษณ์ อัสติสรุ่น1.8หรือ2.0 กับ พรีอุส  ไม่ต่างกันมากเหมือนกับคัมรี่นะครับ  เพียงแต่ต่างเทคโโลยี  ผมเชียร์ อัติส แอลพีจี  เหลือเงินบาน

ออฟไลน์ amadasus

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 20:05:16 »
ถ้ามีงบ Prius ครับหล่อกว่าเยอะครับได้ลองของใหม่ ๆ ด้วย แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าจะใช้รถเกมส์ยาวด้วยหรือเปล่า

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 20:09:10 »
- ไม่จุกจิก
เงื่อนไขข้อนี้ข้อเดียว ตัดออกทั้งคู่เลยครับ

รถไฮบริด ระบบน้ำมัน ระบบไฟฟ้า ระบบแปลงสารพัดอยู่ในรถ เป็นไปไม่ได้ที่จะไม่จุกจิกเลยในระยะยาว

1.8 ตัวรถทั้งคนทนมากแต่ยกเว้น CVT นี่น่าห่วง ยิ่งเจอรถติดมากบ่อยๆ ตลอดเวลา ผมไม่ค่อยมั่นใจว่า CVT จะทนไหวสักกี่ปี

ถ้าออกต่างจังหวัดบ่อยๆ จะน่าเล่นกว่า เพราะ CVT ไม่รับภาระหนักเท่าไหร่ ช่วยประหยัดน้ำมันได้อีก

แต่ดูการใช้งานแล้ว ถ้าสมบุกสมบันขนาดนี้ เป็นเงินผม ผมเอา ALTIS 1.6G ครับ ออโต้4สปีดโบราณๆ นี่แหละ ทนจัด

ไม่งั้นมีอีกตัวเลือกนึง คือตัดเงื่อนไข "ไม่จุกจิก" ทิ้งไปจากความต้องการครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 20:09:56 »
LPG ONLY

;D ;D ;D

ออฟไลน์ Skyline

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 20:14:24 »
ผมเลือก Altis ครับ ผมเห็นพรีอุสละนึกถึงปลาวาฬ ไม่ชอบเลยครับ ขออภัยคนที่ใช้อยู่นะครับ

ออฟไลน์ Dr.Pop

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 21:03:46 »
ถ้าเลือกสวยเลือก prius

ออฟไลน์ checkmate

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 21:33:15 »
Prius ครับ แก็ส ดมทุกวันเสียสุขภาพครับ คุยกันมาหลายคนแล้วครับคนขับ taxi

ยังไงไอแก็สก็มีหลุดเข้าห้องโดยสารครับ เครื่องโทรมไวแล้วคนยังโทรมไวครับ จากคนอ้วนๆ นี้ผอมเลยหลายคน

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 21:55:47 »
คุณจะเอาภาพลักษณ์ หรือจะเอาประหยัดเงินจริงๆ

ถ้าคุณเอาพรีอุส มันก็ประหยัดน้ำมันจริง แต่ราคามันก็ต่างกันอยู่โข ส่วนต่างเติม lpg ได้อีกนาน
หรือถ้าคุณไม่แคร์ ส่วนต่างราคา แล้วคุณอยากดูดี อยากได้เล่นมากกว่ารถปกติ คุณก็จัดเลย ภาพลักษณ์มันดูดีกว่าอยู่แล้ว

แต่ถ้าคุณไม่สนที่บอกมา ก็จัดอัลติสครับ ขับได้เหมือนกันประหยัดเงินในกระเป๋ากว่า ทั้งตอนซื้อและหลังซื้อ
หลังซื้อก็เช่น ค่าประกัน ค่าดูแลรักษา

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 22:52:09 »
งบไม่ใช่ปัญหา ผมเลือก prius ครับ ใช้ในเมืองสบายเลย (5ปี ขายเทรินรถใหม่)

ออฟไลน์ Sun19

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 22:58:46 »
Prius ครับ ถ้างบถึง มองความปลอดภัยครับ  ถุงลม 7 ใบ (TRC ,VSC , มีดีกว่าไม่มี)โครงสร้างโดยรวมดีกว่า

ที่นั่งแถว 2 พับได้ ขนของเวลาไปซื้อ อะไร ได้เยอะ อเนกประสงค์กว่า มีระบบล็อก 2 ชั้น (หมายถึงเดรสล็อคนะครับ)

แค่ต้องหาที่จอดในห้างให้ดี จอดซ้อนคันแล้วเข็นไม่ได้(จอดลงรถใส่ P เท่านั้น มิเช่นนั้น สี อาจเป็นรอยได้ง่ายๆ) คหสต.

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 22:59:37 »
Prius คับบใช้ไป 10 ปีก้ไม่พังคับดูแลดีๆ

ออฟไลน์ osprey

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 23:03:09 »
Prius ตัวTop + สีแดง ครับ.. ;D

คือ ชอบOption + ไม่ชอบรถใช้ LPG + ชอบสีแดง คร้าบ..
(จริงๆแล้วคงเป็นความเหมาะสม ลงตัวกับ Lifestyle ของแต่ละบ้านอะครับ)  :)

ออฟไลน์ jumpon_khun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2012, 23:35:18 »
พรีอุส ครับ ใช้แล้ว ใจเย็นลงเยอะเลย look ไม่ใช่สปอร์ต ขาลุยนะครับ มันจะประหยัดเพราะเรามีวิธีทำให้รถประหยัด ไม่ได้ประหยัดเพราะเปลี่ยนเชื้อเพลิงให้ถูกลง ได้ความปลอดภัยด้วย ถ้ารถไฮบริดคิดภาษีเท่ารถทั่วไป ต้องแพงกว่านี้นะครับ แค่นี้เราก็ได้รถคุณภาพเกินราคา เมื่อเทียบกับรุ่นทั่วไปแล้วนะครับ ไปลองขับดูครับ หากอยากรู้ว่าแรงมั้ย กด power mode ดู hybrid ก็ได้ความรู้สึกหลังติดเบาะเหมือนกันนะ ดูรีวิวรุ่นเดิมของพี่จิมมี่ได้ครับ ราคานี้มี 9 วิ แค่ focus TDCi ในตำนาน กับ พรีอุสนี้แหละที่เราต้องการ ใช้กันเยอะๆ รถดีๆ ที่พี่โต หมายมั่น ไม่ได้ทำเป็น mass product  แต่มันคือ มาสเตอร์พีซ ของโตโยต้า นะครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 02:12:09 »
เลือก Altis 1.8+LPG ครับ

เฉพาะค่ารถ เหลือเอาไปเติมน้ำมัน ราวๆ 2แสน

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 02:49:54 »
ผมว่าคุณกำลังเข้าใจผิดเรื่องแก๊สอยู่นะครับ
รถแท๊กซี่เก่าๆ แก๊สจะรั่วเข้ามาในห้องโดยสารครับ เนื่องจากเขาไม่ได้สนใจจะแก้ไขอะไร ดมๆไปมันก็ชิน (เรื่องนี้ถามพวกอู่แก๊สได้ครับ)
แต่รถเดี๋ยวนี้ อู่ดีๆติดไม่มีปัญหานี้หรอกครับ เพราะอู่ดีๆจะนัดเช็ครั่วเป็นประจำอยู่แล้ว (ผมก็เพิ่งไปเช็ค 20000กิโลมา มีซึมนิดหน่อยตรงสามทาง แต่แก้แล้ว)

ที่สำคัญ LPG เผาไหม้มายังไงก็สะอาดกว่าเบนซินนะครับ ^^

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 07:29:32 »

โจทย์คุณมันไปทางพรีอุสครับ ลองขับดู
ขับแล้วรู้สึกเย็นลงขึ้นเยอะ ทั้งๆที่อัตราเร่งรถมันก็พอๆ กับ 1.8 หลายๆ คัน

แต่เรื่องที่ว่าพรีอุส สะอาด รักโลก ผมไม่ค่อยเห็นด้วย เพราะกว่าจะได้แบตเตอรรี่มา
ต้องระเบิดภูเขาเผากระท่อม หาแร่ธาตุมาเป็นส่วนประกอบในการผลิต

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 07:38:16 »
หลังจากเปิด AEC แนวโน้ม LPG จะมีการปรับขึ้นให้ใกล้เคียงราคาโลกครับ ส่วนต่างจะแคบลงระหว่างน้ำมันกับ LPG  แต่ทั้งนี้ก็ยังถูกกว่าเกือบครึงอยู่ดีครับ

ในกรณีนี้ LPG คุณไปติดต่างหากใช่ไหมครับ ลอง+/- ดูครับว่า วิ่งวันนึงเท่าไหร่ แล้วกี่ปีจะคืนทุน หลังจากนั้นถึงคุ้มทุน แต่ในกรณีนี้เน้นไม่จุกจิก ผมให้ภาษี Altis มากกว่าครับในระยะยาว หรือหมดประกัน

LPG ได้ร้านติดตั้งดีๆ อุปกรณ์มีคุณภาพและเหมาะสมกับเครื่องยนต์ ใช้งานเนียนๆใกล้เคียงน้ำมันครับ ไม่มีกลิ่นใดๆนะครับ (นั่นมาจากการติดตั้งไม่ได้มาตรฐาน และเป็นความเชื่อครับ) ผมขับรถก่อนนี้มาสองคันรวมกันเกือบ 10 ปีได้ ใช้ LPG ทั้งคู่ ยืนยันว่าไม่มีกลิ่น รวมถึงอัตราเร่งต่างๆใกล้เคียงน้ำมันมากครับ แถมมีความสุขเวลาเติมด้วย น้อยครั้งที่จะเติมเกิน 500 บาท