ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเป็นคุณจะเลือกคันไหน Prius Standard กับ Altis 1.8+LPG  (อ่าน 11080 ครั้ง)

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
Re: ถ้าเป็นคุณจะเลือกคันไหน Prius Standard กับ Altis 1.8+LPG
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 07:42:28 »
ผมว่าเบื้องหลังของพลังงานทุกอย่าง ไม่สวยงามสักอย่างครับ ส่วนแร่ลิเธียม มาจากแม่น้ำส่วนใหญ่ครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ถ้าเป็นคุณจะเลือกคันไหน Prius Standard กับ Altis 1.8+LPG
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 08:16:22 »
ตอบในฐานะที่เจอโจทย์นี้มาแล้ว

คำตอบสุดท้าย ซื้อพรีอุสมาครับ
เพราะแอร์แบค 6 ใบ และความปลอดภัยด้านอื่นๆ

อัลติส 1.8 แรงโครตๆ คันเร่งไว ช่วงล่าง ณ ตอนนี้ปรับจนดีแล้ว นุ่ม+เกาะ
แต่พรีอุส เป็นแนวนุ่มๆ คันเร่งช้าไปหน่อย มาแนวๆไหลเรื่อยๆ(แต่ดึงเอาเรื่อง)

LPG ใช้ดีครับ ประหยัด แต่เหมาะกับคนที่มีเวลาดูแลรถ ดูรถเป็น
ส่วน ไฮบริด คือ ขับอย่างเดียว ไม่ต้องดูแล แต่ต้องเข้าศูนย์อย่างเดียว
ข้อดีของอัลติสคืออู่ไหนก็ซ่อมได้ ทำได้หมด
ถ้าตัว 1.8 เรื่องเกียร์ อาจจะต้องพึ่งศูนย์ แต่เรื่องอื่น อู่ไหนๆก็ทำได้
แต่พรีอุส เข้าศุนย์เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 08:57:04 »
จริงๆโจทย์แค่นี้ซิตี้ก็เหลือๆนะครับ แต่ถ้าสองตัวเลือกนี้ก็คงอัลติสแหละครับด้วยเหตุผลเรื่องค่าตัวรถที่ประหยัดได้เยอะกว่ากันมากมายแต่ถ้าไม่แคร์ในจุดนี้ก็แล้วแต่ชอบครับเพราะตอบโจทย์คุณได้หมดมั้งคู่พอๆกัน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 10:23:20 »
ถ้าคิดว่าไม่เกิน 10 ปีจริงๆ พริอุส ก็น่าสนใจอยู่ครับ หากยังไม่พอใจในความประหยัด จับดมแก๊สในภายภาคหน้าไปเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 10:36:56 »
ถ้าคิดว่าไม่เกิน 10 ปีจริงๆ พริอุส ก็น่าสนใจอยู่ครับ หากยังไม่พอใจในความประหยัด จับดมแก๊สในภายภาคหน้าไปเลยครับ  ;D
มาแอบฮาครับ พี่อุ๊ต ติดแกสคงจะประหยัดโคตรๆอะนะ ฮาๆ
ถ้าเป็นผม ผมคงเลือก Altis 1.8 +LPG ครับ ได้รถขับสนุก แถมยังประหยัด เรื่อง CVT ผมไม่ห่วงมาก เพราะนี้คือ "TOYOTA" ครับ สบายใจหายห่วงแน่นอน!!!!!

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 11:26:17 »
Altis 1.8 LPG+E85 ;D

ออฟไลน์ Amj

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 11:56:11 »
Altis 1.8 LPG+E85 ;D

จับคู่แบบนี้จูนแก๊สเหนื่อยครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 16:55:11 »
Prius ครับ แก็ส ดมทุกวันเสียสุขภาพครับ คุยกันมาหลายคนแล้วครับคนขับ taxi

ยังไงไอแก็สก็มีหลุดเข้าห้องโดยสารครับ เครื่องโทรมไวแล้วคนยังโทรมไวครับ จากคนอ้วนๆ นี้ผอมเลยหลายคน

:o ติดแก็สแล้วผอมเลยเหรอ !!! ผมรีบเอารถไปติดแก็สเลยดีกว่า ฟิตน่งฟิตเนสอะไร ไม่ต้องไปแล้วววว  ;D
ฟิ้วววววววววว

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 17:39:56 »
มาแอบฮาครับ พี่อุ๊ต ติดแกสคงจะประหยัดโคตรๆอะนะ ฮาๆ
ถ้าเป็นผม ผมคงเลือก Altis 1.8 +LPG ครับ ได้รถขับสนุก แถมยังประหยัด เรื่อง CVT ผมไม่ห่วงมาก เพราะนี้คือ "TOYOTA" ครับ สบายใจหายห่วงแน่นอน!!!!!

เติม E85 เลยด้วยเอ๊า  ;D

แต่ถ้าเลือกจริงๆ ณ.วันนี้ผมก็เลือก altis+lpg ครับ ยังพอมีเหลือไปทำอะไรต่อมิอะไรได้อีกนิดๆหน่อยๆ  ;)

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 18:09:58 »
เลือก Altis E85
ผมใช้ Civic E85 ใช้แทนคันเก่าที่ LPG มาตลอด ก็รับได้กับค่าเชื้อเพลงนะ ใช้ในพื้นที่รถติดนรกเหมือนกัน

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 22:49:50 »
ส่วนต่างเป็นแสนแสนที่พรีอุสแพงกว่า altis 1.8 มันก็มีของแลกเป็น อ็อปชั่นที่เพิ่มเข้ามาน่ะครับ ส่วนใครจะคิดว่าคุ้มไม่คุ้มอันนี้ก็แล้วแต่บุคคล
 ราคาและตำแหน่ง Prius มันคือรถหยัดน้ำมันสำหรับคนส่วนใหญ่ที่ไม่เดือดร้อนที่จะซื้อมัน ส่วน altis+LPG ดูเหมือนรถที่คนใช้ต้องการประหยัด คชจ.ตั้งแต่แรกเริ่มจนจบกระบวนการ ถึงแม้จะไม่ดูชิ้กดูเก๋เท่ารถอย่าง พรีอุส

ออฟไลน์ jimsrsa

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 10:09:48 »
ถ้าคนไม่เคยใช้แก็สเขาจะเลือก Prius
ถ้าเคยใช้แก็ส Altis เลย หรือ Prius+lpg ก็น่าลอง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 11:02:59 »
งบถึงจะเอาอัลติสทำไมครับ Prius มีดีกว่าทุกอย่างอยู่แล้วที่ไม่ใช่แก๊ส

ลองนึกดูว่าถ้าเกิดวิ่งแล้วลื่นไถล หรือมีอะไรมาชนด้านข้าง อัลติสจะปกป้องตรงนี้ได้หรือไง?

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 11:14:31 »
- ไม่จุกจิก
เงื่อนไขข้อนี้ข้อเดียว ตัดออกทั้งคู่เลยครับ

รถไฮบริด ระบบน้ำมัน ระบบไฟฟ้า ระบบแปลงสารพัดอยู่ในรถ เป็นไปไม่ได้ที่จะไม่จุกจิกเลยในระยะยาว

1.8 ตัวรถทั้งคนทนมากแต่ยกเว้น CVT นี่น่าห่วง ยิ่งเจอรถติดมากบ่อยๆ ตลอดเวลา ผมไม่ค่อยมั่นใจว่า CVT จะทนไหวสักกี่ปี

ถ้าออกต่างจังหวัดบ่อยๆ จะน่าเล่นกว่า เพราะ CVT ไม่รับภาระหนักเท่าไหร่ ช่วยประหยัดน้ำมันได้อีก

แต่ดูการใช้งานแล้ว ถ้าสมบุกสมบันขนาดนี้ เป็นเงินผม ผมเอา ALTIS 1.6G ครับ ออโต้4สปีดโบราณๆ นี่แหละ ทนจัด

ไม่งั้นมีอีกตัวเลือกนึง คือตัดเงื่อนไข "ไม่จุกจิก" ทิ้งไปจากความต้องการครับ

นี่แหละไม่จุกจิกของจริงครับ พรีอุสเข้าอู่นอก ผมว่ายังต้องรอดู
ขับอัลติส 0 ไหนงอแง อยู่แถวจรัญฯ เข้าอู่แท๊กซี่ยังได้เลย ประหยัดกว่า ระยะยาวสบายใจกว่า แน่
เชียร์อัสติส 1.6 ติด LPG อีกเสียงครับ