ผู้เขียน หัวข้อ: // ประกาศ กฎของเว็บ ข้อใหม่ เพื่อป้องกันพวก ทำรีวิวแฝงโฆษณา!! //  (อ่าน 10789 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
มีอีเมล์ ต่อไปนี้ มาถึง ตา Comodo Kung....เอ้ย!! Arado Kung เมื่อช่วงเช้าวันนี้

คุณ Arado_kung  ครับ

ทางเราเป็นทีมงาน บริษัท XXXX  ซึ่งเป็นบริษัท Agency online เนื่องจากทางเราเห็นผลงานจากทางคุณ Arado_kung  ใน Link http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,XXXXX.0.html   

ทางเราต้องการให้ คุณ Arado_kung  เขียนคอลัมป์ Review ศูนย์บริการของรถ XXXXXXXX ให้กับทางเราครับ
โดยการเขียน Review นั้น ทางเราต้องการให้คุณเขียนเฉพาะ Text และ มีภาพประกอบ จำนวน 1 ครั้ง
ทางเรามีข้อมูลมาให้ประมาณนึงคุณสามารถใช้ประกอบการเขียนได้ครับ

รบกวนคุณ Arado_kung  ช่วยระบุคำตอบตามคำถาม 2 ข้อข้างล่างให้กับทางเราด้วยครับ

1.  - ราคา Review 1 ครั้ง อยู่ที่เท่าไหร่ครับ
3.  - ถ้าตอบตกลงที่จะ Review สามารถขึ้นให้ทางเราได้วันไหนครับ

ถ้ามีข้อสงสัย หรือ อยากขออะไรเพิ่มเติม สามารถติดต่อกลับมาได้ตาม ข้อมูลที่อยู่ด้านล่างได้เลยครับ

ขอบคุณครับ

----------------------------------------------------------

ผมรู้อยู่แล้วว่า สมัยนี้ เอเจนซีโฆษณา จำนวนมาก พยายามจะหาช่องทางในการใช้เงินโฆษณา
ของเจ้าของสินค้า กันในรูปแบบต่างๆ และวิธีนี้ ก็เป็นอีกวิธีหนึ่ง ที่พวกเขาพยายามใช้กัน

แต่ไม่นึกว่า จะแพร่มาทางวงการรถยนต์ ได้ด้วยนะ วิธีการแบบนี้

คือ ถ้าไม่ หว่าน Seed แอบเนียนโฆษณาแฝงตาม Webboard เหมือนที่เราด่าหนักๆ กันตลอดมา
ก็จะใช้วิธี จ้างคนเขียนรีวิว

เรื่องของเรื่องก็คือ เอเจนซี เหล่านี้ มักพยายาม ควานหา คนธรรมดาทั่วไป ที่ฝีไม้ลายมือในการเขียนดีหน่อย
พอจะมีคนจำชื่อที่ใช้ประจำได้บ้าง มาช่วยเขียนรีวิว ให้ โดยมีค่าจ้างให้ ซึ่งปกติ ขั้นต่ำก็อยู่ที่ 5,000 บาท
ต่อ 1 บทความ ถ้ายาวหน่อย หรือหลายตอนหน่อย ก็จะแพงกว่านั้น

เอเจนซีพวกนี้ ทำไปโดยไม่สนใจว่า ถ้า คนอ่าน เขารู้ว่า มันเป็นโฆษณาแฝง เขาจะยิ่งเกลียดแบรนด์
และถึงขั้นด่าใส่ ถล่มใส่ ว่านี่คือโฆษณาแฝง ซ้ำร้าย ตัวเอเจนซีเอง นั่นแหละ จะโดนลูกค้าด่า
โดยไม่จำเป็น ไม่เข้าเรื่อง!

แต่ก็ยังแอบทำกันอยู่เรื่อยๆ แบรนด์เจ้าตลาด เนี่ย ตัวดี คือ จะหว่าน Seed ไปเรื่อยๆ
เพราะเอเจนซีบอกให้ทำ ตัวเองก็ไม่รู้ เพาะไม่ว่างมามอนิเตอร์ดู กว่าจะรู้อีกที ความชิบหายก็บังเกิด ก็มีมาแล้ว

เรื่องน่าแปลกก็คือ รู้ทั้งรู้ แต่เอเจนซี เหล่านี้ ก็ยังคงควานหา นักเขียนอิสระ ด้วยวิธีการแบบนี้อยู่ต่อไป

ว่าง่ายๆก็คือ เขากำลังควานหา "บล็อกเกอร์ ด้านรถยนต์ ที่พร้อมจะรับเงินเขียนเชียร์โฆษณาให้พวกเขา"
เหมือนที่พวกเขา ทำสำเร็จมาแล้ว กับวงการเครื่องสำอางค์ และธุรกิจอื่นๆ ไงครับ!!

เผอิญ โชคร้ายของ เอเจนซี ที่ Arado Kung ไม่ใช่คนแบบนั้น เลยส่งเรื่อง แจ้งมายังผม
อยากบอกว่า คุณผู้อ่านของ Headlightmag ส่วนใหญ่ ไม่ใช่คนประเภทที่ต้องขัดสน จนต้องทำงานหากินด้านนี้
และผมกล้าพูดว่า ส่วนใหญ่ จะไม่เห็นด้วย กับการโฆษณาแฝงในลักษณะแบบนี้!

ก็คงต้องขอประกาศ เพิ่มเติมกฎกันอีกข้อนึงละว่า...

ถ้าสมาชิกคนไหน มีพฤติกรรม รับเงินมาเขียนโฆษณาแฝง รีวิวประเภท User's Voice ที่อ่านพบว่าเข้าข่ายโฆษณาแฝง
จะถูกแบนออกจากการเป็นสมาชิกทันที ล็อก E-Mail ไว้ ไม่ให้สมัครอีก ต่อให้สมัครมาใหม่ ก็จับได้อยู่ดี !

เอเจนซี ทั้งหลาย
ขอเชิญ เก็บวิธีการแบบนี้ ไปใช้ กับวงการเครื่องสำอางค์ หรือวงการอื่นๆ เถอะ
อย่าเอามาใช้กับวงการรถยนต์

วงการนี้ ไม่มี บล็อกเกอร์ ด้านรถยนต์ เหมือนอย่างวงการเครื่องสำอางค์
ขอโปรดเข้าใจเสียที และเลิกคิดจะควานหาได้แล้ว

ประกาศให้รับทราบโดยทั่วกัน และอย่าให้มีเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นอีก

ครั้งนี้ ไม่ประจานชื่อบริษัทของพวกคุณ ก็บุญแล้ว!

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
โหเดี๋ยวนี้มีแบบนี้ด้วยสุดยอดเลยครับ พยายามทุกวิถีทาง โดยไม่สนกฎเกณ

มีมานานแล้วครับ

วงการเครื่องสำอางค์ หนักสุด
ที่เหลือ สินค้าทั่วๆไป ก็ใช้วิธีนี้ด้วยเช่นกัน

เอเจนซีทั้งหลาย เลยคิดว่า จะใช้กับวงการรถยนต์ได้
แต่..รถยนต์ ไม่ใช่ของแค่บาทสองบาท แล้วจะมาจูงจมูกคนกันง่ายๆ

พวกเขาประเมินต่ำไปแล้วละ!

keanetona

• บุคคลทั่วไป
รับทราบครับ

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
รับทราบครับพี่จิมมี่  ผมเบิกเนตรก็วันนี้เอง
หลายวิธีการหากินกันจริงๆ ;)

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
นับถือน้ำใจคุณ Arado Kung จริงๆ ถ้าเราอยู่ร่วมกันโดยไม่หวังผลประโยชน์แอบแฝง เราก็จะได้รับความสนุกควบคู่ไปกับความจริงครับ  :D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ล่าสุด

เราได้ส่ง อีเมล์ แจ้ง ให้กับทาง เอเจนซี ดังกล่าว ว่า
จะของดการทำธุรกรรมใดๆ กับทาง เอเจนซี แห่งนี้ "และบริษัทในเครือทั้งหมด"

ครับ ผมยอมที่จะให้รายได้ของตัวเองมันขาดหายไป

แต่ผมเลือกจะยืนอยู่บนพื้นฐานของความถูกต้อง เป็นธรรม

ผู้บริโภค ไม่ควรจะได้รับโฆษณา ในลักษณะของการ หลอกให้อ่าน หรืออ้อมๆให้อ่าน อย่างไม่เต็มใจ
ไม่ว่าจะเป็นกรณีใดๆทั้งสิ้น! เพราะนั่นเป็นสิ่งที่ผม J!MMY ยอมรับไม่ได้อย่างเด็ดขาด!

ไม่ประจานชื่อ เอเจนซี ลงเว็บนี้ ก็บุญแล้ว! เห็นกลัวจะเสียภาพลักษณ์องค์กรกันดีนัก ก็เล่นแบบนี้เลยแล้วกัน!

ออฟไลน์ tyong

ผมก็เคยได้รับการติดต่อให้เขียนเหมือนกันครับ แต่อันนั้นเป็นธุรกิจอสังหาฯ ผมไม่ได้สนใจเพราะคงไม่มีเวลา จึงไม่ได้ติดต่อเค้ากลับไปครับ  :)
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ Action

เด๋วนี้ใต้ดินมันเยอะจริง ๆ อันไหนจริงอันไหนเล่นต้องใช้วิจารณญาณในการอ่านอย่างมาก ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ HmeeJeabJeab

• Newbie
  • *
เดี๋ยวนี้ เค้าเป็นกันขนาดนี้เลยเหรอครับ

น่ารังเกียจเนอะ

+1,000,000 พี่ J!MMY

ออฟไลน์ ChoCcoYen

ขอบคุณทีมงานและคุณ Arado Kung นะครับที่ทำให้ user ที่ไม่ค่อยมีความรู้อย่างผมยังมีพื้นที่ให้หาข้อมูลหาความรู้ใ่ห้ตัวเองบ้าง  ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

คำถามคือ ไม่รู้ว่าเป็นรายไหน แต่พี่ยังจะทำรีวิวยี่ห้อนี้อยู่ต่อไปหรือไม่ ซึ่งจะน่าเสียดายมากถ้าเป็นค่ายหลักในไทย หวังว่าคงไม่ใช่ค่ายดังหรอกนะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่ต้องถึงกับแบนเค้าและเครือของเค้าทั้งหมดก็ได้มั้งครับ ถึงสิ่งที่เค้าทำจะไม่ถูกต้องแต่ควรให้โอกาสกันบ้างจากเบาไปหาหนัก

วงการรถยนต์ผมว่าแฝงยากกว่าพวกเครื่องสำอางค์เยอะ อันโน้นคนบอกว่าดีก็ซื้อตามกันเป็นพรวนแล้วด้วยเรื่องราคาที่สามารถซื้อหาได้ง่ายกว่าแล้วคนซื้อใช้บ่อยครั้งก็คือการซื้อมาลองถ้าดีก็ค่อยลองตัวใหม่ไปเรื่อยๆ ส่วนสินค้ารถยนต์ราคาค่อนข้างสูง บางคนแทบจะใช้เงินเก็บทั้งชีวิตซื้อกันเลยทีเดียวเหตุผลนี้ส่วนนึงทำให้คนซื้อเจ้าตลาดเพื่อลดความเสี่ยงลง สรุปผู้ชายซื้อด้วยเหตุผลมากกว่าอารมณ์
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ eamesBot

กราบงามๆ กับจรรยาบรรณ และ การตัดสินใจครั้งนี้ครับ
คำว่า influencer, seeder มันแค่คำแฟนซีของ เอเจนซี่ ปลวกๆ ที่เอาไปหลอกขายลูกค้า หล่ะครับ
ไม่ได้รู้เลยว่า เดี๋ยวนี้ user online เค้าเลิกกินหญ้ากันแล้ว

ออฟไลน์ applebees

เวลาเห็นคน review ผมก็ได้ประสบการณ์เพิ่มขึ้น

แต่จ้างคนทั่วไปแบบเราๆ มาเขียนรีวิว หลอกขายทางอ้อม

-"- น่าหงุดหงิดครับ :-\

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

มันคงรู้ว่ากระแส user's voice มันแรง เลยจะขอเกาะกระแสซะหน่อยล่ะสิ  >:(

ออฟไลน์ adis

ดีครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ Arado_kung

เย้ย พี่จิมมี่เปลี่ยนชื่อผมเป็นมังกรโคโดโมะซะงั้น  :D  :D  :D สำหรับ agency ต้องขออภัยด้วยว่าบังเอิญผมรู้จักกับพี่จิมมี่เค้า จะทำอะไรต้องถามตาหมีกริซลี่เสื้อดำจอมโหดก่อนไม่งั้นผมโดนตะปบตายแน่  :D  :D  :D

ออฟไลน์ LimitedEdition

ขอตอบคำถามท่านที่กังวลว่าเราจะยกเลิกทำรีวิวของรถค่ายนั้นไปเลยก่อนครับ

เอเจนซีโฆษณา กับ บริษัทรถยนต์ เป็น สองหน่วยงานที่แยกออกจากกัน
การรับรถมาทำรีวิว เราติดต่อตรงกับบริษัทรถยนต์

ในขณะที่โฆษณานั้น บริษัทรถยนต์จะจ้างเอเจนซีให้ขายโฆษณากับเว็บไซต์ต่างต่างอีกที

ดังนั้น การแบนเอเจนซีรายนั้นไป อาจจะทำให้โฆษณาของรถยนต์หลายค่าย
หายไปจากเว็บเรา เพราะเอเจนซีที่ทำก็มักจะรับงานจากหลายยี่ห้อ
แต่ไม่เกี่ยวกับการไม่รีวิวรถยนต์จากค่ายเหล่านั้นแน่นอนครับ

มี 3 กรณีที่เราจะไม่ได้รีวิวรถยนต์ค่ายนั้นนั้น

1. บริษัทรถยนต์นั้น ไม่มีนโยบายให้สื่อมวลชนยืมรถมาทดสอบ
2. บริษัทรถยนต์แบรนด์ที่เป็น Niche ไม่ได้ขายแพร่หลาย และเราไม่มี Connection
3. บริษัทรถยนต์ที่รับไม่ได้กับการเขียนรีวิวที่ตรงไปตรงมาของเรา และเลือกไม่ติดต่อเราอีก

ข้อ 1 และ 2 เราเข้าใจได้ และคิดว่าเมื่อมี connection หรือเปลี่ยนนโยบายเมื่อไหร่
เราก็คงติดต่อรถมาทดสอบเขียนรีวิวกันได้ตามปกติ

แต่สำหรับข้อ 3 .. คงจะอีกนานครับ ถ้าไม่เปลี่ยนผู้บริหาร หรือไม่เปลี่ยนทัศนะคติเสียก่อน

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
รับแซ่บบบบบบ

ถ้าของมันดีจริงไม่มีรีวิว มันก็ขายได้   ;D
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ baddream11

อั๊ยยะ ไม่มาติดต่อตูมั่งเลย หาว่าเขียนไมาเก่ง ไม่น่าสนใจนี่หว่า ;D

ออฟไลน์ holahola66

อยากรู้จริงๆว่ายี่ห้อไหน
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ whoami

มีอย่างนี้ด้วย แย่จังเลยครับ ต่อไปจะอ่านอะไรต้องคิดแล้วคิดอีกว่าของจริง หรือโฆษณาแผง

ออฟไลน์ The plant

• Jr. Member
  • **
รับทราบครับ

ออฟไลน์ wooot

ในอีเมล์ที่เอเจนซี่ส่งมา คือจะให้คุณ Arado_Kung เขียนแล้วลงในเวป Headlightmag แห่งนี้เลยเหรอครับ ??? ถ้าเป็นอย่างนี้คิดง่ายไปหน่อย
อ่านตอนแรกผมเข้าใจว่าจะให้เขียนแยกต่างหากและไปลงในเวปของเค้าเอง  ยังพอเข้าใจได้

ขอบคุณที่สมาชิกยังยืนยันที่จะตรงไปตรงมาครับ ผมจะได้เข้ามาหาความรู้และข้อมูลต่อไป

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

สุดยอดเลยครับพี่นนท์   +1000000 เลยครับ ^0^
Agency ทำแบบนี้ผมว่าน่าจะมาจากกลุ่มเซลล์ที่ต้องการโปรโมตทางลัดแน่ๆ. ตัวบริษัทผมว่าอาจจะยังไม่รู้เลยด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Fly to dream

Agency โง่ๆทำไปเพื่อเงินโดยไม่คำนึงอะไรเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ limpbiz

• Newbie
  • *
อ้างถึง
แต่ผมเลือกจะยืนอยู่บนพื้นฐานของความถูกต้อง เป็นธรรม

ผู้บริโภค ไม่ควรจะได้รับโฆษณา ในลักษณะของการ หลอกให้อ่าน หรืออ้อมๆให้อ่าน อย่างไม่เต็มใจ
ไม่ว่าจะเป็นกรณีใดๆทั้งสิ้น! เพราะนั่นเป็นสิ่งที่ผม J!MMY ยอมรับไม่ได้อย่างเด็ดขาด!

โดนใจมากเลยครับ ผมอยากให้ประโยคนี้ มัน Apply กับนิตยสารรถ และนิตยสารอื่นๆ ด้วยจัง

เพราะเดี๊ยวนี้ พวกบทความในนิตยสาร ก็มักจะเป็นโฆษณาแฝงเกือบทั้งนั้น อ่านได้ซักพัก เฮ้ออ ทั้งเล่มมีแต่โฆษณา

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
 ;D กฏใหม่อ่านแล้วชื่นใจแทน ;D

ออฟไลน์ DKtogether

• Jr. Member
  • **
เข้ามาอ่านเจอพอดี เดี๋ยวนี้โฆษณาเยอะเกินไปแล้ว กับสินค้ารายการอื่นๆๆ รายการรถยนต์ยังไงผมก็อยากได้รับรู้ถึงสมรรถภาพของรถที่แท้จริง ไม่ใช่มาโฆษณาชวนเชื่อว่าดีครับ เพราะรถคันนึงไม่ใช่ถูกๆๆ เห็นด้วยกับคุณ J!mmy ครับ