ผู้เขียน หัวข้อ: Subaru Impreza 2.0R auto หรือจะรอ Mazda 3 2.0 ตัวใหม่  (อ่าน 12992 ครั้ง)

ออฟไลน์ ld4u

• Newbie
  • *
Subaru Impreza 2.0R auto หรือจะรอ Mazda 3 2.0 ตัวใหม่
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 01:17:57 »
อยากได้รถที่มีสมรรถนะดี ขับสนุกครับ ในงบ 1.5ล้าน
ไม่รู้ว่า Impreza ตัวใหม่เป็นอย่างไรบ้าง คุณจิมมี่เคยลองหรือยัง
หรือจะรอ Mazda 3 ใหม่ก่อน 2 ตัวนี้สมรรถนะโดยรวมต่างกันมากไหม
มีตัวอื่นน่าสนใจอีกไหมครับ (รถญี่ปุ่น)

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
Re: Subaru Impreza 2.0R auto หรือจะรอ Mazda 3 2.0 ตัวใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 09:44:55 »
ตอนแรกผมก็คิดคล้ายๆคุณครับ เพียงแต่ว่าผมมองตัว 2.0MTไป แนะนำว่าให้ไปลองขับที่MITเลยครับ มีให้ลองทุกรุ่น ยกเว้นSTi

Mazda3 2.0 ผมก็เคยลองครับ บอกได้เพียงว่า ถ้าช่วงล่างเดิมๆทั้งคู่ Mazda3 เฟริ์มกว่าแน่นอน ไม่้ย้วยเหมือนImpreza

2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: Subaru Impreza 2.0R auto หรือจะรอ Mazda 3 2.0 ตัวใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 12:42:09 »
พูดถึง Impreza 2.0R a/t ผมเคยขับดูแล้ว คิดว่ามันยังไม่ใช่รถสมรรถณะดีขับสนุก

คือคงต้องแยก..ระหว่าง DNA ของซูบารุรุ่นนักเลงรถ ออกจากซูบารุของคนทั่วไปใช้งาน
ซึ่ง 2.0R a/t นี่จะเข้าประเภทหลังมากกว่า เครื่อง 2.0ลิตรนั้นม้าไม่ใช่น้อยๆ
แต่ระบบขับเคลื่อนสี่ล้อ กับเกียร์อัตโนมัติ 4 สปีด ทำให้อัตราเร่งในช่วงต่างๆนั้นไม่เร็วเท่า 2.0ลิตรขับหน้า
ผมขับแล้วรู้สึกว่ามันใกล้เคียงกับ รถ 1.6-1.8ลิตรธรรมดาๆ

ส่วนช่วงล่าง ผมคอนเฟิร์มอีกคนว่ามันนุ่มย้วย และยางติดรถมาก็ไม่เกาะเอาซะเลย
แต่ซูบารุคงซ่อนอะไรไว้ภายในการบาลานซ์ตัวถังทั้งคัน ซึ่งเมื่อรวมกับระบบขับสี่แล้ว มันกลายเป็นรถบ้าน
สไตล์นุ่มย้วยที่เกาะโค้ง และเหวี่ยงเล่นได้สนุกกว่าที่ควรจะเป็น

สำหรับคนที่ไม่ได้ขับแบบกดคันเร่งติดพื้นประจำ แต่
1. ต้องการหาตัวเริ่มเพื่อเข้าสู่แบรนด์ซูบารุ
2. ต้องการระบบขับสี่เพื่อการเดินทางไปตามที่ต่างๆซึ่งสภาพถนนอาจจะไม่ปลอดภัยนัก

2.0R ตอบโจทย์นี้ได้ แต่ไม่ใช่ในเรื่องของความรุนแรง สะใจ มั่นใจและมันส์ในใจครับ

ถ้าเทียบกับมาสด้า 3 ตัวปัจจุบัน มาสด้าถูกกว่า อุปกรณ์มาครบครันกว่า
อัตราเร่งดีกว่า ประหยัดน้ำมันกว่า ช่วงล่างจะแข็งกว่า เพียงแค่ไม่มีระบบขับสี่เท่านั้น

ในตัวเลือกที่บ่งว่าต้องเป็นรถญี่ปุ่น และเป็นเกียร์อัตโนมัติ ในงบเท่านี้ก็คงหนีไม่พ้น
Civic 2.0, Mazda 3 2.0 หรือ Impreza 2.0R อย่างที่ว่า แต่ถ้าอนาคตมีงบเพิ่มเติม
Impreza ในญี่ปุ่นมีรุ่น 2.0 WRX เกียร์อัตโนมัติที่รอให้คุณมาจับยัดลงได้เลยครับ

ส่วน Mazda ก็จะมีรุ่น MPS แต่ไม่มีเกียร์ออโต้ Civic มีเครื่อง Type R แต่ก็ไม่มีเกียร์ออโต้เช่นกัน

แต่ถ้าทางเลือกเปิดให้กับรถจากประเทศอื่น ในงบ 1.5 ล้านยังมี Ford Focus TDCi เทอร์โบ
ซึ่งผมเองยังไม่เคยได้แตะ แต่ดูจากลักษณะของรถ น่าจะขับสนุกได้ และประหยัดน้ำมันด้วย
เพียงแต่ผมยังไม่มั่นใจเรื่องศูนย์บริการกับอะไหล่นักว่าจะดีแค่ไหน
ซูบารุเองก็มีศูนย์น้อย แต่ความที่มีกลุ่มคนเล่นจำนวนไม่น้อย และมีอู่นอกsupport จำนวนมาก
ทำให้มีทางรอดมากกว่าอยู่บ้างครับ

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 13:19:16 »
ไม่มอง 4B11 บ้างหรือ
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 13:23:36 »
ในงบนี้ ความต้องการตามที่ว่ามา ผมเสนอ Focus TDCi ครับ  แรงสั่งได้
แถมเหลือตังค์ไว้แต่งอีกบาน

อ้อ ผมใช้ MZ3 2.0 นะ ตอบคำถามได้ทุกข้อ ยกเว้นความแรง  ต้องยอมเค้า 555

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 13:26:40 »
ถ้าเป็นผม

ดู สองตัวเลือกต่อไปนี้

1. มาสด้า 3
2. แลนเซอร์ใหม่ มาปลายปีนี้

ครับ

AnubisTT

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 13:31:03 »
เข้ามาเชียร์ Lancer (หาแนวร่วม) ด้วยคนครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 13:42:29 »
เอาความรู้สึกส่วนตัวของผมนะครับ หลังจากได้ไปลอง อิม 2.0 MT เป็นตัวเลือกของผมอันดับต้นๆเลยครับ แต่ที่ยังไม่ซื้อเพราะขอดูอะไรให้แน่ใจอีกอย่างครับ (เรื่องการเงินของผมครับ) ในงบ 1.3 ล. กว่าๆ ได้รถที่ประกอบจากญี่ปุ่น ได้ระบบขับสี่ล้อ ส่วนช่วงล่างเดิม ย้วยจริงๆเลยครับ เลี้ยวแรงๆแล้วรู้สึกเหมือนท้ายมันจะเหวี่ยงๆยังไงก็ไม่รู้ครับ การตอบสนองเครื่องยนต์ตอนรอบต่ำๆดูไม่ค่อยจะมีแรงซักเท่าไหร่ครับ แต่รอบสูงๆผมว่าก็โอเคครับ ช่วงล่างผมว่าเปลี่ยนโช้คอัพกับสปริงให้หนืดขึ้นได้ไม่ยากนะครับ ที่สำคัญอีกเรื่องหนึ่งคือราคาอะไหล่ครับ หลายตัวแพงเอาการเลยครับ แต่อะไหล่สิ้นเปลืองก็ไม่ได้แพงมากครับ และอีกอย่างการจะต่อยอดในอนาคตมีอู่เฉพาะหลายอู่เลยครับ เหมือนที่ท่านผู้การว่าเลยครับ เอา 2.0 WRX มาลงซะ เก็บรายละเอียดเบรค+ช่วงล่าง สำหรับผมนะครับ ผมว่าคุ้มค่าสำหรับงบที่ทำครับ  แต่สำหรับ จขกท เลือกเกียร์ออโต ผมยังระแวงๆกับตัวแทนจำหน่ายอยู่เลยครับ เลยอยากให้ข้ามอิมไปเลือกเจ้าสามน่าจะดีกว่าครับ แต่ขอให้ไปลองขับด้วยตัวเองครับ ลองหลายๆแบบในเมือง ทางด่วน ถนนรอง ไม่ต้องเกรงใจเซลล์ครับ เงินเรา รถราคาไม่ได้ถูกๆ ค่อยๆพิจารณาที่ตัวเองชอบที่สุดครับ

ออฟไลน์ Niceguy_C

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 14:25:49 »
Mazda3 ตัวใหม่มาตั้งปลายปีหน้าโน่นน่ะครับ

ออฟไลน์ madmax

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 16:37:42 »
Lancer อีกคนครับ ;D
?????????????

???????? ????????? ???????????

ออฟไลน์ Black Camry

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 20:03:13 »
เข้ามาเชียร์ New Altis 2.0 ลงตัวครับ

ออฟไลน์ ??????

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 20:28:30 »
ผมชอบ กาแลนท์ฟอร์ทิส(แลนเซอร์) ที่นี่สวยมากๆครับ เข้าไปนั่งข้างในดุดีครับ
ยิ่งถ้าเป็นสีขาว สวยมากๆ น่าเสียดายที่เปิดตัว
ที่ไทยช้า ยิ่งกว่าเต่าขี่กันคลานอีก แต่ก็ดีกว่าไม่มาเลยครับ

ออฟไลน์ penalty

• Full Member
  • Ingenieur
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 21:10:13 »
เข้ามาเชียร์ New Altis 2.0 ลงตัวครับ

ผมว่ามันจะขายไม่ออกเพราะ 3ZR-FE กับ 4AT นี่แหละ
ถ้าเป็น 3ZR-FAE ค่อยมีลุ้นหน่อย
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ tommemov

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2009, 22:37:22 »
ในงบนี้ ความต้องการตามที่ว่ามา ผมเสนอ Focus TDCi ครับ  แรงสั่งได้
แถมเหลือตังค์ไว้แต่งอีกบาน

อ้อ ผมใช้ MZ3 2.0 นะ ตอบคำถามได้ทุกข้อ ยกเว้นความแรง  ต้องยอมเค้า 555

เห็นด้วยครับ กับ focus TDCi

ออฟไลน์ ld4u

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 00:43:00 »
ขอบคุณคุณจิมมี่และสมาชิกทุกท่านที่เสนอแนะนะครับ
จริงๆคงจะรอดู Mada 3 2.0 ตัวใหม่นะครับ น่าสนใจ แต่ไม่รู้ว่าฝีมือการประกอบพี่ปินส์แกจะเป็นยังไงบ้าง
ส่วน Ford Focus 2.0TDCI นั้นคงจะผ่านไปครับเพราะเคยใช้ Ford Escape รู้สึกว่าอะไหล่แพงมาก
ทั้งอะไหล่สิ้นเปลืองและไม่สิ้นเปลือง เคยรออะไหล่บางชิ้นนานถึงเกือบเดือนเพราะไม่มีสต็อคในเมืองไทย
ต้องจอดรถไว้ที่ศูนย์เลย ราคาขายต่อก็ตกมาก คันนั้นตัดใจขายไปเลย
ตอนนี้ใช้ new Altis 1.8 อยู่ครับ การประกอบมาตรฐาน ไม่มีจุกจิก ต้องแก้ไข แต่ช่วงล่างต้องปรับปรุงอีกเยอะ
Lancer 2.0 ตัวใหม่นั้น ต้องขอดู spec อีกทีครับว่าจะกใล้เคียงกับตัว Fortis ที่ญี่ปุ่นหรือเปล่า
ไม่ทราบว่าคุณจิมมี่ได้ทดสอบ Impreza ไปแล้วหรือยัง จะนำมาลงรีวิวไหมครับ

ออฟไลน์ P_Wut

• My Sporty Innova
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 22:34:35 »
ขอบคุณคุณจิมมี่และสมาชิกทุกท่านที่เสนอแนะนะครับ
จริงๆคงจะรอดู Mada 3 2.0 ตัวใหม่นะครับ น่าสนใจ แต่ไม่รู้ว่าฝีมือการประกอบพี่ปินส์แกจะเป็นยังไงบ้าง
ส่วน Ford Focus 2.0TDCI นั้นคงจะผ่านไปครับเพราะเคยใช้ Ford Escape รู้สึกว่าอะไหล่แพงมาก
ทั้งอะไหล่สิ้นเปลืองและไม่สิ้นเปลือง เคยรออะไหล่บางชิ้นนานถึงเกือบเดือนเพราะไม่มีสต็อคในเมืองไทย
ต้องจอดรถไว้ที่ศูนย์เลย ราคาขายต่อก็ตกมาก คันนั้นตัดใจขายไปเลย
ตอนนี้ใช้ new Altis 1.8 อยู่ครับ การประกอบมาตรฐาน ไม่มีจุกจิก ต้องแก้ไข แต่ช่วงล่างต้องปรับปรุงอีกเยอะ
Lancer 2.0 ตัวใหม่นั้น ต้องขอดู spec อีกทีครับว่าจะกใล้เคียงกับตัว Fortis ที่ญี่ปุ่นหรือเปล่า
ไม่ทราบว่าคุณจิมมี่ได้ทดสอบ Impreza ไปแล้วหรือยัง จะนำมาลงรีวิวไหมครับ

งั้นก็ลองไปหาชุดแต่งช่วงล่างของ Altis แบบตรงรุ่นดูสิครับ ใช้งบไม่กี่หมื่นเอง