ผู้เขียน หัวข้อ: First impreesion Scania P410 Tractor & Volvo FM11 Tractor  (อ่าน 26056 ครั้ง)

ออฟไลน์ PJ"

• Hero Member
  • Fake Forester
Re: First impreesion Scania P410 Tractor & Volvo FM11 Tractor
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:19:09 »
เมืองไทยมี Actros มั้ยครับ อยากดูมากเลย เห็นแล้วแทบอยากจะเลิกขับรถเก๋ง 555

keanetona

• บุคคลทั่วไป
Re: First impreesion Scania P410 Tractor & Volvo FM11 Tractor
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:25:08 »
ว่าแล้วก็มองสิบล้อของบริษัทที่เพิ่งถอยมาแบบตาปริบๆ ออปชั่นยังไม่ได้สักเสี้ยวเลย

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:35:17 »
แจ่มเลยครับ :)

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 10:52:42 »
ไม่สนใจ M-A-N บ้างหรือครับ ตอนสมัยเรียนมหา'ลัยผมเห็นแทบทุกวันผ่านลาดกระบัง-หนองจอก เป็นรถโค้กสีแดง เท่ห์มากกกก.....
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 11:10:46 »
Scania สวดยอดดคับ คันกี่ตังคับนี่.   ?? :o
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 12:37:36 »
มองไปทางด้านซ้ายกระจกด้านข้างเยอะจริงๆเห็นแทบจะทุกมุมเลย ช่องแอร์เป็นกรอบ silver ดูแล้วชวนให้นึกถึง porsche boxster ชอบกล

มุมนี้คล้ายกับห้องควบคุมของ RX 79G มาก  :o
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 13:10:10 »
Scania สวดยอดดคับ คันกี่ตังคับนี่.   ?? :o

- Scania คันนี้ 4.25 เพราะเป็นรุ่นตกแต่งพิเศษอย่างที่บอกครับ เหลือรถ Demo ของศูนย์อยู่คันเดียว

- FM 11 เริ่มต้นที่ 3.45 ส่วน FM13 ตัวท็อป2เพลา ช่วงล่างถุงลมเซลล์เสนอผมมาที่ 4.05 ล้าน

ไม่สนใจ M-A-N บ้างหรือครับ ตอนสมัยเรียนมหา'ลัยผมเห็นแทบทุกวันผ่านลาดกระบัง-หนองจอก เป็นรถโค้กสีแดง เท่ห์มากกกก.....

- MAN นี่ศูนย์บริการน้อยราคาก็แพงกว่าชาวบ้านเค้าด้วยเลยตัดไปก่อน

เมืองไทยมี Actros มั้ยครับ อยากดูมากเลย เห็นแล้วแทบอยากจะเลิกขับรถเก๋ง 555

- Actros มีแต่พวกรถราชการบางแห่งครับ ไม่ได้ขายอย่างเป็นทางการ

ปล. ราคารถนี่หัวลากอย่างเดียวยังไม่มีหางนะครับ

ออฟไลน์ 7777777

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 13:52:37 »
โอววววว SCANIA ชอบมาก ตั้งแต่เด็กเลย ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

สอบถามท่านๆที่ทำธุรกิจที่ต้องใช้รถหัวพ่วงหน่อยสิครับว่า

ทำไมเวลาปีนขึ้นเขาเนี่ย รถชอบช้าาาาาาาาาาาาถึงช้ามาก บ้างทีก็heatไปเลย

ทั้งๆที่ตปท.ขึ้นเขายังไงเค้าก็วิ่งกันฉิว สบายๆ

เป็นเพราะเราขนน้ำหนักเกินหรือเปล่าครับ? หรือรถมันกำลัง(spec)น้อยเอง?

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 14:25:31 »
โอววววว SCANIA ชอบมาก ตั้งแต่เด็กเลย ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน

สอบถามท่านๆที่ทำธุรกิจที่ต้องใช้รถหัวพ่วงหน่อยสิครับว่า

ทำไมเวลาปีนขึ้นเขาเนี่ย รถชอบช้าาาาาาาาาาาาถึงช้ามาก บ้างทีก็heatไปเลย

ทั้งๆที่ตปท.ขึ้นเขายังไงเค้าก็วิ่งกันฉิว สบายๆ

เป็นเพราะเราขนน้ำหนักเกินหรือเปล่าครับ? หรือรถมันกำลัง(spec)น้อยเอง?

ส่วนมากคือรถกำลังมันน้อยเกินไปเมื่อเทียบกับน้ำหนักบรรทุก สังเกตได้เลยว่าถ้าเกิดรถต้องจอดคาเนินพวก volvo,scania ออกตัวสบายๆ แต่พวกรถญี่ปุ่นนี่จะไหลลงเขาเอา ยกเว้นพวก 300 แรงม้าจะออกตัวง่ายแต่ก็สู้พวกหัวยุโรปไม่ได้อยู่ดี

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 14:39:42 »
ราคาคงแรงมากเลยนะครับ  ขนาดของญี่ปุ่นไม่มีอะไรเลยราคายังสุดๆ

สงสัยคนขับรถ ต้องสอบเลือกเข้ามาอย่างดี  ไม่งั้นรถพังหมด

ออฟไลน์ Ishida

• Sr. Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 22:33:48 »
ทดสอบอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงด้วยนะครับ "วิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน"  ;D ;D

ท่าทางคนขับจะต้องเหยียบมิดมาตรวัดกันไปเลยทีเดียวนะครับเนี่ย อิอิ
พระเจ้าก็เป็นมนุษย์เหมือนกับเรา เพียงแต่ทำได้ในสิ่งที่คนธรรมดาอย่างเราทำไม่ได้

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 22:46:32 »
ทดสอบอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงด้วยนะครับ "วิ่ง 110 เปิดแอร์ นั่ง 2 คน"  ;D ;D

ท่าทางคนขับจะต้องเหยียบมิดมาตรวัดกันไปเลยทีเดียวนะครับเนี่ย อิอิ

ความเร็วระดับนี้ชิลๆนะครับ รถพวกนี้ความเร็วสูงสุดเกินมาตรวัดระดับ 140+  Autobahn ช่วงไม่จำกัดเร็วเนี่ยขับ 120 ตามก้นรถบรรทุกคิดดูละกันว่าของเค้าแรงขนาดไหน

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 01:29:04 »
Comodo Kung

ทำ Full Review ให้ดูด้วย

อยากอ่านๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

เว็บเรา ควรมีรีวิวให้ครบ

เครื่องบินก็มีแล้ว มอเตอร์ไซค์ เหมือนจะเคยมีนะ
ต่อมา ก็ รถหัวลาก

ต่อไปนี่ Caterpillar กันดีไหม?

ออฟไลน์ chean

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 02:42:35 »

จริงๆรถรุ่นใหม่ๆที่อยู่ในไทย ทั้งญี่ปุ่นหรือยุโรป มันอัดขึ้นเขาได้ทั้งนั้นแหล่ะครับ
แต่เค้าไม่ทำกัน เพราะความร้อนของเครื่องจะร้อนมาก เข็มวัดความร้อน แทบจะยันมาตรวัดเลยทีเดียว
แล้วอีกอย่างถ้าไปร้อนอยู่กลางเขา จะทำไง จอดก็ไม่ได้ ถ้าจอด เครื่องที่ไม่แรงพอ จะไม่มีแรงส่ง
ปล่อยไหลตกเขาก็ไม่ได้ เพราะฉะนั้นถ้าลองสังเกตุดู ก่อนขึ้นเขา รถพวกนี้จะชลอความเร็วที่ตีนเขา
แล้วค่อยๆไต่ความเร็วขึ้นไป โดยใช้เกียร์ต่ำๆตลอดการขึ้นเขา เพื่อเซพเครื่อง กันฮีทกลางเขาด้วย
ยกเว้นพวกคนขับแย่ๆ ที่จะอัดขึ้นเขานั้นแหล่ะ คนปกติดีๆ เขาไม่ทำกันครับ คนแบบนี้ผมไล่ออกไปหมดล่ะ

แต่ในปัจจุบันรถรุ่นใหม่ๆจะขับขึ้นเขาได้เร็วกว่ารถสมัยก่อนมาก
ทั้งความแรงของเครื่องและความทันสมัยของเกียร์ มีส่วนอย่างมาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2012, 02:45:15 โดย chean »