ผู้เขียน หัวข้อ: ว่าด้วยเรื่องโดนใบสั่งแล้วยึดใบขับขี่ครับ  (อ่าน 16740 ครั้ง)

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
ผมโดนใบสั่ง  ในข้อหา ขับรถเร็ว+ป้ายแดงปลอม   เมื่อ 1 ปีกว่าๆ   แล้่วทีนี้  ผมจะไปเอาสามารถใบขับขี่คืนได้ไหมครับ (ใบสั่งหายไปกับน้องน้ำแล้วนะครับ)

จะถามว่า

1.จะไปจ่ายค่าปรับ ต้องเสียอะไรเพิ่มเติมไหมครับ  นอกเหนือจากค่าปรับ

2.ถ้าไม่ไปจ่าย  แต่ไปทำใหม่ที่ขนส่ง ได้ไหมครับ 

(ตอนแรกทื่โดนจะจ่ายแล้ว  แต่ต.ร.ไม่ยอมบอกว่าให้ไปเคลียร์กะ ศูนย์ก่อนว่าจ่ายได้ไหม)  เพราะผมแทบไม่เคยใช้ทางนั้นเลย

เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
Re: ว่าด้วยเรื่องโดนใบสั่งแล้วยึดใบขับขี่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 16:19:10 »
เท่าที่ผมรุ้นะ เขาขอดูแต่ยึดไม่ได้ ผิดกฏหมายนะ ถ้ายึดบัตรเราอะ

Junior22

• บุคคลทั่วไป
Re: ว่าด้วยเรื่องโดนใบสั่งแล้วยึดใบขับขี่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 16:21:48 »
เท่าที่ผมรุ้นะ เขาขอดูแต่ยึดไม่ได้ ผิดกฏหมายนะ ถ้ายึดบัตรเราอะ
เวลาตำหนวจขอดูบัตรอย่าให้ครับ เอาไว้ในกระเป๋าตังค์ก็ได้ เพราะเค้าไม่มีสิทธิ์ยึดใบขับขี่เรา

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 16:27:49 »
เวลาตำหนวจขอดูบัตรอย่าให้ครับ เอาไว้ในกระเป๋าตังค์ก็ได้ เพราะเค้าไม่มีสิทธิ์ยึดใบขับขี่เรา

สามารถยึดได้ครับ ถ้าเรากระทำความผิดโดยเจ้าพนักงาน มีอำนาจหน้าที่ในการยึดครับ   
ถ้าเราไม่มีและเรากระทำความผิด เจ้าหน้าที่ สามารถยึดรถเราได้ครับ   และจะโดนอีกหลายข้อหาตามมาครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ theephan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 16:32:23 »

สามารถยึดได้ครับ ถ้าเรากระทำความผิดโดยเจ้าพนักงาน มีอำนาจหน้าที่ในการยึดครับ   
ถ้าเราไม่มีและเรากระทำความผิด เจ้าหน้าที่ สามารถยึดรถเราได้ครับ   และจะโดนอีกหลายข้อหาตามมาครับ

ถูกต้องตามคุณZatan_p2 ว่ามาครับ ;D  ทุกอย่างอย่าไปเชื่อตามฟอร์เวิร์ดเมลซะหมดนะครับ :o

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 16:43:06 »
ผมลืมตอบคำถามเลยครับ แต่อาจช่วยได้ไม่มากเพราะไม่มีประสบการณ์นะครับ ตามข้อนะครับ
1.ผมไม่ทราบว่าใบสั่งเข้าระบบคอมหมดมั๊ย ถ้าเข้าก็น่าจะจ่ายได้เลย ส่วนถ้าไม่แน่ใจว่าต้องจ่ายเพิ่มรึเปล่า
แนะนำให้คนอื่นไป แล้วบอกว่ามาจ่ายแทนดูก่อนก็ได้นะครับ
2.น่าจะต่อจากข้อ1. คือเข้าระบบหรือไม่น่ะครับ แต่ทำใหม่ต้องแจ้งความหายก่อนใช่รึเปล่าครับ จะยุ่งยากไปอีกนะครับ

ผมว่าน่าจะลองจากข้อ1. ให้คนอื่นลองเข้าไปถามดูก่อน (โดนด่าแทนน่ะครับ) ;D

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 16:57:11 »
ถ้า... ใบขับบี่คุณเข้าระบบแล้ว หมดสิทธิ์ไปทำใหม่ จนกว่าจะเคลียร์คดีเก่าให้จบ
ถ้า... ใบขับขี่ไม่ได้เข้าระบบ ใช้ลีลาสักนิด แล้วไปขอทำใหม่ได้ แต่... ระวังเจอย้อนหลังล่ะ

คิดดี ๆ ครับ ทางไหนจบปัญหาได้ง่ายกว่ากัน ?
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 17:03:07 »
ถ้า... ใบขับบี่คุณเข้าระบบแล้ว หมดสิทธิ์ไปทำใหม่ จนกว่าจะเคลียร์คดีเก่าให้จบ
ถ้า... ใบขับขี่ไม่ได้เข้าระบบ ใช้ลีลาสักนิด แล้วไปขอทำใหม่ได้ แต่... ระวังเจอย้อนหลังล่ะ

คิดดี ๆ ครับ ทางไหนจบปัญหาได้ง่ายกว่ากัน ?

อยากจะลอง ข้อ1 อยู่   แต่สน.มันไกล  แล้วอยู่ตจว.  ซึ่งขนส่งมันใกล้กว่ากัน

แล้วข้อถามอีกข้อครับ  ข้อหาป้ายแดงปลอมเนี้ย  จ่ายเท่าไหร่

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 17:10:37 »
ไม่รู้เข้าข่ายข้อไหนนะครับ ลองดู

http://usedcar.exteen.com/20081110/entry

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 17:33:56 »
แนะนำให้โทรไปสอบถามที่สถานีตำรวจที่เราโดนยึดครับจำได้มั้ยครับผมว่า สน ไหน. ผมเคยโดนยึดเหมือนกัน แต่ผมไปจ่ายทางไปรษณีย์ครับ
ของจขกท  ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับผม ไม่ต้องซีเรียสครับ  อาจจะมีค่าปรับแต่คงไม่เยอะครับ รู้สึกที่ ไปรษณีจะมีแบบฟอร์ไว้จ่ายค่าปรับใบขับขี่โดยเฉพาะ
แต่ต้องโทรไปถามที่ สน ก่อนครับ ว่าจะให้จ่ายเท่าไหร่

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 19:17:48 »
หลายคนสับสนนะครับ ตาม พ.ร.บ. จรารจร ให้อำนาจเจ้าพนักงานจราจรอายัดใบอนุญาตขับขี่ได้ คุณต้องไปเสียค่าปรับจึงจะได้ใบอนุญาตขับขี่คืน

ให้ติดต่อร้อยเวร หรือ เจ้าพนักงงานฝ่ายจราจรตามสถานีได้เลย แจ้งชื่อนามสกุล ระบุวันที่ที่โดยยึด เดี๋ยวก็หาเจอ ส่วนมากมักหนังยางไว้เป็นก้อนนั่งไล่หาไปเรื่อยๆ

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 20:29:57 »
ใบขัับขี่ผมก็โดนยึดมาราวปีละครับ นานพอๆกับคุณ จขกท. เลย
ใบสั่งก็อาการเดียวกัน โดนน้ำท่วมปีที่แล้วครับ
ไม่แน่ใจว่าจะทำยังไง หรือมีวิธีไหนง่ายๆ

กลัวโทรไปแล้ว พี่ตำรวจทั้งหมวด จ่า ร้อยเวร จะตำหนิเอา
เราก็เวียนหัว เพราะ สน. ท่านไกชเหลือเกิน
แถมยังหาเวลาว่างไปลำบาก
ท่านใดมีคำแนะนำอื่นๆรบกวนด้วยครับ
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ Mario_Yadel

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2012, 21:21:18 »
ผมก็โดนเมื่อเดือนกันยายน 2554 ปีกว่าละครับ
โดนที่ต่างจังหวัด โดนตอนสองทุ่ม ทะเบียนขาดไป 1วัน ใบสั่งก็หายไปแล้วด้วยครับ
และยังไม่มีเวลาไปเอาเลย ไกลมาก 400 กว่าโล ถ้าใครเป็นตำรวจแนะนำหน่อยครับ
เกรงใจเหมือนกัน ไม่ได้ไปเอานาน ใบสั่งก็หายไปละ
แต่ละคนก็ดุทั้งนั้น เหมือนเราเป็นขอทาน
มีลูกจะปั้นเป็นนายร้อยบ้าง จะได้ไม่โดนรังแก 555