ผู้เขียน หัวข้อ: ขอผู้รู้วิเคราะห์สาเหตุอาการรถแก็สเร่งไม่ขึ้นครับ  (อ่าน 3676 ครั้ง)

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
เนื่องจากรถผมที่ใช้ประจำ เป็นรถอัลติม่าปี 94 นำไปติดแก็ส แล้วมักจะมีอาการตอนเช้าก่อนออกไปทำงาน รถจะเร่งไม่ขึ้น กดคันเร่งแล้วเหมือนไม่มีน้ำมันมาเลี้ยง ต้องค่อยๆเลี้ยงคันเร่งเบาๆ รถถึงจะเดินได้
พอรถร้อนได้ที่ก็ถึงจะเร่งได้ปกติ
ตอนรถตัดระบบเป็นแก็ส ก็ทำงานได้ปกติ บางทีดีกว่าตอนใช้น้ำมันด้วย
ขอผู้รู้ช่วยวิเคราะห์สาเหตุให้หน่อยครับ ขับไปตอนเช้าๆจะเสียวมากตอนข้ามแยก เพราะมันเร่งไม่ขึ้น  :'(

ออฟไลน์ JuDars

• Jr. Member
  • **
ผมว่าเข้าไปถามใน เวปบอดของคนที่ใช้แก๊สเลยน่าจะกระจ่างกว่านะครับ

แล้วติดแก๊สแบบไหนช่วยบอกด้วยครับ ถ้าเป็น lpg

อาการแบบนี้เท่าที่เคยเจอกับรถตัวเอง น่าจะเป็นที่เรื่องหัวเทียน กับสายหัวเทียนนะครับ

ยังไงเข้าไปดูในเวปบอร์ดของแก๊สเลยจะดีกว่า เพราะรถแต่ล่ะรุ่นแต่ล่ะยี่ห้อก็อาจจะมีสาเหตุที่แตกต่างกันไป

ยังไงก็ขอให้รถกลับมาสมบุรณ์ไวๆนะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
http://www.gasthai.com/1page/default.asp

เวปนี้น่าจะมีคำตอบให้ครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
เนื่องจากรถผมที่ใช้ประจำ เป็นรถอัลติม่าปี 94 นำไปติดแก็ส แล้วมักจะมีอาการตอนเช้าก่อนออกไปทำงาน รถจะเร่งไม่ขึ้น กดคันเร่งแล้วเหมือนไม่มีน้ำมันมาเลี้ยง ต้องค่อยๆเลี้ยงคันเร่งเบาๆ รถถึงจะเดินได้
พอรถร้อนได้ที่ก็ถึงจะเร่งได้ปกติ
ตอนรถตัดระบบเป็นแก็ส ก็ทำงานได้ปกติ บางทีดีกว่าตอนใช้น้ำมันด้วย
ขอผู้รู้ช่วยวิเคราะห์สาเหตุให้หน่อยครับ ขับไปตอนเช้าๆจะเสียวมากตอนข้ามแยก เพราะมันเร่งไม่ขึ้น  :'(

แล้วถ้าใช้น้ำมันเป็นรึเปล่าครับ ?

ออฟไลน์ kemjc

• Full Member
ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยครับ คือลืมบอกไปว่าเป็น LPG ส่วนอาการที่เป็น คือตอนสตาร์ทตอนเครื่องเย็น ซึ่งเครื่องจะใช้น้ำมันอยู่ครับ ซึ่งระบบจะตัดเป็นแก็สเมื่อเร่งคันเร่ง หรืออุณหภูมิสูงตามที่กำหนดไว้ครับ เดี๋ยวผมจะลองหาข้อมูลตามที่เพื่อนสมาชิกบอกไว้ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mcat231032

• Sr. Member
เพิ่มเติมครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ยังครับ

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
กำลังสงสัยว่าระบบน้ำมันน่าจะมีปัญหาแล้วละครับ
ไม่เป็นที่ปั๊มติ๊ก ก็แถวๆหัวฉีด

ส่วนระบบแก๊สไม่น่าเกี่ยวเพราะเปลี่ยนเป็นแก๊สไม่เป็นอะไร
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ