ผู้เขียน หัวข้อ: งบ สามล้าน จะซื้อรถมือหนึ่งขอคำแนะนำครับ  (อ่าน 9217 ครั้ง)

ออฟไลน์ nat

• Newbie
  • *
แฟนผมกำลังจะถอยรถใหม่ครับ งบสามล้าน มือหนึ่ง รถที่ขับประจำเป็น honda civic ปี 94 ตอนนี้กำลังเลือกระหว่าง
LExUS IS 250
BENZ C CLASS
BMW series 3
VOLVO S 60
ขอเพิ่มอีกนิดครับเจ้าตัวบอกว่าเอาไว้ขับพาพ่อแม่ไปเที่ยวเล่นในระยะใกล้ๆด้วยแต่คงบรรทุกไม่เกินสี่คนครับ
เจ้าตัวขับรถไม่แข็งเรื่องสมรรถภาพกับขับสนุกคงเป็นเรื่องรอง(แต่จะดีมากถ้ามาให้เราขับ ;D ไม่ใช่คนขับรถเร็วด้วยครับ

และก็มีเรื่องภาพลักษณ์ทางสังคมด้วยครับเอาไว้ขับไปงานหรือไปสังสรรค์ครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2009, 23:55:35 โดย nat »

ออฟไลน์ volvolover

• Sr. Member
  • mitsudriver
Re: งบ สามล้าน จะซื้อรถมือหนึ่งขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 22:36:19 »
volvo s60 ไม่มีมือ 1 เหลือแล้วครับ เลิกผลิตแล้ว
ต้องรอ model ใหม่

มีแต่ volvo s80

ััใจรักวอลโว่น่ะครับ
แต่แนะนำ 320D จี๊ดจริงๆ
2011 Mitsubishi Lancer EX 1.8 GLS-Ltd.
2013 Honda City SV
2013 Toyota Prius TOP Option

ออฟไลน์ Ninezti

• Hero Member
  • Only in a Jeep ..
    • TECHHANGOUT
Re: งบ สามล้าน จะซื้อรถมือหนึ่งขอคำแนะนำครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 22:36:44 »
ผมว่าตอนนี้ c-class สวยสุดนะ ดูเท่ดีครับ
คห .ส่วนตัว ครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 22:46:19 »
ถ้า Series 3 ผมชอบในเทคโนโลยีครับ และน่าจะมอง 320d ไว้หลักๆ เลย
แต่ถ้าเลือกจริงๆ ผมเอา IS250 ดีกว่าครับ สวยกว่า (ในสายตาผม)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 22:58:05 »
อยู่ที่ว่า ขับแนวไหนครับ รถแต่ละคันในนั้น ผมว่ามันมีบุคลิคเฉพาะตัวอยู่แล้ว

ส่วนตัวเป็นผู้หญิง C-Class ก็ดูดีครับ แต่ถ้าขับไปไหน แล้วดูเด่้น ไม่ค่อยมีคนเหมือน มีรสนิยมส่วนตัว ผมว่า IS250 ผู้หญิงก็น่าจะชอบเช่นกัน
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 23:13:44 »
ในกระบวนสามตัวนี้ Lexus มีความโดดเด่นในบรรดาคนเล่นรถ (เพราะหายาก วัยรุ่นชอบ)
แต่กรุณาคิดซะว่ามันเป็นรถคูเป้ที่มีสี่ประตู เบาะหลังเอาไว้ให้คนตัวเล็กจริงๆนั่งเถอะ

BMW อันนี้ผมมองว่าน่าจะหมายถึง 320d ถ้าใช่ ผมว่ามีประสิทธิภาพรอบด้านที่ดี
ด้านหลังผมยังยอมนั่งมากกว่า Lexus อัตราเร่งพึ่งพาได้ต้นยันปลาย ประหยัดน้ำมัน
แต่อาการสั่นตามประสาดีเซลยังคงมี และตอนกลางคืนวิ่งๆไปอาจจะรำคาญไฟหน้าสั่นให้เห็นบนพื้นถนนเลย
มันสั่นอย่างนั้นจริงๆ

Benz- รุ่นใหม่นี้ขับคมขึ้น ดีขึ้น แต่ผมไม่เคยได้ลองเอาไปกระทืบจริงๆจังๆยกเว้น CLC ซึ่งดูอัตราเร่งแล้ว 200K ยังไงก็สู้ 320d ไม่ได้ อย่างไรก็ตาม C220cdi ยังเป็นตัวที่ไม่ควรมองข้ามไปเร็วนัก อาจจะมีไม้เด็ดที่ทำให้สู้ BMW ได้ ไม่แน่

Volvo อย่างที่ว่าครับตอนนี้คงหา้ป้ายแดงใช้ไม่ได้แล้วแน่ๆ เรื่องความทันสมัย มันคือรถที่ออกมาต่อกรกับพวก C-Class ตัวถังที่แล้วกับ E46 แต่ล่อมาจนถึงบัดนี้ มันก็ต้องเสียเปรียบเรื่องอายุ แต่น่าจะได้ดีลเรื่องราคาที่เป็นเจ้าของได้ง่ายที่สุดในกลุ่ม

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ tadto

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 23:31:08 »
ถ้ามองในแง่ของวัยรุ่น อยากมีรถสนุกๆขับ ผมคงมอง 320D เป็นตัวเลือกแรก is250 เป็นตัวเลือกที่สอง
C-class เป็นอันดับที่สาม

320D น่าขับมากครับ ได้แต่ชายตามอง ตอนแรกว่าจะกัดฟัน แต่คิดแล้วไม่เอาดีกว่า เลยได้แต่มองตาปริบๆ
BMW นี่ครบสูตรจริงๆ ขับสนุก ได้ภาพลักษณ์ และไม่ดูแ่ก่จนเกินไป

is250 ถ้าไม่ติดภาพลักษณ์ว่าเป็นรถโตโยต้าอัพเกรด ผมว่ามันได้เรื่องความแปลก เพราะเท่าๆที่เห็นๆอยู่ตาม
ท้องถนนยังถือว่าน้อยกว่า 320d และ c-class แต่ถ้ามองเรื่องภาพลักษณ์ ผมว่ายังสู้อีกสองแบรนด์ไม่ได้เลยครับ

c-class ต้อง avangard เท่านั้นครับ

มันเป็นรถที่ดีกันคนละแบบเลย ให้ภาพลักษณ์ที่บ่งบอกถึงคนขับไปคนละอย่างเลยทีเดียวแหละครับ ต้องอยู่ที่
คนขับด้วยว่าชอบรถลักษณะไหนมากกว่ากัน เพราะสามตัว ฟิลลิ่งค่อนข้างไปกันคนละแบบเลย ถ้าเป็นผมมีงบ
สามล้าน ก็คงคิดไม่ตกระหว่างสามตัวนี้แหละครับ

volvo ที่บ้านเคยมีแล้ว ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่น่ะครับ แหะๆ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 23:43:42 »
ผมว่าน่ะ ถ้าซื้อให้ผู้ใหญ่นั่งง่ะ ผมแนะนำตัว 520D รุ่นพี่เศษ 2.9ล  ดีกว่าน่ะครับ
阿蘇山

ออฟไลน์ Preceda2

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2009, 23:50:27 »
เห็นคุณบอกว่ามีผู้ใหญ่นั่งด้วย แนะนำเป็นรถใหญ่ไปเลยทีเดียวครับ

แนะนำให้มอง520d หรือไม่ก็ S80 D5 ครับ  :)
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ nat

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 00:00:38 »
ลองแห่ย 520dไปแล้วเหมือนกันครับเจ้าตัวตอบไม่คิดเลยว่า ไม่!!!!!
เคยให้ลองขับรถ teana J31 อยู่พักนึงเจ้าตัวเคยบอกว่ามันใหญ่ไปครับเวลาเข้าจอดมักจะมีปัญหาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2009, 00:07:58 โดย nat »

ออฟไลน์ prai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 00:11:47 »
C-CLASS น่าสนใจสุดในกลุ่มคั้บ ,เพราะมีผู้ใหญ่นั่งด้วย
ราคาขายต่อน่าจะดูดีกว่าตัวเลือกทั้งหมด รวมถึงภาพลักษณ์ทางสังคมด้วย
ส่วนใหญ่คนไทยจะยึดติดกับรถแบนร์ดนี้นะคั้บ ,แม่แฟนผมเค้าก้อใช้แต่แบรนด์นี้นะคั้บ กี่คันกี่คันก้อมีแต่ "MERCEDES"

แต่ใจผมชอบ B-CLASS มากมาย ,เป็นรถที่ไฮเทค ไฮเทคโนโลยีอีกรุ่นนึงที่ไม่ควรมองข้ามนะ

:) ;) :D ;D :D ;) :D :D ;D ;) :) :D ;D ;) ;D :) :D :D ;D :) :D :D ;) ;D :D

ออฟไลน์ new kid

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 00:47:01 »
1.IS250  เพราะใจรัก   +  ผมไม่สนใจภาพลักษณ์ทางสังคม ครับ เอาความพอใจของตนเองเป็นหลัก ;D
2.320D เพราะ แรง + ประหยัด แต่หน้าตา ไม่หล่อเท่า LEXUS

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 01:02:40 »
520d Corporate ครับ

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
Re: งบ สามล้าน จะซื้อรถมือหนึ่งขอคำแนะนำค$
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 01:09:40 »
520d Corporate ครับ

ตามนี้ครับ ไม่ลองดูตัวนี้หรอครับ ได้คันใหญ่คุณพ่อคุณแม่ ท่านได้นั่งสบายด้วย

ถ้าจะเอาตาม list ที่ว่า ก็ 320d ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2009, 10:42:39 โดย last_dezember »
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ yoyoland

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 01:45:59 »
c-class ครับ

ออฟไลน์ barnaminov

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 04:18:27 »
ผมว่าคนที่มาตอบกระทู้ในฐานะคนให้คำแนะนำก็ควรคำนึงถึงคำถามของคนถามหน่อยนะครับ ไม่ใช่ตอบตามความชอบใจของตัวเองอย่างเดียว
ใช่ว่า 320d ซึ่งรถที่ดีมากรอบด้าน จะเหมาะกับผู้ขับขี่ทุกคนเสมอไป
ผมเป็นคนรักการขับรถเหมือนคนอื่นๆนะ แต่ผมเชื่อว่ามีหลายๆคนครับ โดยเฉพาะสุภาพสตรี ที่เรื่องสมรรถนะไม่ใช่เรื่องแรก แต่ความปลอดภัยเป็นเรื่องแรก
อีกทั้งเรื่องบริการก็สำคัญ คุณลองคิดดูว่าผู้หญิงขับรถคนเดียว ถ้าเกิดรถเสียหรือเกิดอุบัติเหตุจะทำไง ศูนย์บริการมีมากแค่ไหน ซ่อมนานแค่ไหน จะไม่มีรถใช้นานแค่ไหน ฯลฯ

ส่วนความเห็นผมมีดังนี้ครับ

Series 3 สมรรถนะดีมากจริงๆครับ และประหยัดน้ำมัน แต่น้ำหนักพวงมาลัยมันคงไม่สบายนักสำหรับผู้หญิง
ส่วน Series 5 ผมว่ามันใหญ่ไปสำหรับผู้หญิงขับรถไม่แข็งมากนัก
IS250 ผมเข้าใจว่าโครงสร้างตัวถังไม่น่าจะแข็งแรงเท่า Merc กับ BMW นะครับ ลองดูตามเว็บไซต์ได้
Volvo S60 ผมไม่มีความเห็นครับเพราะผมไม่เคยขับ

ความเห็นผม คือ C class น่าจะเหมาะสุดสำหรับโจทย์ทุกข้อที่คุณต้องการ
โดยเฉพาะ C220 cdi ผมคิดว่าน่าจะมีอัตราการบริโภคน้ำมันที่สมเหตุสมผลครับ
แต่ถ้าชอบเครื่องเบนซิน ผมคิดว่า C200 Classic ถือว่ามีราคาน่าสนใจ

ออฟไลน์ Puyzabra

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 09:05:47 »
ผู้หญิงใช้รถ3ล้าน
เปงผมเอาMini S
กะเต่าtubro S นอกเรื่องแต่ขับได้สบายคับ

ออฟไลน์ tadto

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 09:09:16 »
กลับมาอ่านอีกที พึ่งเห็นมี edit

ถ้าตามโจทย์ที่ให้มาเลยนะครับ ผมว่า c-class ดีที่สุด

ได้ทั้งภาพลักษณ์ ผู้ใหญ่ชอบ และ ช่วงล่างน่าจะนิ่มนั่งได้สบายกว่า 320d

ขอให้แฟนได้รถถูกใจนะครับ

ผู้หญิงใช้รถ3ล้าน
เปงผมเอาMini S
กะเต่าtubro S นอกเรื่องแต่ขับได้สบายคับ

mini s ขับสบาย ผมขอเถียงขาดใจครับ กระด้างสุดๆ นั่งไม่ค่อยสบายอย่างแรง
คนขับเองก็ขับแล้วเหนื่อย (ส่วนตัวผมเองนะ) แฟนผมแรกๆชอบมาก อยากได้
มาก เลยยืมรถพี่มาลองกันดูวันนึง เลิกชอบกันไปเลยครับ เหอะๆ

ยิ่งมีผู้ใหญ่นั่งตามโจทย์แล้ว ข้ามโลด ข้างหลังไม่ตรงโจทย์อย่างแรง

ออฟไลน์ remontage

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 09:46:41 »
ตอบตามโจทย์ ก็ c class 

ออฟไลน์ • Jmng™ •

• My name is Ko krub.
    • www.facebook.com/satinokoko
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 11:03:54 »
ดีไซน์ >> IS 250

เครื่อง >> 320 d (ผมเลือกคันนี้ครับ)

แบรนด์ >> Merc C Class

ครับ
난널사랑해...파제로 스포트......... รีวิว Pajero Sport .. http://bit.ly/pZjq5h เชิญเสพ
www.facebook.com/satinokoko  
!Instagram @Kbltz_Jmng

Jmng FACMU19 :)

ออฟไลน์ ?????????

• When I photograh, I make love.
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 11:07:50 »
C200 สำหรับผู้ใหญ่นั่ง จะดีที่สุดในกลุ่ม แต่ในราคา 3 ล้านมี S80 น่าสสนใจด้วย D5 ราคา 2.5 ล้านกว่าเอง volvo ผู้ใหญ่นั่งดีสุด

...ขับรถไม่เก่ง ก็คงขับไม่เร็ว ผู้ใหญ่นั่งด้วย นึกไม่ออกว่า BMW 320d เหมาะตรงไหน สำหรับกรณีนี้
:) Women are like cars: we all want a Ferrari, sometimes want  pickup truck, and end up with a station wagon. :)

ออฟไลน์ P1K1

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 11:36:04 »
จากโจทย์คิดว่าน่าจะเหลือแค่
BMW series  3
Mercedes C class

ตัด Lexus ออกไปก่อนเพราะประเด็นเรื่องงานสังคมกับหน้าตา.. เพื่อนผมบ้างคนไม่รู้จักด้วยซ้ำว่า Lexus คืออะไร

ออฟไลน์ Sunnook

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 11:49:35 »
ผมว่าคนที่มาตอบกระทู้ในฐานะคนให้คำแนะนำก็ควรคำนึงถึงคำถามของคนถามหน่อยนะครับ ไม่ใช่ตอบตามความชอบใจของตัวเองอย่างเดียว
ใช่ว่า 320d ซึ่งรถที่ดีมากรอบด้าน จะเหมาะกับผู้ขับขี่ทุกคนเสมอไป
ผมเป็นคนรักการขับรถเหมือนคนอื่นๆนะ แต่ผมเชื่อว่ามีหลายๆคนครับ โดยเฉพาะสุภาพสตรี ที่เรื่องสมรรถนะไม่ใช่เรื่องแรก แต่ความปลอดภัยเป็นเรื่องแรก
อีกทั้งเรื่องบริการก็สำคัญ คุณลองคิดดูว่าผู้หญิงขับรถคนเดียว ถ้าเกิดรถเสียหรือเกิดอุบัติเหตุจะทำไง ศูนย์บริการมีมากแค่ไหน ซ่อมนานแค่ไหน จะไม่มีรถใช้นานแค่ไหน ฯลฯ

ส่วนความเห็นผมมีดังนี้ครับ

Series 3 สมรรถนะดีมากจริงๆครับ และประหยัดน้ำมัน แต่น้ำหนักพวงมาลัยมันคงไม่สบายนักสำหรับผู้หญิง
ส่วน Series 5 ผมว่ามันใหญ่ไปสำหรับผู้หญิงขับรถไม่แข็งมากนัก
IS250 ผมเข้าใจว่าโครงสร้างตัวถังไม่น่าจะแข็งแรงเท่า Merc กับ BMW นะครับ ลองดูตามเว็บไซต์ได้
Volvo S60 ผมไม่มีความเห็นครับเพราะผมไม่เคยขับ

ความเห็นผม คือ C class น่าจะเหมาะสุดสำหรับโจทย์ทุกข้อที่คุณต้องการ
โดยเฉพาะ C220 cdi ผมคิดว่าน่าจะมีอัตราการบริโภคน้ำมันที่สมเหตุสมผลครับ
แต่ถ้าชอบเครื่องเบนซิน ผมคิดว่า C200 Classic ถือว่ามีราคาน่าสนใจ

เห็นด้วยครับสำหรับคำตอบนี้ครับ  แนะนำ C200 Avantgarde   ส่วน C230 2.5 ไม่ได้แรงต่างกันมากกับ C200 + กินน้ำมันจัง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 12:10:51 »
ภาพลักษณ์และศักดิ์ศรี จะ BMW Lexus Merc. ก็เท่ากันหมดแหละครับ

จริงๆก็ควรมี Acura ด้วย แต่บอดี้ซีวิคซะงั้น

ออฟไลน์ gateaux

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 13:21:25 »
ผู้หญิงขับไม่แข็ง ความปลอดภัยมาก่อน สมรรถนะด้านความเร็ว แรง ก้อ MB --> BMW --> Lex

ผู้ใหญ่นั่งด้วย ความหรูหรา สบาย อันนี้ผมให้พอๆ กัน เพราะมันก้อนั่งสบายทั้งนั้นละ ถ้าคุณไม่ลองนั่งทั้งสามคัน ก้อคงยากที่จะบอกว่าใครดีกว่า

เน้นภาพลักษณ์ ผมยังไม่เห็นในนี้ใครจะกิน ดาวสามแฉก ลง  ยิ่ง Lex นี่ไปกันใหญ่  ผมว่า Lex ก้อเหมือนเครื่อง Mac นั่นละ คนที่ใช้รู้ว่ามันดี นอกนั้น รู้แค่ว่ามันสวย แต่คืออะไรไม่รู้

ก้อเหลือแค่ C Class เท่านั้นละครับ ที่เป็นคำตอบสุดท้าย

ออฟไลน์ BnN

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2009, 18:52:42 »
ตามความเห็นผมนะครับ
Lexus IS 250  >>  เป็นรถที่ใช้ขับในเมืองแล้วสบายมากๆ ถ้าเทียบกับคู่แข่งในระดับเดียวกันเนื่องจากช่วงล่างไม่ถึงกับแข็งหรือกระด้างมากเกินไป
ยังมีความนุ่มแฝงอยู่ แต่หนึบใช้ได้ครับ ส่วนเรื่องพละกำลังด้วยเครื่อง V6 2.5 ลิตร มีแรงมาให้ใช้งานได้อยู่ตลอดเวลาครับ
เรื่องความประหยัดน้ำมันก็วิ่งทางไกลได้ราวๆ 12 กิโลเมตรต่อลิตรๆกลางๆ จากที่เคยทดสอบนะครับ
ตำแหน่งการนั่งของเบาะแต่ละตำแหน่งถือว่านั่งได้สบายใช้ได้ครับ แต่ที่นั่งข้างหลังถือว่าง่อยที่สุด เมื่อเทียบกับคู่แข่งครับ
ที่นั่งด้านหน้าถือว่านั่งสบายใช้ได้ครับ แต่ว่าแดชบอร์ดมันจะดูเหมือนบีบๆเข้ามา ถ้าเข้าไปนั่งจริงๆจะรู้สึกเหมือนโดนบีบครับ ทำให้อึดอัดได้ครับ
ถ้าอยากได้ IS 250 จริงๆก็ลองดูรุ่นท็อปสุดมีซันรูฟ จะทำให้รถดูโปร่งขึ้นถนัดตาครับ

Mercedes-Benz C-Class  >>  เป็นรถที่ช่วงล่างถือว่าคมใช้ได้ครับ ใน C200 และ C230 ช่วงล่างจะคล้ายๆกันครับ คือจะนุ่มก็ไม่ถึงกับนุ่ม ตึงตังอยู่บ้างครับ
พละกำลังจากเครื่อง ในรุ่น C200 นั้นถือว่าเพียงพอต่อการใช้งานทั้งในเมืองและนอกเมืองครับ จริงๆก็ไม่ต้องถึง C230 ก็ได้ครับ การตอบสนองของเครื่องยนต์
ก็มีมาให้ใช้งานได้อย่างไม่อืดมากมายครับ ยังมีความจี๊ดจ๊าดให้เห็นอยู่ครับ ผมชอบ Mercedes-Benz ก็ตรงที่เสียงของซูเปอร์ชาร์จนี่ล่ะครับ
ตำแหน่งการนั่งของเบาะถือว่านั่งสบายอยู่พอตัวครับ แต่ว่าตัวเบาะนั้นจะแข็งไปนิดหนึ่ง แต่โดยภาพรวมถือว่าดีครับ นั่งนานๆแล้วไม่ค่อยเมื่อยมากครับ
เรื่องห้องโดยสารนั้นมีความรื่นรมย์ดีครับ ดูโปร่งไม่อึดอัดเหมือนกับของ IS 250 ครับ

BMW 3 Series  >>  แนะนำเป็น 320d ครับ เรื่องช่วงล่างก็แข็งและหนึบตามแบบฉบับของ BMW ครับ ถ้าเป็นผู้ใหญ่ที่ชอบนั่งรถอาจจะไม่ชอบก็ได้ครับ
พละกำลังจากเครื่องดีเซล 2.0 ลิตร ก็อย่างที่ทราบกันคือ แรงบิดมาตั้งแต่รอบต่ำ มีให้ใช้ได้ตลอด แรงมาก และประหยัดน้ำมันมากเช่นเดียวกันครับ
เรื่องของการกินน้ำมันนั้นหายห่วงได้เลย เพียงพอต่อการใช้งานทั้งในเมืองและนอกเมืองเลยครับ การเร่งแซงไม่เครียดเลยครับ
ห้องโดยสารก็ดูโปร่งๆดีครับ แต่ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับการตกแต่งภายในห้องโดยสารด้วย ถ้าหากเพดานตกแต่งด้วยสีดำล่ะก็ จะรู้สึกได้เลยว่าอึดอัดมากๆครับ
ถ้าเป็นสีเทาธรรมดาก็ให้ความรู้สึกว่าโปร่งดีครับ ตำแหน่งการนั่งขับและตำแหน่งเบาะนั่งถือว่านั่งสบายดีครับ ที่นั่งตอนหลังอาจจะนั่งไม่ค่อยสบายมากนักครับ
แต่ภาพรวมถือว่าอยู่ในระดับที่ดี เหมาะสำหรับคนที่ชอบขับรถมากๆครับ

Volvo S60  >>  เสียเปรียบชาวบ้านตรงที่กำลังจะตกรุ่นและเลิกผลิตแล้วครับ เครื่องยนต์ 2.4 ดีเซล 400 นิวตันเมตรก็เป็นอะไรที่น่าสนใจครับ
แรงกำลังดีถือว่าใช้ได้ กำลังมีมาให้ใช้ได้ตลอดตามประสาเครื่องดีเซลรุ่นใหม่ๆ ความประหยัดสามารถพึ่งพาได้ครับ เรื่องห้องโดยสาร มาถึงวันนี้แล้ว
อาจดูเชยๆไปในสายตาของบางคนไปแล้วครับ แต่สำหรับผมก็ยังดูร่วมสมัยอยู่นะ แผงควบคุมการใช้งานตรงกลางเยื้องเข้าหาคนขับ ทำให้ใช้งานได้ง่ายครับ
แต่วอลโว่นี่วงเลี้ยวจะกว้างกว่าชาวบ้าน เวลาเลี้ยวหรือกลับรถต้องกะระยะดีๆครับ แต่ถ้าขับไปซักระยะหนึ่งก็ไม่เป็นปัญหาอะไร
ที่นั่งด้านหน้าและด้านหลังนั่งสบายทุกตำแหน่งจริงๆครับ ห้องโดยสารดูโปร่งดีไม่ค่อยมีปัญหาในการขับขี่จริงเท่าไหร่ครับ

แต่ถึงอย่างไรก็อย่าลืมไปลองขับให้ครบนะครับ  ;)

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2009, 13:14:55 »

IS250 ตัดทิ้งแบบไม่ต้องคิดเลยครับ เบาะหลัง Taxi Limo ยังนั่งสบายกว่าอีก

320d แรง ประหยัด เกาะหนึบ .......... แต่ผู้หญิงที่ไม่พิสมัยในเรื่องดังกล่าว จะสนทำไมครับ

C200k ถ้าจะเอาต้องตัวอวังกาดครับ สวย หรู ดูดีกว่าเอเลแกนส์เยอะครับ หรือรออีกหน่อย C220 cdi อวังกาดน่าจะตามมา แต่ราคาคงทะุลุ 3 ล้านแน่ๆ

ตัวเลือกอื่นเพิ่มเติม S80 ราคาคบได้ ตัวรถใหญ่กว่า นั่งสบายกว่ามาก ดูภายนอกเหมือนจะเล็กเพราะเส้นสายมันหลอกตาครับ แถมภายในนี่เหนือชั้นกว่า 3 คันบนเยอะ วัสดุอุปกรณ์ผมว่าเยี่ยมที่สุดแล้วครับ