ผู้เขียน หัวข้อ: Ranger VS BT50Pro  (อ่าน 9441 ครั้ง)

ออฟไลน์ vellcap

• Hero Member
Ranger VS BT50Pro
« เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 12:03:29 »
Ford Ranger Hi-rider 2.2XLT 6AT กับ Mazda BT50Pro Hi-Racer 2.2 6AT

Ford ไม่มีของแถม ต้องจ่ายค่านู่นนี่อีกประมาณ 35000
Mazda  แถมหมดทุกอย่าง(ที่จำเป็น) ไม่ต้องจ่ายเพิ่มอีก

ถ้าเอาความคุ้มค่า เลือกคันไหนครับ
แล้วศูนย์บริการส่วนใหญ่ทั่วประเทศ ใครพึ่งพาได้มากกว่ากัน(คำตอบในใจผมจะตรงกับพี่ๆไหมนะ  ;D อิอิ)
ถ้าขับทางไกลคันไหน เหนื่อยน้อยกว่ากัน ที่ความเร็วไม่เกิน 160

แล้วก็ไปอ่านเจอมา Mazda ช่วงล่างมีปัญหาเวลาเจอถนนที่ไม่เรียบ หรือ หลุมบนถนนจริงไหมครับ(รถท้ายสะบัด(ผมเขียนถูกไหมครับ))

แล้วสุดท้าย การดูแลระยะยาว และ ราคาขายต่อ ใครจะดีกว่ากันครับ

ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
Re: Ranger VS BT50Pro
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 12:18:01 »
Ranger  ;D   เพราะรักครับ ผมว่า0มาสด้าโอเคกว่าฟอร์ดนะ แต่ฟอร์ดก็ไม่ได้น่าเกลียด

ออฟไลน์ wud007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 12:24:45 »
ช่วงนี้เห็น กระทู้ Ranger กับ BT-50pro เยอะเหลือเกิน อิอิ

จาก กระทู้ที่ จขกท กล่าวมา ถ้าถามความคุ้มค่า และศูนย์บริการ

ผมแนะนำให้ไปหา BT-50pro เลยครับ  แต่ผมจอง ranger WT ด้วยเห็นผลสั้นๆที่ว่า "โคตรหล่ออะ"

;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 12:43:14 »
เห้ย เรนเจอร์ไม่มีของแถมหรอครับ ทำไมในเว็บคลับเค้าได้กัยปกตินะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 12:55:52 »
เรื่องช่วงล่างสบัดเวลาลงหลุม หรือทางขรุขระ ถ้าเติมลมยางไม่เกิน 35 ยืนยันว่าไม่เป็นครับ

แต่ถ้าเกินนั้น จะดิ้นเล็กน้อย แต่ไม่ถึงกับเสียอาการครับ

ส่วนผมเติม 40 ครับ ชอบแข็งๆเด้งๆ มันรู้สึกเฟิมดี

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 12:57:31 »
เรนเจอร์ มีแถมประกันชั้น1ครับ  8)

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 13:31:23 »
WT ไม่แถมประกันนอกนั้นน่าจะแถมนะครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 13:45:31 »
ศูนย์ต่างจังหวัดไม่ให้เลยครับไปมา 2 รอบแล้ว
รอบแรกต้นปีจะจอง 2.2 Wildtrak ให้ค่าจดทะเบียน
รอบนี้จะจอง XLT ไม่ให้อะไรเลย เหอะๆ

แต่ Wildtrak หล่อจริง  แต่เจ้าของรถโมโหเซลล์ สั่งถอนจองเลย จองมา 4 เดือนพอดี
แต่ถ้าใช้ Ford ก็คงต้องขับรถข้ามจังหวัดไปเข้า Service ที่อื่น เหมือน Honda แหงๆ  :P

ออฟไลน์ promay

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 13:49:51 »
ความคุ้มค่าผมยกให้ Mazda BT50Pro
สวยกว่าหล่อกว่าผมยกให้ Ford Ranger

ออฟไลน์ Supermax

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 14:37:15 »
สองตัวที่ว่ามา ราคา ต่างกันเยอะครับ
สิ่งที่แตกต่าง มาสด้า จะมี สวิชต์ควบคุมที่พวงมาลัย ครุยส์คอนโทรล เซ็นเซอร์หลัง พร้อมจอแสดงผลกิี๊๊กก๊อก
เบาะหนัง เครื่องเสียง เล่น USB ได้ ไฟส่องสว่างในเก๊ะ น่าจะประมาณนี้ ส่วนไฟหน้าออโต้ ที่ปัดน้ำฝนออโต้ กระจกมองหลังปรับแสงสะท้อนอัตโนมัติ เฟืองท้ายเต็ด
(นี่คือตัวต้นเหตุว่าเวลาตกหลุมทำไมรู้สึกว่าท้ายปัด) เป็นเหมือนกันหมด
 มีเหมือนกันทั้งสองรุ่น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 15:11:26 »
จริงๆอยากได้ Ranger ครับ แต่คงตัดใจไป BT

เนื่องด้วยหลายสาเหตุ ราคา ระยะเวลารอรถ ศูนย์บริการ เห็นข่าวรถฟอร์ดชอบมีปัญหาเลยกลัวๆอะ

Ranger มันดูเหมือนเป็นรถรุ่นพี่ รถต้นแบบ ยังไงไม่รู้อะครับ

พี่ๆ bt อย่าโกรธกันนะ - -*  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 15:24:05 »
FORD RANGER T6 2.2 XLT 829 แถมไม่เยอะ หรือไม่แถมเลย แต่ได้ความเท่
Mazda BT50-Pro 2.2 AT 879 ของแถมครบหมด แทบไม่ต้องซื้ออะไรเพิ่ม

ผมลองขับทั่งคู่นะคับ ที่ว่าช่วงล่างผมแอบชอบFordนะ แต่ไม่รุ้ว่าที่ไปลองยางมันลมเท่ากันรึเปล่า คือFordช่วงล่างแข็งแต่แข็งแบบดี Mazdaทางตรงนิ่มดีคล้ายรถเก๋งแต่เวลาเจอหลุมแอบเด้ง (แก้ได้โดยเปลื่ยนโช็ค10-30k)แล้วแต่ว่าเฉพาะคู่หลังหรือทั่ง4ข้าง ส่วนตัวนะคับ FordWTผมชอบแต่รอไม่ไหว ทำไปทำมา มองBT50PROไปนานๆแลบ้วผมว่ามันดูดีก่าRangerอะ ส่วนตัวคิดนะคับ BT50PROซื้อก็ได้เหมือนWTแถมยังเหมือนSUVไม่เหมือนกับกะบะมากจนเกินไป คือผมอาจจะเห็นFordรุ่นเก่าเป็นกระจังหน้าแบบนั้น คือมันสวยนะ แต่ผมมองตรงจุดความแตกต่าง จะเอาBT50มาใช้ทุกวันขับไปทำงานConsulting ฮาๆ บางคนหาว่าไม่เข้า ผมมองว่าเป็นรถอเนกประสงค์OffRoadแทน หุๆ สองตัวนี้นะคับ ถ้าเปลื่ยนโช็คหรือยางก็น่าจะดีขึ้นในเชงของการขับขี่ แต่ถ้าจะซื้อตัวไหนนี้ ขอสรุปคล่าวๆ เหมือนตอนก่อนผมซื้อBT50นะคับ

FORD XLTรออาจจะไม่นานมากแต่ก็นานกว่าBT50 แถมยังอดของเล่น แล้วยังแถมซะโคตรน้อยเลยจะไปWTก็รอไม่ไหวผมยืมรถที่บ้านมา
BT50PRO GUNMETAL BLUE 2.2AT มองครั้งแรกไม่สวย แปลกๆ มองๆเลื่อยๆ สวยไปอีกแบบ ไม่ เหลื่ยมๆเหมือนกระบะทั่วไป มันเหมือนSPORTCAR+UTILITIES VEHICLE ก็ประมานนั้น (ที่ออสกระบะแพงก่าเก๋งนะคับ ถ้าเทียบพวกที่เก๋งบ้านๆนะ) แต่เขาได้air auto + จอแบบWT. ราคามันอยุ่ที่1.1-1.5ล้านบาท

เอาเป็นว่าถ้าหน้าตาผมให้FORD RANGERแต่ถ้าอยากได้หน้าตาแล้วอยากได้ไม่เหมือนใคร ก็BT50PRO (ระวังเรื่องสีนะ บางสีสวย บางสีมันจะทำให้เหมือนกระบะทันที)
ถ้าเรื่องศูนย์ และบริการ Services & maintenance ผมให้Mazda นะ ไปมา4ศูนย์แล้ว Mazdaกินขาดดูแลลูกค้าดีกว่าค่อนข้างมากพอสมควร แต่ก็แล้วแต่นะถ้าไปเจอfordดีๆก็ดีไป แต่น้อยคับ
ส่วนเรื่องความคุ้มค่ากับเงินนับเวลานี้WT ก็ยังคุ้มอยุ่ดีทั่งทีราคาไป919แต่ไม่รวมของแถมนะ หมายถึงของที่ได้มาในรถ....แต่ถ้ารวมของแถมแล้วBT50จบกว่าคับ
ส่วนเรื่องขายต่อผมว่าFORDน่าจะได้เยอะกว่านะ เพราะหน้าตา
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 17:06:00 »
ผมเลือก zoom zoom ;D

ผมยังไม่พร้อมที่จะเข้าถึงจิตวิญญาณแห่ง Ford ครับ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ jojow

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 17:44:25 »
เป็นตัวเลือกที่เหมือนกันกับผมครับ
ผมชอบ Ford เพราะหน้าตา และไฟท้าย มันแมนกว่ามากๆๆๆ
สุดท้ายผมเลือก BT-50 PRO
เนื่องจาก
1. ไปเทสรถทั้งคู่แล้ว Ford ขับแล้วเหนื่อยกว่า เพราะช่วงล่างสะเทือนกว่า
2. ราคาถูกกว่าครับ อย่างที่บอก แถมหมดทุกอย่าง ทั้งส่วนลดเงินสด และรายการของแถมอีกเพียบ
3. รับรถเร็วกว่าครับ

ถ้าซื้อ BT-50 PRO สีขาว มีส่วนลดเงินสดอีก 7,000 บาทนะครับ
รายการของแถมของผมที่ได้
1. ประกันภัยชั้น 1 + พรบ.
2. กันสาดแท้ Mazda
3. กันแมลงแท้ Mazda
4. พรมกระดุม EI
5. ลายเนอร์ Mazda พร้อมห่วง Mazda
6. ฟิลม์ 3M รอบคันหน้าเต็ม
7. กรอบป้ายทะเบียน
8. พ่นกันสนิม Moly (แบบมีใบรับประกัน)
9. ส่วนลดเงินสด (ขอไม่บอกนะครับ ไม่เกี่ยวกับสีขาว)
2002 BENZ W220 S280 ,2002 PEUGEOT 406 D9
2004 BMW E60 525ISE ,2011 NISSAN 370Z
2011 BMW F10 525d ,2012 BMW F10 520i
2012 MAZDA BT-50PRO DBL 2.2 ,2015 TOYOTA ALPHARD SC PACKAGE
2015 PORSCHE CAYENNE S E-HYBRID ,2017 PORSCHE 718 CAYMAN S
2017 VOLVO S90D4 POLESTAR
2020 TOYOTA CROSS
2021 TESLA MODEL3

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 17:54:50 »
เป็นตัวเลือกที่เหมือนกันกับผมครับ
ผมชอบ Ford เพราะหน้าตา และไฟท้าย มันแมนกว่ามากๆๆๆ
สุดท้ายผมเลือก BT-50 PRO
เนื่องจาก
1. ไปเทสรถทั้งคู่แล้ว Ford ขับแล้วเหนื่อยกว่า เพราะช่วงล่างสะเทือนกว่า
2. ราคาถูกกว่าครับ อย่างที่บอก แถมหมดทุกอย่าง ทั้งส่วนลดเงินสด และรายการของแถมอีกเพียบ
3. รับรถเร็วกว่าครับ

ถ้าซื้อ BT-50 PRO สีขาว มีส่วนลดเงินสดอีก 7,000 บาทนะครับ
รายการของแถมของผมที่ได้
1. ประกันภัยชั้น 1 + พรบ.
2. กันสาดแท้ Mazda
3. กันแมลงแท้ Mazda
4. พรมกระดุม EI
5. ลายเนอร์ Mazda พร้อมห่วง Mazda
6. ฟิลม์ 3M รอบคันหน้าเต็ม
7. กรอบป้ายทะเบียน
8. พ่นกันสนิม Moly (แบบมีใบรับประกัน)
9. ส่วนลดเงินสด (ขอไม่บอกนะครับ ไม่เกี่ยวกับสีขาว)

เช็ค Message ด้วยครับ อิอิ

ออฟไลน์ boyce

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 21:43:05 »
ยืนยันครับ BT-50 Pro ที่ใช้ 2.2 HiRacer 4 doors A/T ตัว Top (มีเต็ด)
ช่วงล่างมีเวลาเจอถนนที่ไม่เรียบหรือหลุมท้ายสะบัด พวงมาลัยสะบัด โยกเยกไปมา
น่าเวียนหัว (อารมณ์เหมือนขับ แคริเบียน สมัยก่อนเลย)
... แต่ทางเรียบ นิ่ง นิ่ม คล้ายเก๋งหรือ SUV เลยครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 01:26:21 »
รีวิว ยังไม่ออก แต่สรุปให้ว่า

เครื่อง มันก็เหมือนกันทั้งคู่ เกียร์อัตโนมัติ ทำงานเหมือนกันทั้งคู่
บางจังหวะ โอเค บางจังหวะ ไม่ทันใจไม่ทันเท้า (ยิ่งเฉพาะในเมืองด้วยแล้ว)
เกียร์ธรรมดา เยี่ยมที่สุดในสามโลก

ช่วงล่าง ผมให้ Mazda ที่เซ็ตมานุ่มแนว SUV และถือว่า เซ็ตมาดีที่สุดในเมืองไทยตอนนี้ (ลอง 4 คัน)
ส่วน Ranger เซ็ตมาแข็งกว่านิดหน่อย ลดลมยางแล้ว ก็ไม่ดีขึ้นเท่าไหร่ (ลองทั้ง 6 คัน)

ออพชัน Mazda น้อยกว่า แต่ ถ้าความพยายามใส่ใจของสำนักงานใหญ่
ชั่วโมงนี้ ผมยังให้ Mazda อยู่ดี ตอนนี้กำล้ังตามเคสหนึ่งที่เชียงใหม่อยู่ รอบสวิง
ตามกันมาตั้งแต่ กรกฎาคม ยังไม่หาย แต่ก็ยังมีความเคลื่อนไหว และทำงานหาสาเหตุกันอยู่เรื่อยๆ
ของสำนักงานใหญ่ แม้เจ้าของรถจะเซ็งชิบหายวายป่วง แต่เจ้าของใจเย็น
เพราะรู้ว่าประจานลงเน็ตไป ก็ไม่เกิดอะไรดีขึ้นมา ทำยังไงก็ได้ให้มันหายก็พอใจแล้ว
สำนักงานใหญ่ ก็เลยยังพยามหาสาเหตุกันอยู่ ต้องใช้เวลานานหน่อย แปลกจัง

ส่วน Ford ต้องให้จี้ ต้องให้กระตุก เรื่องถึงจะเดิน และเดินแบบ...น่าปวดหัว
ถ้าเคสเปลี่ยนอะไหล่ รอนานหน่อย แต่ยังพอจะจบได้ แบบขุ่นใจ
แต่ถ้าถึงขั้นต้องเปลี่ยนรถ หรือ เรื่องใหญ่ พวกไฟไหม้ อันนี้ เห็นแล้ว ปวดตับ!

Ranger ยังไม่มีไฟไหม้ แต่มีเคส แอร์แบ็กไม่กาง ซึ่งยังไม่มีข้อสรุปในเคสที่ว่า

ออฟไลน์ PRAIWAN6624

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 07:38:17 »
ถ้ายังมีรถใช้อยู่ไม่รีบร้อนอะไรกับการใช้รถ(รอมากกว่า4เดือน)ก็ เรนเจอร์  ถ้ารอนานมากไม่ได้ก็ bt-50
ถ้าชอบช่วงล่างแข็งๆแต่เฟิร์ม เรนเจอร์ ช่วงล่างนุ่มนั่งสบาย bt-50
เรนเจอร์ ให้มาน้อยกว่าbt-50 คือ ครูซคอนโทรลกับวอยซ์ คอมมานด์
เรื่องศูนย์บริการ  ลองตรวจสอบศูนย์ไกล้บ้านดูว่าอันไหน น่าใว้ใจมากกว่ากัน
แต่ที่แน่ๆ เรนเจอร์ มีระบบไฟที่แทบจะคล้ายกันกับตัวท็อป 3.2 คือสายไฟมีมาให้หมดแล้ว แต่ไม่ต่อให้ หรืออุปกรณ์ไม่มีมาแต่สามารถหามาใส่เพิ่มได้(เหมาะกับคนมือซนแบบผมอย่างยิ่ง)
สุดท้ายแล้วแต่เจ้าของกระทู้แล้วครับ  ชอบคันไหน เอาคันนั้น การขับขี่ไม่หนีกันเป็นทุ่งเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 17:34:03 »
2คันนี้กว่าผมจะตัดสินใจได้นานมากๆครับ เข้าไปลองรถที่ศูนย์ตั้ง2-3ครั้ง ศูนย์ที่ผมไปลองมีทั้ง2ยี่ห้อ ใจมันเทไป ford ตัว WT ตั้งแต่ออกมาแล้ว(ดูในรูป) แต่พอไปลองขับจริงๆมันไม่ค่อยโดนใจคือไม่นิ่ม พอลอง BT50 มันนิ่มกว่าครับนั่งสบายกว่า ไปกัน3คน(แม่ แฟน ผม) เลยเลือก BT50 ทั้งที่แพงกว่าเกือบ 5 หมื่น
ปล.ผมขับออฟต้า CNG ไปลองนะครับ รถเก๋งมันนิ่มนั่งสบายพอไปเจอปิคอัพเลยรู้สึกถึงความกระเทือนชัดเจน พี่ชายผม2คน ใช้ฟอร์จูเนอร์ กับ วีโก้พรีรันเนอร์ ยังออกปากชมว่ารถผมนิ่งเงียบนั่งสบายกว่ารถแกเลย แต่แกก็ยังพูดถึงราคาขายต่ออยู่นั้งแหละว่าตกมากๆ ผมเลยสวนไปว่าใช้10ปีเหลือเท่าไรก็เอา