ผู้เขียน หัวข้อ: ผ้าเบรคของรถมีอายุการใช้งานเท่าไรครับ  (อ่าน 30384 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mos

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนอยากสอบถามครับว่าผ้าเบรคของรถมีอายุการใช้งานเท่าไรครับ ในกรณีรถใช้งานน้อยระยะทางน้อย แต่รถยะเวลามากหลายปีครับผม กี่ปีควรจะเปลี่ยนแม้ว่าระยะทางจะน้อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ lovelymemo

• Jr. Member
  • **
Re: ผ้าเบรคของรถมีอายุการใช้งานเท่าไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:21:41 »
ผมว่าอายุของผ้าเบรกขึ้นอยู่กับลักษณะการขับขี่ของบุคคลด้วยนะคับ อย่างญาติผมขับเกียร์ออโต้มักวางเท้าแช่เบรกตลอด แต่ที่แน่ๆผมว่าหน้าฝนผ้าเบรกหมดไวกว่าปกติ อิอิ

ลืมไปหมั่นเช็คบ่อยๆก็ดีนะคับ อย่ารอจนมีเสียงเหล็กสีกัน เดี่ยวจานจะเป็นรอย ^^
I'm so Jazz !!!

ออฟไลน์ Kuro

• Full Member
Re: ผ้าเบรคของรถมีอายุการใช้งานเท่าไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:24:00 »
เท่าที่ทราบมาก็ไม่มีระยะเวลากำหนดนะคับ ขึ้นกับว่าผ้าเบคกเหลือน้อยแค่ไหนมากกว่า ศูนย์ผมแนะนำให้เปลี่ยนถ้าเหลือน้อยกว่า3มม.
แต่ถ้า จขกท.ขับรถเร็ว เดินทางไกลบ่อยอาจจะเปลี่ยนก่อนเหลือ3มม.ก็ได้นะคับ ของผมผ้าเบรคหน้าเปลี่ยนตอนแสนก่าโล ผ้าเบรคหลัง8หมื่นก่าโล
(ผ้าเบรค ไหนจะหมดก่อนกันก็ได้นะคับ ขึ้นกับเส้นทางกับการขับของแต่ละคนคับ ;D)

ออฟไลน์ Dek Prade

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 11:32:26 »
ผ้าเบรค เป้นวัสดุของแข็งและไม่มีการสลาย เสื่อมสภาพ หรือ ยืดคายตัว
ดังนั้น  จึงไม่มีวันหมดอายุ

ในกรณีรถใช้งานน้อยระยะทางน้อย  ก็เปลียนทุกๆ 4 ปี ก็ได้  จำง่ายดีและถือโอกาส ปรับตั้งและถ่ายน้ำมันเบรคไปด้วย

ออฟไลน์ keamglad

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 12:12:43 »
ผ้าเบรกหลังผมห้าปีแล้ว ยังไม่หมดเลยทั้งๆที่ใช้เบรคมือบ่อย

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 12:19:42 »
ลองให้ 0 เช็คให้สิครับ 3mm เปลี่ยนก็ได้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ choomodify

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 12:26:45 »
ผมไม่เคยวัดระยะครับ ถ้าเบรคแล้วมันไม่อยู่แบบที่มันเคยเป็นผมก็ถอดทิ้งเลย ส่วนใหญ่ 4-5 หมื่น โลก็เริ่มไม่เสถีรยรแล้วครับ

ออฟไลน์ jani

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 15:59:54 »
ผมขับ กทม เป็นส่วนใหญ่ เปลี่ยนทุก 3-4 หมื่น มันก็ไม่ได้แพงอะไร เอาปลอดภัยไว้ก่อน

ออฟไลน์ jAk`CS

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 16:29:52 »
ประมาณ 4 ปีเปลี่ยนครั้งครับสำหรับผม ใช้รถไม่เยอะ ปีละ หมื่นกว่ากิโล
ทักทายกันได้ครับ > http://www.facebook.com/tangkuangheng

2016' >>> BMW X1 ปลายปีนะเก็บตังแพร๊บ Y_Y
2015' >>> Peugeot 207CC
2014' >>> Attrage GLS Ltd.
2013' >>> Alphard 2.4 Sport
2012' >>> Fiesta 1.5 Sport
2008' >>> Camry ACV40
2005' >>> Wish 2.0 Q-Limited
2000' >>> Soluna Minor' 1.5 GLI

ออฟไลน์ bobc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 19:54:17 »
ของผมเปลี่ยนตอน7หมื่นกว่าโลครับ ใช้งานมา6ปี

ออฟไลน์ Mos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 20:01:37 »
ขอบคุณทุก ๆ คำตอบนะครับ เพราะรถคันที่ใช้งานน้อยปีหนึ่งวิ่งระยะทางอยู่ที่หมื่นโลครับ เป็นรถที่ภรรยาใช้ขับไปทำงานไปกลับวันละไม่กี่โลครับ ออกต่างจังหวัดไม่บ่อยครับ ส่วนผมจะใช้อีกคันหนึ่งทำงานซึ่งวิ่งระยะทางปรกติครับผม

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 22:37:44 »
ขอบคุณทุก ๆ คำตอบนะครับ เพราะรถคันที่ใช้งานน้อยปีหนึ่งวิ่งระยะทางอยู่ที่หมื่นโลครับ เป็นรถที่ภรรยาใช้ขับไปทำงานไปกลับวันละไม่กี่โลครับ ออกต่างจังหวัดไม่บ่อยครับ ส่วนผมจะใช้อีกคันหนึ่งทำงานซึ่งวิ่งระยะทางปรกติครับผม
เข้าร้านที่มีทำช่วงล่าง บอกช้วยล้างเบรคและเช็คผ้าเบรคให้ด้วย เด๋วมีคำตอบคับ ถ้าเป็นผ้าของดิสเบรค จะมีตัววัดอยู่ถ้าเหลือน้อยจนเกือบถึงตัววัดก้อได้เวลาเปลี่ยนคับ ถ้าดรัมเบรคก้อดูจากความหนาที่เหลือของผ้าเบรค ของผมรถกระบะ เปลี่ยนตอน 100.000 โล เบรคหน้า ตอนนี้วิ่งไปอีก 80.000 กว่าโลไปล้างและเช็คมาก้อ ยังเหลือวิ่งได้อีกหลายหมื่นโล ช่างว่ามานะคับ ทั้งหน้าและหลัง ยังงัยลองไปทำดูคับน้า เพราะ ช่วงล่าง เบรค ยาง เราเอาชีวิตไปฝากไว้ทุกครั้งที่ใช้รถ ต้องดูแลถึงๆคับ

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 11:41:42 »
มันจะมีขีดบอกชัดเจนครับ ลองก้มๆดูละกัน