ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเกี่ยวกับโทรศัพท์ครับ  (อ่าน 6705 ครั้ง)

ออฟไลน์ -uมส๑-

• Jr. Member
  • **
ขอสอบถามเกี่ยวกับโทรศัพท์ครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 19:07:41 »
   คือตอนนี้ผมมีโทรศัพท์มือถืออยู่ เครื่องคือ I Phone 3GS 16GB.  ::).  แล้วทีนี้เรื่องมันมีอยู่ว่าผมไปเดินห้างแล้วเจอโทรศัพท์ 2 รุ่นนี้เข้าเลยเกิดความ

สนใจเลยอยากจะมาถามพี่ๆว่าตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ  :o

1. Samsung Galaxy S Advance  ;)

2. HTC one V.  :-*

3.เครื่องเดิม    :'(

ขอบคุณครับ.  ;D

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับโทรศัพท์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 21:21:46 »
ถ้าเกิดคุณไม่อยากเจอปัญหาเครื่องค้าง  หรือเครื่องดับเอง แนะนำข้อ 3

ออฟไลน์ marksss

• **
Re: ขอสอบถามเกี่ยวกับโทรศัพท์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 21:28:43 »
Samsung galaxy  ;)

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 21:54:22 »
ผมกำลังสนใจเจ้านี่ nokia lumia 820 และ 920 เข้าท่านะ ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 23:11:03 »
ผมเองก็กำลังจะเปลี่ยนโทรศัพท์เหมือนจขกท.เลยครับ ;) เนื่องจากเริ่มจะเซ็งกับ Samsung Galaxy Gio ที่ใช้อยู่เพราะ
- ความจำในเครื่องน้อย (181 Mb.) แทบจะลง App อะไรไม่ได้เลย
- กล้องที่ไม่เหมือนชาวบ้าน(เวลาถ่ายพอกดชัตเตอร์ต้องรอ 3 วิถึงจะบันทึกภาพ แถมตอนนี้กล้องไม่โฟกัสอีก :P)
- ความอืดตอนเวลารีบๆใช้ จนอยากจะลงเครื่องปั่น Blendtec ให้รู้แล้วรู้รอดไปเลย

ส่วนตัวเลือกที่ให้มานั้น

1. HTC One V - ตัวนี้พ่อผมใช้อยู่ครับ
ข้อดี
- จอละเอียดดี
- วัสดุดี(เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นๆในระดับเดียวกัน)
- แบตอึดพอสมควร
- HTC Sense
- Beats Audio
- กล้องชัดพอประมาณ
ข้อเสีย
- QC ไม่ค่อยดี (เครื่องพ่อผมซื้อมา 1 วันบอร์ดพัง เคลมเครื่องใหม่มาขอบจอมีแสงลอดอีก :-\)
- เวลารีบๆอาจจะไม่ทันใจ เพราะเป็น CPU 1 Ghz Single Core + Ram แค่ 512
- ไม่มีกล้องหน้า
- เครื่องบางไปหน่อยสำหรับผม
- อยู่ๆเครื่องก็เปลี่ยน Ringtone ให้เอง(อันนี้ไม่รู้ว่าพ่อผมไปตั้งค่าอะไรหรือเปล่า)

2. Samsung Galaxy S Advance - ตัวนี้ผมยังไม่เคยลองเล่น คงจะบอกอะไรไม่ได้ครับ (แถมมีกระทู้ประจาน Samsung ขึ้นกระทู้แนะนำในเว็บต้องห้าม 7 กระทู้รวดเมื่ออาทิตย์ก่อนทำให้ตอนนี้ผมไม่ค่อยจะสนใจ Samsung เลย :-X)

ผมขอแนะนำตัวเลือในระดับนี้อีกสองตัวแล้วกันนะครับ

- LG Optimus L9 ตัวนี้ผมเล็งอยู่ ตอนนี้รอสีขาววางขาย+ไปลองเล่นเครื่องจริงดูก่อน :D

http://www.mxphone.net/271112-lg-optimus-l9/

- Sony Xperia SL ตอนนี้เห็นราคาลงมาเหลือ 13,990 บาทแล้ว(แต่เนื่องจากมันใส่ SD Card ไม่ได้ ผมเลยขอผ่าน)

http://www.mxphone.net/091212-jaymart-sale-sony-xperia-sl/

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2012, 23:12:53 โดย WinniE »
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 23:23:08 »
งบไม่เกิน 10,000 บาท Htc 8x
งบไม่เกิน 21,000 บาท Samsung Galaxy S3 ผมใช้รุ่นนี้อยู่ ดีมากกกก
ถ้าไม่เกิน 15,000 ก็มีหลายรุ่นนะครับลองเลือกดู แนะนำ Xperia Sl เหลือ13,900 บาท

ผมจะบอกว่า Samsung ไม่ใช่ยี่ห้อที่แย่แล้วก็ไม่ใช่มือถือที่ห่วย มันเป็นแบรนด์ที่ใช้ได้เลยครับ อยู่ในระดับต้นๆในตลาดเลยครับ แต่ที่มันเป็นปัญหาแบบนี้
1.User error ผมใช้มาไม่เคยมีปัญหา
2.แฟลชรอมโมไปมา แล้วลืม Factory reset แล้วก็แฟลชไปมา บอร์ดมันก็พังได้หมดละครับ Razr เครื่องเก่าผม เรียบร้อยไปแล้วครับ ต้องเปลี่ยนบอร์ดหลายพันเลย
แล้วยังมีข้ออื่นๆอีก
ผมจะบอกว่ามือถือทุกรุ่นมีข้อดีเสียต่างกันไป ถ้าเรามัวแต่คิดถึงว่าแบรนด์นู้นไม่ดีแบรนด์นี้ไม่ดี ผมว่าไม่ต้องใช้หรอกครับจริงๆนี่พูดตรงๆเลย
อีกอย่างนะเวปนั้น เราก็ไม่รู้หรอกว่าต้นตอมันเป็นอย่างไร โอเคมีรูปหลักฐานพร้อม แต่ยังปักใจเชื่อไม่ได้ครับ จนกว่าเราจะรู้ด้วยตนเอง คนที่ทำลายcredit มันก็มีครับ ถูกจ้างมาก็มี
เอาอย่างงี้
SamSung Galaxy s1 1 ปีกว่าแล้วยังมีความสุขดี ไม่มีปัญหา
s2 อันนี้ยอมรับว่ามันดี แต่ผมเจอเครื่องไม่ดี เนื่องจากรอม เครื่องร้อนทำให้ขายทิ้งไป แต่เครื่องเพื่อนผมก็ s2 เหมือนกันใช้มาปีกว่าไม่มีปัญหาอะไร
Samsung Galaxy S3 ผมใช้มาเกือบเดือน ยอมรับเลยว่าบางจุดดีกว่า iphone จริงๆ อันนี้ไม่ได้ยกยอนะครับ เพราะผมเคยใช้ 4s มาแล้วผมพูดได้เลย ว่าผมชอบ s3 มากกว่า เค้าบอกรุ่นนี้ บอร์ดพังง่าย เอาอย่างงี้ บอร์ดพังเมื่อไหร่ผมจะบอกครับ

สุดท้ายอยากฝากไว้ว่าเราควรภูมิใจในสิ่งที่เราเลือกแหละครับ มันก็เหมือนกับเราเลือกผู้หญิงคนนึงมาเป็นแฟน เค้าอาจจะไม่ได้ดีที่สุด งอแงบ้าง แต่เค้าก็อยู่กับเราได้นานครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2012, 23:41:55 โดย Kittitouch 55 »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 23:32:03 »
มาแนะนำ Arco S ครบหมด แถมกันน้ำได้ด้วย
หรือรอ Xperia V ครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 01:11:00 »
จริงหรอที่ iphone มันไม่ค้างอ่ะ
ตัดสินใจไม่ถูกเหมือนกัน

ออฟไลน์ Automotive Innovations

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 01:13:44 »
จริงหรอที่ iphone มันไม่ค้างอ่ะ
ไม่ค่อยค้างครับ นานๆทีจะค้าง แต่อาจจะเพราะว่าลูกเล่นมันน้อย ใช้งานง่าย เน้นเสถียร
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ JIRATH

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 01:20:30 »
งบไม่เกิน 21,000 บาท Samsung Galaxy S3 ผมใช้รุ่นนี้อยู่ ดีมากกกก
ถ้าไม่เกิน 15,000 ก็มีหลายรุ่นนะครับลองเลือกดู แนะนำ Xperia Sl เหลือ13,900 บาท

ผมจะบอกว่า Samsung ไม่ใช่ยี่ห้อที่แย่แล้วก็ไม่ใช่มือถือที่ห่วย มันเป็นแบรนด์ที่ใช้ได้เลยครับ อยู่ในระดับต้นๆในตลาดเลยครับ แต่ที่มันเป็นปัญหาแบบนี้
1.User error ผมใช้มาไม่เคยมีปัญหา
2.แฟลชรอมโมไปมา แล้วลืม Factory reset แล้วก็แฟลชไปมา บอร์ดมันก็พังได้หมดละครับ Razr เครื่องเก่าผม เรียบร้อยไปแล้วครับ ต้องเปลี่ยนบอร์ดหลายพันเลย
ผมจะบอกว่ามือถือทุกรุ่นมีข้อดีเสียต่างกันไป ถ้าเรามัวแต่คิดถึงว่าแบรนด์นู้นไม่ดีแบรนด์นี้ไม่ดี ผมว่าไม่ต้องใช้หรอกครับจริงๆนี่พูดตรงๆเลย
อีกอย่างนะเวปนั้น เราก็ไม่รู้หรอกว่าต้นตอมันเป็นอย่างไร โอเคมีรูปหลักฐานพร้อม แต่ยังปักใจเชื่อไม่ได้ครับ จนกว่าเราจะรู้ด้วยตนเอง คนที่ทำลายcredit มันก็มีครับ ถูกจ้างมาก็มี
เอาอย่างงี้
SamSung Galaxy s1 1 ปีกว่าแล้วยังมีความสุขดี ไม่มีปัญหา
s2 อันนี้ยอมรับว่ามันดี แต่ผมเจอเครื่องไม่ดี เนื่องจากรอม เครื่องร้อนทำให้ขายทิ้งไป แต่เครื่องเพื่อนผมก็ s2 เหมือนกันใช้มาปีกว่าไม่มีปัญหาอะไร
Samsung Galaxy S3 ผมใช้มาเกือบเดือน ยอมรับเลยว่าบางจุดดีกว่า iphone จริงๆ อันนี้ไม่ได้ยกยอนะครับ เพราะผมเคยใช้ 4s มาแล้วผมพูดได้เลย ว่าผมชอบ s3 มากกว่า เค้าบอกรุ่นนี้ บอร์ดพังง่าย เอาอย่างงี้ บอร์ดพังเมื่อไหร่ผมจะบอกครับ

สุดท้ายอยากฝากไว้ว่าเราควรภูมิใจในสิ่งที่เราเลือกแหละครับ มันก็เหมือนกับเราเลือกผู้หญิงคนนึงมาเป็นแฟน เค้าอาจจะไม่ได้ดีที่สุด งอแงบ้าง แต่เค้าก็อยู่กับเราได้นานครับ

แม่ผมใช้ Samsung Infuse มีปัญหามาตั้งแต่เครื่องแรกที่ซื้อครับ ใช้ไปได้สามเดือน ชาจแบตไม่เข้า โทรไปเปลี่ยนเครื่อง เครื่องที่สองมาใช้ได้อีกสองเดือน ค้างครับ กดโทรออกรับสายไม่ได้

ตอนนี้ใช้เครื่องที่สามอยู่ มารอดูว่าจะเป็นอะไร

ตั้งแต่นั้นมาผมขยาดเลยครับแบรนด์นี้ ขอลาขาด
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ marksss

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 06:02:50 »
S3ดีมาก ;D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 10:56:00 »

เอาอย่างงี้

แม่ผมใช้ Samsung Infuse มีปัญหามาตั้งแต่เครื่องแรกที่ซื้อครับ ใช้ไปได้สามเดือน ชาจแบตไม่เข้า โทรไปเปลี่ยนเครื่อง เครื่องที่สองมาใช้ได้อีกสองเดือน ค้างครับ กดโทรออกรับสายไม่ได้

ตอนนี้ใช้เครื่องที่สามอยู่ มารอดูว่าจะเป็นอะไร

ตั้งแต่นั้นมาผมขยาดเลยครับแบรนด์นี้ ขอลาขาด
ใจเย็นๆก่อนครับ  :)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 11:06:19 »

สาเหตุที่ไอโฟนมีปัญหาเรื่องซอฟแวร์น้อยมาก เพราะเป็นซอฟแวร์เฉพาะครับ
เนื่องจากไอโฟนมี่ทีมพัฒนาซอฟแวร์เอง จิงทำออกมาให้สอดคล้องกับฮาร์ดแวร์ของตัวเครื่องครับ

แต่ตระกูลแอนดรอย เป็นซอฟแวร์ที่ใช้ร่วมกันหลากหลาย หลายยี่ห้อ หลายซีพียู หลายเสปก
จึงทำให้ผู้พัฒนาซอฟแวร์ทำออกมาให้เสถียร์ไม่ได้ เพราะไม่รู่ว่าผู้ใช้ฮาร์ดแวร์เป็นอย่างไรบ้าง

ยกตัวอย่าง Window7 ลงเครื่องที่ซีพียู core2duo  กับลงคอมที่ใช้ซีพียู i5
ไปเทียบกับลงเครื่องที่เป็น AMD การใช้งานและความเสถียรก็ต่างกันแล้วครับ

ลองดู IOS ที่ลงในเครื่อง MAC สิว่าต่างกันแบบใหน

ออฟไลน์ -uมส๑-

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 20:17:01 »
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ  :D ตอนนี้เล็งไปที่ HTC อยู่  :) แต่ใจจริงก็อยากได้ galaxy นะ  :P แต่ตอนนี้เลือกข้อ 3. ก่อน 555 +  :-\ รอเงินเยอะๆซื้อ S3 หรือไม่ก็ note2 ดีกว่า  ;D

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 20:30:56 »
ขอบคุณสำหรับทุกความคิดเห็นครับ  :D ตอนนี้เล็งไปที่ HTC อยู่  :) แต่ใจจริงก็อยากได้ galaxy นะ  :P แต่ตอนนี้เลือกข้อ 3. ก่อน 555 +  :-\ รอเงินเยอะๆซื้อ S3 หรือไม่ก็ note2 ดีกว่า  ;D
ถ้ารอได้ Galaxy s4 ก็จะมาแล้วครับ มีนา เมษาปีหน้า

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2012, 23:31:27 »
ชอบถ่ายรูปวิวสวยๆ Nokia 920

ชอบถ่ายรูปคน ใช้ง่าย ลูกเล่นเยอะ แต่เดิมๆ iPhone5

ชอบลูกเล่นหวือหวา ชอบลองอะไรใหม่ๆ ไป Samsung เลยครับ

ถ้าอยากได้ทนๆถึกๆ แนะนำรุ่นเดียวกับคุณจิมมี่ โซนี่ตกน้ำไม่ไหว ตกไฟไม่ไหม้ ตกบันไดไม่แตก และกระเป๋าเงินไม่แหกด้วยครับ  ;D
Test ..

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 10:21:27 »
แล้วแต่ความต้องการใช้งาน ซึ่งผมว่า 3GS ก็ยังตอบสนองได้ดีนะ ข้อสามครับ