ผู้เขียน หัวข้อ: ----เพื่อนๆใช้น้ำมันเครื่องยี่ห้ออะไรกันบ้างคับ----  (อ่าน 18898 ครั้ง)

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
แชร์ประสบการณ์ใช้น้ำมันเครื่องกันหน่อยครับ เคยใช้ตัวไหน ดีไม่ดียังไง ส่วนตัวตอนนี้ใช้ caltex havoline 5w30 ครับ ก็ลื่นดี มีใครเคยใช้ castrol edge 5w30 บ้างมั้ยคับ กะว่าจะลองดูคับ

ออฟไลน์ iiuuiisj

• Full Member
hks

เเล้วแต่ ฤดู  35  45 ครับ 1700  1900

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Mobil1 ครับ ก็ Happy ดีครับ

Castrol EDGE 5w-30 ศูนย์ ford เปลี่ยนให้รถเพื่อนเพราะตอนเอารถไปถ่ายน้ำมันเครื่องที่ศูนย์(หิ้วไปเอง) Mobil 1 5w-30 แล้วศูนย์ลืมปิดฝาช่องเติม นมค เลยได้ใช้ นมค สองตัวนี้ในเวลาใกล้กันมากๆและตอนใหม่ๆทั้งคู่ เพื่อนว่า Mobil1 ลื่นกว่าครับ

แต่ของแบบนี้ไม่ลองเองไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ MoLee

ตอนนี้ใช้Mobil1 ตัวที่เขาว่ากันว่าดีอ่ะครับ(ใช้แล้วก็โอดีนะ ) ต่อไปว่าจะลองSunoco ที่เขาว่ากันว่าเทพดู

ออฟไลน์ pongisra

ตอนนี้ใช้Mobil1 ตัวที่เขาว่ากันว่าดีอ่ะครับ(ใช้แล้วก็โอดีนะ ) ต่อไปว่าจะลองSunoco ที่เขาว่ากันว่าเทพดู

เคยลอง Sunoco ตัว 0w-40 รู้สึกไม่ต่างจาก Mobil1 เลยครับ, ส่วน 5-w30 รู้สึก Mobil1 ดีกว่า, ยังไม่เคยลอง 0w-30

ของแบบนี้ต้องลองเองครับ  ;)

ออฟไลน์ vellcap

Mobil1  ,  Castrol  ,  Vavoline  ครับ
คุณภาพถือว่าใช้ได้เลยครับ 1.5 หมื่นกิโลเมตรก็ยังพอดูได้ครับ

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
Motul 5w-30 h-tech 8100
sunoco svelt 5w-30
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ ID-4

• **
ใช้แต่ของแพงๆกันทั้งนั้นเลย ผมจน ไม่ค่อยมีเงินซื้อของดีๆ ครับ

รถคันเก่า ผมใช้ ปตท. NGV 10W-40 แค่นี้เอง ราคาไม่ถึง 500 บาท เปลี่ยนถ่ายที่ ไม่เกิน 12000 กิโล ใช้ไป 8 แสนกว่ากิโล 17 ปี จนขายรถไปเมื่อต้นเดือนที่แล้ว

ตอนนี้ รถคันที่ 2 ระยะ 7 หมื่นกิโล 2 ปีกว่า ใช้ ปตท.0W-30 ราคา 850 บาท เปลี่ยนถ่ายไม่เกิน 20000 กิโล ครับผม

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ที่บ้านทำปั้มเอง+ไม่มีตังค์มาก เอาแค่ Semi-Syn พอแล้ว

Shell Helix HX-7 5W-40

ดีหรือเปล่าไม่รู้ เพราะไม่เคยลองตัวอื่นกับรถคันนี้ แต่ก็ไม่รู้สึกต่างกับน้ำมันติดรถตอนป้ายแดง ผมก็เลยช่างมันครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Pearl-CCTH

• Newbie
  • *
    • WORRAPOT.name
ใช้ Sunoco 0w-20 คร๊าาบ  ;)
JDM : spending money to make a stock car look like a stock car.

ออฟไลน์ 6162002

ผมใช้ตั้งแต่ 500 ยัน 2 พัน แทบไม่รู้สึกถึงความต่าง
หลังๆผมก็เลยเอาสังเคราะห์แท้ ปตท. แถมบัตรเติมน้ำมัน 500  ประหยัดไปเยอะ ได้สังเคราะห์แท้
เอาตังไปกินดีๆแทนครับ

ออฟไลน์ okeS60

• Newbie
  • *
ผมใช้ กึ่งสังเคราะห์
valvoline maxlife ใช้ได้ไกลกว่า
Shell Helix สะดวกมีของแถม
ชอบ 20w50 กึ่งสังเคราะห์ แต่เดียวนี้ไม่เห็นมีเลยไม่รู้หายไปไหนหมด

ออฟไลน์ iamnobody

ใช้ HKS ครับ คันเก่าใช้เบอร์ 45 คันใหม่ใช้เบอร์ 20 ครับ
ผมว่าดีกว่า PTT เยอะนะครับ ใช้แค่ 10,000 โลครับ

ออฟไลน์ Newhang

ผมใช้ sunoco 0w-30

จริงๆน้ำมันเครื่องแต่ละยี่ห้อมันต่างกันอยู่ เลือกสังเคราะห์ เลือกที่สบายใจ ได้ของแท้ ผมว่าจบ

ปล. ผมไม่ใช้ valvoline เข็ด

ออฟไลน์ chat120912

ผมอะไรก็ได้แต่ขอให้เป็นเกรด SN-SM  และไม่ปลอมนะ ;D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ neung23

ปรกติใช้ Mobil1 0w-40 มาตลอด และเบิกที่ esso ตลอด ใช้ได้ดีมากๆด้วย เกินหมื่นกิโลรถก็เหมือนตอนถ่ายมาใหม่ๆ

ถ้าไม่รู้ที่มาจริงๆอย่าไปซื้อมั่วๆมานะคับ เครื่องพังได้ง่ายๆเลยล่ะ ใช้ให้ตรงกับรถต้องการก็พอแล้ว แต่ตอนนี้ผมมีเจ้าประจำอยู่ที่ขับกระบะสีขาวส่งของเองนี่ล่ะคับ ไว้ใจได้เลย เปลี่ยนมา3-4ครั้ง หลายๆคัน ไม่มีปัญหาคับ กลิ่น+สีของน้ำมันแท้ ก็จบ ผมใช้ Mobil บ่อยจนจำสีกับความหนืดตอนเทได้ล่ะคับ  :o
.
.
.
เคยไปหาซื้อ sunoco ในเว็บนี่แหละคับ เจอของดีเข้าให้ ในรูปอ่ะคับ STOP ENGINE! OIL PRESSURE LOW ถ่ายออกจากอู่ไม่ถึง 5กิโล ตายกลางทางเลยคับ จอดชลอความเร็วแทบไม่ทัน พอไฟเตือนขึ้นเครื่องดับเองเลย สุดท้ายถ่ายออกใส่ castrol ของอู่ไปก็หาย เข็ดเลยคับ

Castrol 5w-30 เคยใช้แต่เสียงเครื่องดังคับ และตอนสตาร์ทมีเสียงแต๊กๆด้วยถ้าจอดนานๆเกิน3วัน แต่ถ้า Mobil เครื่องเงียบสนิทเลยคับ จอดนานๆแล้วมา start ไม่มีเสียงดังเลย น้ำมันเกาะหล่อลื่นได้ดีมากแม๊จอดนานๆ 7วันขึ้นไป และ อุณหภูมิเครื่องตอนขับจริงๆต่ำกว่า Castrol 3-5 องศาด้วยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 03, 2013, 01:46:27 โดย teera_tech »
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ FlyMe

Helix Ultra ศูนย์ Benz ใส่เปลี่ยนให้ 10,000 KM ตามระยะ Check A/B
Castrol ศูนย์ BMW ใส่เปลี่ยนตาม BSI ที่ 16,000 KM (ประมาณ 10,000 miles) แต่ผมให้ปั๊มดูดออกแล้วเติมใหม่ที่ 9000 KM 
Castrol ศูนย์ ford เปลี่ยน 15,000 KM หรือ 9 เดือน วิ่งแค่ 7000 km ก็ครบ 9 เดือน

ออฟไลน์ MaiSki

ppt super syn กล่องทองครับ 1400 ได้บัตรเติมน้ำมัน500

ไม่ต้องกลัวของปลอมเพราะบัตรเติมน้ำมันนี่แหละ ;D

ออฟไลน์ myalexxp

ใช้แต่ของแพงๆกันทั้งนั้นเลย ผมจน ไม่ค่อยมีเงินซื้อของดีๆ ครับ

รถคันเก่า ผมใช้ ปตท. NGV 10W-40 แค่นี้เอง ราคาไม่ถึง 500 บาท เปลี่ยนถ่ายที่ ไม่เกิน 12000 กิโล ใช้ไป 8 แสนกว่ากิโล 17 ปี จนขายรถไปเมื่อต้นเดือนที่แล้ว

ตอนนี้ รถคันที่ 2 ระยะ 7 หมื่นกิโล 2 ปีกว่า ใช้ ปตท.0W-30 ราคา 850 บาท เปลี่ยนถ่ายไม่เกิน 20000 กิโล ครับผม

ผมลากไป 25000 โล ก็ยังไหวครับ

ใช้ให้คุ้ม รถไม่เห็นจะพังเลย

ออฟไลน์ ID-4

• **

ผมลากไป 25000 โล ก็ยังไหวครับ

ใช้ให้คุ้ม รถไม่เห็นจะพังเลย
ผมก็เคยใช้เกิน 20000 กิโล น่าจะอยู่แถวๆ 23000 กิโลเห็นจะได้ ก็ไม่เป็นไรเหมือนกันครับ น้ำมันไม่พร่อง สีคล้ำลงไปบ้าง คงเพราะรถยังใหม่
แต่ส่วนใหญ่ จะถ่ายที่ 18000 กิโลกว่าๆ ครับ

ออฟไลน์ mongolias

ก่อนติดแก๊สใช้น้ำมันเครื่องศูนย์ฮอนด้ามาตลอดครับ
พอติดแก๊ส แล้วเปลี่ยนไปใช้ Mobil1 0W40 เครื่องลื่นกว่าเดิมเยอะ
ตอนนี้ใช้ Eneos เพราะซื้อมาได้ถูก เท่าที่ลองใช้มา 2 แกลอนแล้ว ไม่ต่างกับ Mobil1 เท่าไหร่ครับ
ส่วนรถคันเก่า เคยใช้ทั้งของ ปตท จำได้ว่า วิ่งไปแถวๆ 5 -6 พันก.ม. ก็เริ่มหนืดๆแล้ว

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
.
เคยไปหาซื้อ sunoco ในเว็บนี่แหละคับ เจอของดีเข้าให้ ในรูปอ่ะคับ STOP ENGINE! OIL PRESSURE LOW ถ่ายออกจากอู่ไม่ถึง 5กิโล ตายกลางทางเลยคับ จอดชลอความเร็วแทบไม่ทัน พอไฟเตือนขึ้นเครื่องดับเองเลย สุดท้ายถ่ายออกใส่ castrol ของอู่ไปก็หาย เข็ดเลยคับ

เขาพูดถูกแล้วครับ STOP ENGINE  ;D ;D ;D

ของผมแต่ก่อนใช้แต่แบบถูกเปลี่ยนแต่ละครั้ง 500 ก็ยังไม่เคยมีปัญหาอะไร ตอนนี้ใช้พันกว่าก็ไม่มีปัญหาอะไรจำยี่ห้อไม่ได้ล่ะสงสัยจับความรู้สึกไม่เก่งกับใช้งานรถไม่หนักหนาสาหัส
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tae_polestar

เคยทำ Mini self-research อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ โพสไว้หลายปีแระครับ
จากการใช้งานจริง5000 km. พาหนะที่ใช้ทดสอบ   Volvo V70 2.3t (2000) Mk1 , MB CLK 200 KompressorW209 (2004), Honda Accord V6 3.0 (2006)

Mobil1 0w-40                                                                              ดี, รอบเครื่องขึ้นเร็ว แต่ระเหยเล็กน้อย       

Mobil1 5w-50                                                                              รอบขึ้นช้ากว่าเล็กน้อย แต่ไม่มีอาการระเหยหาย

Castrol Edge 0w-40                                                                    รอบเครื่องยนต์ขึ้นเร็วสูงสุดในบรรดาผลิตภัณฑ์ที่ใช้ทดสอบ (แพงที่สุด)

Shell    5w-40                                                                              ลากรอบได้ถึง redline+ให้เสียงเครื่องที่เงียบกว่า ในรอบเดินเบา

Ptt racing 5w-50                                                                         ราคาถูกที่สุด
The love of automobile will be never cease

ออฟไลน์ inapatt

• Newbie
  • *
    • Inflow Media
Swift

ใช้ Suzuki 0w-20 ของศูนย์ครับ

Captiva

ใช้ GM Tech ของศูนย์เหมือนกันครับ

กำลังจะเปลี่ยนมาใช้ของ Mobil 1 เพราะติดแก้สมาแล้ว  ;D
perception is reality

TWITTER : @inapattmc

ออฟไลน์ AHc200

• Newbie
  • *
     ขับ CVT  ในรถรุ่นที่ชอบแล้ว รู้สึกเหมือนมันขาดหายอะไรไป  ในเรื่องความสนุกในการขับขี่   

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
Mobil1 ครับผม

ออนไลน์ ceberos

น้ำมันเครื่องอะไรก็ไม่ต้องสนใจมากครับ แค่สนใจพฤติกรรมการขับของคุณก็พอครับ คุณครับ ซิ่งตีนแตก ใช้เบอร์30 ก็จบ หรือขับเต่ากันล้อ ใช้เบอร์50 ก็...   ส่วนตัวผมใช้ valvo เบอร์30ป๋องทอง

ออฟไลน์ iiuuiisj

ใช้ HKS ครับ คันเก่าใช้เบอร์ 45 คันใหม่ใช้เบอร์ 20 ครับ
ผมว่าดีกว่า PTT เยอะนะครับ ใช้แค่ 10,000 โลครับ

ผมใช้  HKS 35 กับ 45 สลับกัน 

ของปั้มดาวก็ดีนะครับ

ออฟไลน์ RATTAPON

• **
ใช้อยู่สามตัวครับ
1castrol edge 5w-30
2total first gold 5w-30
3mobil  5w-30
สรุปผมแยกไม่ออกครับแต่ผมว่ามันก็ลื่นดีทั้งสามตัวครับ :D

ออฟไลน์ litle

• **
  • สมาชิกใหม่ ฝากตัวด้วยครับ
รถคันเก่า 2 เจเทอร์โบ ใช้ Mobil 1 เบอร์ 50 สังเคราะห์ 100% ตลอดไม่เคยเปลี่ยน
ไม่เคยมีปัญหาเรื่องแรงดันตกครับ
วางไว้ก่อนความฝัน  เจอกันวันฝนซา