ผู้เขียน หัวข้อ: ศาลสั่งประหารชีวิต หนุ่มขับรถชนคนท้อง [ประเทศจีน]  (อ่าน 15161 ครั้ง)

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

• Sr. Member
สมควรแล้วแหละชนไม่พอ ยังลงไปแท่งเค้าอีก  >:(

wildstocks

• บุคคลทั่วไป
ใครอยากให้กฎหมายดีขึ้น ทำไม่ยากมากกว่าพิมพ์คีย์บอร์ด ทำแผนเสนอร่างกฎหมาย ร่างรายละเอียด หารายชื่อให้ครบ 50,000 คน แล้วเสนอร่างสู่สภาเลยครับ แบบที่กลุ่มรักสัตว์ทำให้มีกฎหมายทารุนสัตว์ แต่ปัญหามันจะไปค้างอยู่ในสภา เพราะท่านๆอ้างว่ามีกฎหมายเร่งด่วนกว่าเสมอ บางทีกฎหมายไทยอาจไม่ได้มีปัญหาแต่อาจมีปัญหากับผู้บังคับใช้กฎหมาย ปัญหาความเลื่อมล้ำทางความยุติธรรมมักเกิดจากกระบวนการตั้งแต่เริ่มต้นจับกุมสอบสวนจนไปสู่ขั้นตอนฟ้องโดยอัยการแล้วจึงนำคดีสู่ศาล บางครั้งสำนวนอ่อนมาก จะให้ศาลตัดสินให้ผิดก็ทำไม่ได้ พยานหลักฐานน้ำหนักเบามากจนทำให้พฤติการณ์ของจำเลยจากเจตนากลายเป็นประมาทก็เยอะแยะไป ศาลจะลงโทษหนักก็ไม่ได้อีก

บางประเทศ เปลี่ยนหลักกฎหมายอาญาว่า ขับรถเร็ว เมาสุรา เท่ากับเจตนาเล็งเห็นผลว่าอาจทำให้เกิดอุบัตเหตุได้ ดังนั้นไม่ใช่ประมาท ผิดฆ่าคนตายโดยเจตนา รถยนต์ถือเป็นอาวุธ คำถามเกิดขึ้นว่าหากเราขับรถเองด้วยความเร็วที่หลายคนบ่นว่าโดนจับความเร็วที่ 121 กม/ชม บ้างหละ ทั้งที่ถนนมันไม่ได้เอื้อและถูกออกแบบมาเพื่อรองรับการขับขี่ความเร็วสูงเลย แล้วถ้ามีคนตาย พวกท่านๆจะรับความผิดฐานฆ่าคนตายโดยเจตนาหรือเปล่า จำคุก 10 ปีไม่รอลงอาญา หรือ อยากจะโดนแค่ประมาทจนทำให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย แล้วรอลงอาญา 2-3 ปี เป็นท่านจะเลือกอะไร  

ออฟไลน์ YF-19

ฆ่าคนโดยเจตนา  ก็สมควรแล้วครับ

ส่วนเรื่องอื่น ไม่ใช่เรื่องจะเอามาเถียงกันครับ ต่างคนต่างความคิด
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ balliblue

• Hero Member
เห็นด้วยกับพี่จิมครับ เพราะรายนั้นมันโหดเหี้ยมมาก ส่วนการขับรถชนคน แล้วตาย มันเป็นอุบัติเหตุครับ ไม่ได้เจตนา หากชนแล้วมีจิตสำนึกช่วยเหลือก็ไม่แปลกที่จะได้รับการให้อภัย  ส่วน น้อง 9 ศพ เราจะมองแค่ว่าเค้าชนคนตาย 9 เพราะตั้งใจก็ไม่ถูกนะ เค้าชนรถตู้ที่นี้ด้วยเคราะห์ร้ายของคนในรถตู้ที่ระบบความปลอดภัยไม่เพียงพอ ทำให้คนกระเด็นออกมาจากตัวรถ ประกอบกับเป็นทางด่วนทำให้คนตกลงมาเสียชีวิต

ไม่ได้ปกป้องน้องคนนั้นแต่ถ้าเรามองเหตุการณ์โดยไม่มีอคติ ก็จะเห็นว่าจริงๆแล้วมันเป็นอุบัติเหตุที่เกิดได้แบบปกติ เพียงแต่ผิดที่ผิดเวลา ปค่นั้นทำให้เกิดโศกนาฏกรรม

ออฟไลน์ nok

เมืิองไทยขับรถชนตำรวจลากไปหลายเมตร ตอนนี้ข่าวเงียบไปแล้ว

อย่าเอ็ดไป!เดี๋ยวเขาตื่น  :o :o

ออฟไลน์ Equcha

1.

ขับรถชนคนบาดเจ็บ ลงมาช่วย โทษหนัก จะเบาลงได้

แต่ถ้าถึงขั้น โมโห ลงมาแทงให้ตาย อันนั้น สัตว์เดียรัจฉาน แล้วละครับ

สมควรแล้ว ที่โดนลงโทษประหารชีวิต!!!! สมควรตาย!!!!

--------------------------------

แต่!

2.

มีใครที่นี่อยากขับรถชนคนตายบ้างไหมครับ?

คงไม่มีนะ

แล้วถ้าสมมติว่า เย็นนี้ ออกจากบ้านไป ใครสักคนในกระทู้นี้ บังเอิญ ขับรถไปชนคนตายเข้า

2.1 คุณจะยอมรับการตัดสินประหารชีวิต ให้ตายตกไปตามกัน หรือ
2.2 คุณต้องการจะดิ้น เพื่อเอาตัวรอด
เพราะคิดว่า แค่นี่ ก็เป็นภาพหลอนสะเทือนใจ เป็นตราบาปในชีวิตคุณมากพอแล้ว?
2.3 คุณยินดียอมลงโทษเข้าคุก ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะไปเจอกับเดนนรกที่ไหน
จะมาทำร้ายคุณในคุก จะมาข่มขืนรูตูดคุณในคุก แพร่เชื่อ HIV ให้ แล้วคุณก็อาจตายมันในคุกนั่นแหละ

ยอมรับความจริงเถอะครับ คุณยอมตายในแบบข้อ 2.1 งั้นเหรอ?
หรือจะยอมเลือก 2.3 งั้นเหรอ?

เอานิ้วโป้งตีนขวามาชี้หน้าผมได้เลยครับ แทบจะทั้งหมด เลือกข้อ 2.2 แน่ๆ

หรือว่าไม่จริง?

----------------------------

บางที เราจะมองอะไรแค่มุมของตัวเองอย่างเดียว มันไม่ด้หรอกครับ
มองในมุมขอคนอื่นด้วย ใจเขาใจเรากันให้มากๆ โลกนี้จะมีสุขขึ้นเยอะ

ตามนี้ครับ คดีขับรถชนคนตาย โดยไม่เจตนา ถ้าไม่เคยทำผิดอะไรก่อน จบลงที่รอลงอาญาหมดอยู่แล้วครับ ไม่ต้องลูกใคร นามสกุลไหนหรอก
แต่ผมไม่เข้าใจว่าทำไมถึงอยากให้โดนประหารกันหมด... ไม่ใช่แต่สักแต่พูดเอามันส์ครับ ต้องเอาตัวบทกฎหมายมาดูกันด้วย  :P

ออฟไลน์ peterpat

กฏหมายบ้านเราควรเอาไปเป็นตัวอย่างนะครับ

ออฟไลน์ Do!phinz

• Jr. Member
  • **
  • อยากได้รถคันแรกในชีวิตไวๆ
อยากให้เมืองไทยทำแบบนี้มั่ง ชีวิตแลกชีวิต

ออฟไลน์ MystogaN

ประเทศไทยกฏหมายเบาเกินไปครับ ตำรวจก็ .... :P

ออฟไลน์ honoiuiu

• Full Member
สม

ออฟไลน์ Ruksadindan

ตั้งใจไปเสียบเขา คงให้รับโทษอื่นไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Sappe!

น่ากลัวจัง  :(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ IncarRus

1.

ขับรถชนคนบาดเจ็บ ลงมาช่วย โทษหนัก จะเบาลงได้

แต่ถ้าถึงขั้น โมโห ลงมาแทงให้ตาย อันนั้น สัตว์เดียรัจฉาน แล้วละครับ

สมควรแล้ว ที่โดนลงโทษประหารชีวิต!!!! สมควรตาย!!!!

--------------------------------

แต่!

2.

มีใครที่นี่อยากขับรถชนคนตายบ้างไหมครับ?

คงไม่มีนะ

แล้วถ้าสมมติว่า เย็นนี้ ออกจากบ้านไป ใครสักคนในกระทู้นี้ บังเอิญ ขับรถไปชนคนตายเข้า

2.1 คุณจะยอมรับการตัดสินประหารชีวิต ให้ตายตกไปตามกัน หรือ
2.2 คุณต้องการจะดิ้น เพื่อเอาตัวรอด
เพราะคิดว่า แค่นี่ ก็เป็นภาพหลอนสะเทือนใจ เป็นตราบาปในชีวิตคุณมากพอแล้ว?
2.3 คุณยินดียอมลงโทษเข้าคุก ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะไปเจอกับเดนนรกที่ไหน
จะมาทำร้ายคุณในคุก จะมาข่มขืนรูตูดคุณในคุก แพร่เชื่อ HIV ให้ แล้วคุณก็อาจตายมันในคุกนั่นแหละ

ยอมรับความจริงเถอะครับ คุณยอมตายในแบบข้อ 2.1 งั้นเหรอ?

เอานิ้วโป้งตีนขวามาชี้หน้าผมได้เลยครับ แทบจะทั้งหมด เลือกข้อ 2.2 แน่ๆ

บางที เราจะมองอะไรแค่มุมของตัวเองอย่างเดียว มันไม่ด้หรอกครับ
มองในมุมขอคนอื่นด้วย ใจเขาใจเรากันให้มากๆ โลกนี้จะมีสุขขึ้นเยอะ

ผมเห็นด้วย,,, ตามท่าน J!MMY ทุกประการ, แต่ขอเสริมนิดนึงนะ

คำว่า,,, "อุบัติเหตุ ไม่มีใครอยากให้เกิด" หรือ "ไม่มีใคร อยากสอบตก ติด F"
....หรือคำอื่นๆ ,,, ในลักษณะนี้, บางคน เอามาใช้อย่างไม่เหมาะสมนะ

อุบัติเหตู,,, ไม่มีใครอยากให้เกิด, คำนี้มันใช้ได้นะ ถ้าท่านขับอย่างระมัดระวังแล้ว แต่ก็ยังเกิดเหตุสุดวิสัย
....แต่กับคน,,, ที่ขับรถอย่างประมาท, เมาแล้วขับ หรือไม่ปฏิบัติตามกฏจราจร, ผมว่า คนแบบนี้ ไม่มีสิทธิพูดคำนี้นะ

เช่นกัน,,, ไม่มีใครอยากสอบตก ติด F, มันก็พูดได้ ถ้าท่านตั้งใจเรียนอย่างดีแล้ว งานส่งครบ, ไม่โดดเรียน และตั้งในอ่านหนังสือ
....แต่กับคน,,, ที่โดดเรียน, งานไม่ส่ง, หนังสือก็ไม่อ่าน, ผมว่า มันก็ไม่มีสิทธิพูดคำนี้นะ

ฝากไว้ด้วยคับ,,,

ออฟไลน์ imneng

• Full Member

1.

แต่!

2.

คงไม่มีนะ

เห็นด้วยกับคุณจิมมี่ค่ะ หลาย ๆ ครั้งทีอ่านข่าวแบบนี้แล้วไม่อยากจะเขียนคอมเม้นท์ ไม่ใช่ว่าเคยทำ หรือว่าเห็นต่างนะคะ แต่เคยลองคิดดูว่า ถ้าเราไม่ได้ประมาท แต่ดันเกิดเหตุการณ์ร้าย ๆ แบบนี้ เพราะว่าเราโชคร้าย แล้วสังคมประนามและมีตราบาปตลอดชีวิต เราจะทำอย่างไร ก็เลยเปลี่ยนความคิดใหม่ว่า เราอ่านข่าวเพื่อไว้เป็นอุทาหรณ์สอนใจ ส่วนเรื่องที่เหลือก็ปล่อยให้เป็นไปตามกรรมของแต่ละคนดีกว่าค่ะ
Merc Addicted