ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยมาถามแฟนพันธุ์แท้รถฮอนด้าครับ อยากรู้มานานแล้วครับ  (อ่าน 32059 ครั้ง)

ออฟไลน์ Lookkaew

• Sr. Member
1. รถฮอนด้าเป็นรถที่รอบเดินเบาเงียบ เดินเรียบมากแต่ทำไมเสียงมอเตอร์สตาร์ทดังมากกก และเสียงมันแปลกกว่าค่ายอื่นเขา
2. รุ่นเกียร์ออโต้ เวลาเข้า R จะมีเสียง แคร๊กกกกกก ดังลั่นเลย มันเป็นเสียงมาจากชิ้นส่วนใดครับ
3. เวลาแอร์มีการตัด-ต่อการทำงาน ไฟรถจะตกเป็นจังหวะตลอดทั้งคัน
ขอบคุณครับ
ปล. ทั้ง 3 ข้อที่ว่า ผมเจอมาจาก Jazz City Civic Accord โมเดลที่ขายในบ้านเราครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ข้อ 3 นะครับ เพราะแบตของพี่ฮอนเค้าลูกเล็กครับถ้าแปลงเอาลูกใหญ่ใส่ได้น่าจะหาย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ jani

• Full Member
ไม่เห็นจะดังเลยครับ CIVIC FD

ออฟไลน์ nekoyaki

ข้อ 3 นะครับ เพราะแบตของพี่ฮอนเค้าลูกเล็กครับถ้าแปลงเอาลูกใหญ่ใส่ได้น่าจะหาย
ไม่หายครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ไม่หายครับ

อ้าวเหรอครับคงเป็นบางรุ่น ตาเหยี่ยวคันเก่าพ่อผมแปลงเอาลูกใหญ่ลงก็ไม่เห็นมีอาการไฟตก
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• Jr. Member
  • **
1. รถฮอนด้าเป็นรถที่รอบเดินเบาเงียบ เดินเรียบมากแต่ทำไมเสียงมอเตอร์สตาร์ทดังมากกก และเสียงมันแปลกกว่าค่ายอื่นเขา
2. รุ่นเกียร์ออโต้ เวลาเข้า R จะมีเสียง แคร๊กกกกกก ดังลั่นเลย มันเป็นเสียงมาจากชิ้นส่วนใดครับ
3. เวลาแอร์มีการตัด-ต่อการทำงาน ไฟรถจะตกเป็นจังหวะตลอดทั้งคัน
ขอบคุณครับ
ปล. ทั้ง 3 ข้อที่ว่า ผมเจอมาจาก Jazz City Civic Accord โมเดลที่ขายในบ้านเราครับ
1.ผมว่ามันไม่ดังนะครับ รอบเดินเบามากเงียบจริงๆ แต่เสียงสตาร์ทแปลกจริง
2.ส่วนเวลาเข้าเกียร์ R ของผมเป็นบางครั้ง ส่วนใหญ่ของผมจะดังเวลาไม่ดึงเบรคมือ ใช้การจอดเกียร์ P  
3.เรื่องไฟตกของ Honda มันเป็น เอกลักษณ์ ไปแล้วครับ มีวิธีแก้ลอง Search ได้ใน Google ครับ
-------City V (AS) AT Befor Minorchange --------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2013, 09:51:09 โดย I-Am-Mixx »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่

รถใหม่ๆเงียบทุกรายละครับ แต่เสียงที่ดังเป็นจังหวะน่าจะเป็นเสียงตัด-ต่อคอมเพรสเซอร์แอร์มากกว่านะ ลองสังเกตุดูอีกทีครับ ถ้าใช่ก็เป็นปรกติ

ให้รถหยุดนิ่งก่อนแล้วค่อยลองเหยียบเบรคให้ลึกๆค่อยเปลี่ยนเกียร์ R ดูครับว่าหายรึเปล่า ถ้าไม่หายเข้า 0 ให้ทันที

เป็นเพราะไดชาร์ตลูกเล็กและแบ็ตเตอร์รี่ก็เล็กเช่นกัน เนื่องด้วยการลดต้นทุนแบบพอเพียงกับการใช้งาน เปลี่ยนแบ็ตฯอย่างเดียว 99% ไม่หายครับ ส่วนอีก 1% ไม่รู้สาเหตุที่แท้จริงครับ

ตอบได้แค่นี้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Au

• **
เสียง start mazda แปลกกว่า 55

ออฟไลน์ Brazos

• Newbie
  • *
ความเห็นส่วนตัวครับ สาเหตุหนึ่งน่าจะมาจาก compressor ของแอร์ ดึงกระแสไฟค่อนข้างสูงกว่ารถยี่ห้ออื่น พอต่อการทำงานทีก้อทำให้ไฟตกอย่างที่เห็น สังเกตุแอร์ของ civic เย็นเร็ว และเย็นมากกกกก เทียบกับ Mazda 2 รถเพื่อนผม
Suzuki Swift 1.25 GL CVT ZC72S

ออฟไลน์ AMG GT

1.  เดินเบาเงียบ จริง แต่เสียงสาร์ท เหมือนรถกระบะ เลยนะผมว่า  เพราะ มันดังมากอ่ะครับ ขนาดอยู่ในรถยังดังเลย (civic fd  city ก็ดังเหมือนกัน)
ผมว่ามันน่าจะเกิดจาก  มอเตอร์ สาร์ทมันหมุนแรงไปอะครับ  เลยเสียงดัง
2.อันนี้ ยังไม่เคยเจอครับ
3.อันนี้  น่าจะเกิดจาก การที่ไฟไม่พออ่ะครับ เพราะ  ตามว่าด้านว่าไว้อ่ะครับ  แบ็ต ลูกเล็ก

ออฟไลน์ il Rewki' N. li

• Passioned in a Magic which called "CARS" ,,* i Luv
ในฐานะสาวก honda นิดๆหน่อยๆ ขอตอบครับ

1. เสียงมันดัง แปลก แต่ผมว่ามันเป็นเอกลักษณ์ดีครับ... ได้ยินคนสตาร์ทรถที่ไหนก็รู้ว่า Honda จอดไว้ใครแอบมาสตาร์ทรถเราก็รู้ทันที... เห้ยยยย นังแฟนออกไปหากิ๊กป่าวว๊า ไรประมาณนี้ครับ

2. ผมเป็นครับ ไม่รู้ว่าเพระาอะไร เข้าเกียร์เวลารถไม่หยุดนิ่งบ่อยไปรึป่าว หรือเล่นเกียร์มากไป บางวันกระตุกหนัก บางวันก็ไม่เป็นไรครับ แล้วแต่อารมณ์... ให้เดา น่าจะเกิดช่วยสตาร์ทรถใหม่ๆ น้ำมันเกียร์ยังไม่ร้อนเท่าที่ควร อุณหภูมิยังไม่ได้ พอเรารีบเข้าเกียร์ จังหวะแรกมันเลยมีอาการ "ครืดดดดดดดด"

3. มันตัด-ต่อ บ่อยครับ แอร์ honda เรื่องไฟตก หรือวูบเวลาที่แอร์จะตัดทำงานหรือต่อทำงานผมว่าปกติครับ  แล้วไอ้พวกสายดินห้องเครื่อง (เค้าเรียกไร... นึกไม่ออก) ไม่ต้องไปติดนะครับ ช่วยได้ได้หรอก 55555
หลงใหลใน "รถยนต์" ... เวทย์มนต์ที่ตราตรึง...

ออฟไลน์ Joe NG

แต่ที่แปลกกว่าคือ

เครื่องบล๊อกเดียวกันระหว่างเครื่องประกอบไทยกับเครื่องญี่ปุ่น ทำไมเสียงสตาร์ทไม่เหมือนกัน ?

หรือผมคิดไปเอง  :o

ออฟไลน์ mewzabahl

2. jazz ge ของพี่ผม เข้าเกียร์ D >>> R       R>>>>D    ถ้าอยู่ในที่อับเสียง จะได้ยิน ตอนเข้าเกียร์ ดัง พล็อก    ฟรอจูนไม่เห้นมีเสียง(รึไม่ได้ยิน)  แบบนี้ปกติไหมครับ

ออฟไลน์ Lookkaew

เสียงสตาร์ท ผมฟังแจ๊สใหม่ ยังเป็นเอกลักษณ์อยู่นะครับ

มาให้รายละเอียดเพิ่มนิดนึง เรื่องเกียร์ ไม่ได้หมายถึงการปลดสลักเกียร์จาก P นะครับ หมายถึงเลื่อนจาก N>R>N มันจะมีเสียง แกร็ก เหมือนเหล็กขบกัน
เวลาเอารถเข้าซอง จะเห็นได้ชัดเลย เวลาเข้า R มันจะมีเสียง เบา-ดัง ไม่เท่ากันในแต่ละรุ่น แต่ FB ยังไม่เคยไปยืนฟังครับ
เพื่อนๆ ลองไปสังเกตกัน ซึ่งยี่ห้ออื่นไม่เป็น ก็เลยมาถามดูในห้องนี้น่ะครับ

ส่วนเรื่องแบต บรรดาเพื่อนผมเปลี่ยนใส่แบตใหญ่ ไม่หายครับ Volt stab, Groundwire ก็ไม่หาย

มีไรมาแชร์กันได้ครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
1. เทียบ City กับ Vios เครื่อง City เดินเบาเงียบกว่า Vios จริง ระบบ VVTi จะมีเสียงดังแก๊กๆช่วงรอบเดินเบา Altis ก็ดังเหมือนกัน
    เสียงสตาร์ท Jazz GD GE, City ตั้งแต่ iDSI ยันตัวปัจจุบัน ดังอุ๊ดๆๆ เหมือนกัน เอกลักษณ์มาก น่าจะใช้ไดสตาร์ทตัวเดียวกัน?
2. ที่บ้านมี new City 2คัน เปลี่ยนเกียร์ P-R-N-D ดังแก๊กๆทั้ง2คัน ไม่ดังมากแค่พอได้ยิน แต่ถ้าจอดข้างกำแพง เสียงจะก้องกลับมาชัดมาก
3. ไฟตก ได้ยินว่าเป็นมานานตั้งแต่รุ่นเก่าๆ มันเป็นจริงครับเวลาคอมแอร์ตัด/ต่อ แต่ไม่ได้สนใจ ช่างมัน ไม่พังก็โอเค
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2013, 15:45:59 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ผมไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้ฮอนด้านะครับ แค่เคยใช้ซีวิค 3 ประตูมา 2 คัน  แล้วก็มาแจ๊ส08

ผมบอกเลยว่า แจ๊สผม มีคุณสมบัติครบทั้ง 3 ประการตั้งแต่ออกป้ายแดงครับ

ถึงตอนนี้ ปี13 แล้วก็ยังคงใช้งานได้ตามปกติครับ  ;)

ออฟไลน์ Headman

เรื่องเสียงตอน Start
ดังมากจริงๆ ครับ ดังเหมือน เฟืองพลาสติกของรถบังคับมัรขบกันไม่พอดีอ่ะครับ

ที่ผมเจอเป็น City ปี 2010 นะครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ MoLee

แต่ที่แปลกกว่าคือ

เครื่องบล๊อกเดียวกันระหว่างเครื่องประกอบไทยกับเครื่องญี่ปุ่น ทำไมเสียงสตาร์ทไม่เหมือนกัน ?

หรือผมคิดไปเอง  :o
คิดเหมือนกันเลยครับ เคยนั่งJazz เครื่องL15A นี้ล่ะ ตัวJDM กับตัวไทยเสียงต่างกันจริงๆ (แต่การเก็บเสียงรถพอกันกับตัวไทย :P )

ออฟไลน์ FyGI

จากประสบการณ์ใช้ Jazz 08 ก่อน MC

1. รอบเดินเบาฮอนด้าทำมาดีมากครับ ราบเรียบ ถ้าไม่มีเสียงคอมแอร์ กับอาการไฟตก จับอาการได้ค่อนข้างน้อย ส่วนเสียงสตาร์ทผมเฉยๆ นะ เสียงยังโอเคกว่า มาสด้า

2. ถ้าอยู่ในรถไม่ค่อยได้ยินเสียงที่ว่า แต่ถ้าอยู่นอกรถหรือเปิดกระจก ได้ยินชัดแจ๋วเลย

3. อาการนี้แหละครับ ที่ทำให้ผมไม่อยากใช้ฮอนด้า เปลี่ยนแบตลูกใหญ่ขึ้นไม่ได้ช่วยอะไร รวมทั้ง กราวน์วายด์ด้วย ไม่หายดีขึ้นนิดเดียวไม่คุ้มเงินที่จ่าย

แต่ผมเคยจับสังเกตตัว Jazz JP จอดติดไฟแดงตอนหลางคืนนานพอสมควร ไฟไม่มีอาการกระตุกเลยสักกะนิดเดียว ในขณะที่ FD คันข้างๆ กับ Jazz Thai ไฟกระตุกอย่างชัดเจน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
จาก Accord 2010 นะครับ

1.ใช่
2.รถผมไม่เป็นนะครับ
3.ไฟรถตกเป็นจังหวะตลอดทั้งคัน เป็นไงครับ  *--*

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

1. เสียงเดินเบามันเงียบจริงๆนั่นแหล่ะครับ แต่พอวิ่งบนถนน ดันเก็บไม่ค่อยอยู่ อย่างว่า ผู้ผลิตไม่เคยเน้นเรื่องนี้

2. อย่าว่าแต่ออโต้ ธรรมดาก็เป็นครับ

3. เอกลักษณ์อีกอย่างนึงของ H มาช้านาน และดูท่าว่าจะไม่ยอมแก้ไขพอๆ กับมาตรฐานการเก็บเสียง

แต่ในบรรดากระบวนการลดต้นทุนของฮอนด้าทั้งหมด มีแค่อย่างเดียวที่ผมรับไม่ได้เลยคือ พ่นสีบางมาก
สีรถของค่ายนี้มองดูเหมือนจะสวยนะ แต่ถ้าโดนหินดีดซักทีนึง เห็นชั้นรองพื้นทันที

ออฟไลน์ Joe NG

เรื่องไฟตก   ถ้าเป็นรุ่นที่ไฟหน้าเป็นซีนอนจะไม่เห็นอาการนี้นะ 

เนื่องจากซีนอนมันมีบัลลาสต์  ดังนั้นแรงดันไฟเข้ามันจะแกว่งได้  ไม่ต้องนิ่งสนิท

แต่ถ้าเป็นโคมหน้าฮาโลเจน  อันนี้เห็นชัดมาก

ออฟไลน์ Despinaauto

มีใช้อยู่ 4 คันครับ  2005civic dimension1.7 / 2006civic   fd  1.8 / 2003accord  3.0 v6 /  2008accord 2.4

ตอบข้อ 1.  ไม่รู้สึกว่าดังครับ  เมื่อเทียบกับยี่ห้ออื่นที่ใช้มากว่าสิบคัน

ตอบข้อ 2.  ไม่ดังทั้งสี่คันที่ใช้มาครับ

ตอบข้อ 3.  ไฟตกสังเกตได้ชัดจาก civic ทั้งสองคันครับ  ใช้แบตดีทั้งคู่ไม่หายครับ  แต่ accord  ทั้งสองคัน ไม่ตกอย่างสังเกตได้
                    ยี่ห้ออื่นที่มีก็ตกครับ toyota รวมถึงเบนซ์รุ่นเก่าครับ   

ออฟไลน์ vellcap

1.ตอนสตาร์ทเสียงแปลก แต่มันเอกลักษณ์ไปแล้วมั๊งครับ แต่ก็ไม่ได้ดังมากมาย ยกเว้น Jazz  เสียงเครื่องยนต์เงียบ แต่ตัวรถเก็บเสียงแย่

2.ดังทุกคันครับ  แต่ไม่ได้น่าเกลียดนัก

3.ตกทุกคันครับ แต่ Jazz น่าจะตกเยอะสุดแล้วครับ  รุ่นอื่นมันยังไม่หนักมาก

ออฟไลน์ wingzerocustom

• **
ตอบข้อ 3 รถผม Jazz พึ่งออกวิ่งได้ พันโล ไฟตกเหมือนกันครับ

ขอถามเพิ่มไม่รู้มีใครเป็นเหมือนผมหรือป่าว ผมโดนไฟดูดทุกทีเวลาจับบริเวณขอบประตูด้านใน

และเวลาเปิดประตูหลังแล้วมือไปโดนตัว H ท่านอื่นเป็นเหมือนผมไหมครับ

เดินกราวไวด์ จะช่วยเรื่องไฟดูดได้ไหมอ่ะครับ บางทีเผลอไปโดนนี่สะดุ้งเลยอ่ะครับ
นี่เธอรู้ป่าวว่า เชียงใหม่ มีทะเลนะ
คิดไม่ถึงล่ะสิ
.......
.......
แต่เรา คิดถึง นะ

ออฟไลน์ Northbridge

1. เสียงแปลกแบบนี้แหละครับ ผมว่าตลกๆ

2. อันนี้ผิดปกติแล้วนะผมว่า

3. ตกทุกคันนะ โดยเฉพาะ jazz/city เนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2013, 01:01:42 โดย Northbridge »

ออฟไลน์ madboy

ข้อ 3 นี่ถ้าไม่เป็นแสดงว่าเป็นรถปลอม  ;D