ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกหน่อยค่ะ ระหว่าง prius กับ altis top 1.8  (อ่าน 10466 ครั้ง)

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• Hero Member
  • เตรียมสร้างอนาคต
Re: ช่วยเลือกหน่อยค่ะ ระหว่าง prius กับ altis top 1.8
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มกราคม 07, 2013, 23:31:09 »
รอดู อัลติสเปิดตัวใหม่ก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยตัดสินใจ
เจ้าของกระทู้รอไม่ไหวแน่ครับ ปลายปีนี้เลยทีเดียวอย่างช้าต้นปีหน้า อ่านในบทความพี่จิม
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
Re: ช่วยเลือกหน่อยค่ะ ระหว่าง prius กับ altis top 1.8
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 00:26:24 »
ถ้าชอบความแรง

การันตี ว่า prius ไม่แพ้ และใกล้เคียง รถเครื่อง 2.0 แน่ๆ ครับ เพียงแต่คุณ จะอยากขับ ในโหมด power ตลอด เพื่อแลกกับ อัตราซด ที่ 12 - 13 กม/ลิตร

เหมือนรถทั่วไปได้ไหม  ภาพรวมความ หนักแน่น ทั้งช่วงล่าง  และความเฟิร์มของรถ พริอุส ถือว่าดีกว่า มาก เนื่องมาจาก น้ำหนักของตัวรถ หนักกว่า หลัก

ร้อยกิโล ผมเทียบกับ แอลติช และซีวิค  2.0 นะครับ ในกลุ่มนี้ ซีวิคน่าจะว่องไว และคล่องตัวสำหรับผมที่สุด  แต่ผมชอบเกียร์ของ prius ที่สุดเช่นกัน

เกียร์จุ๋มจิ๋ม เข้าง่ายและเร็ว เหมือนตู้เกม หรือ ไปเปลี่ยน เป็น ปุ่มกด ก็ สุยอดเช่นกัน การรันตีว่า ใครเข้ามาเห็นต้อง ตะลึงแน่นอน ครับ เกียร์

ไฟฟ้าตัวนี้ มันฉลาด และรอรอบเราเสมอ ไม่ว่าจะเหยียบ ในช่วงเวลาไหน ( เอ่อ โหมด power เท่านั้น ครับ ) และ มันมีข้อเสีย อยู่ ตรง ที่รอบสูง

ความเร็วปลาย อาจจะขึ้นอืด กว่า 2 ตัว นั้นเนื่องด้วยน้ำหนักของตัวรถ และ เครื่องยนต์ 1800 cc หากรอบจัดหนักเกินไป อาจมีความร้อนสูงจะพาลไปกระ

ทบ มอเตอร์ ตัวจิ๋ว over heat พังง่ายลาโลกก่อนวัยอันควร มันจะไม่เกิดปัญหานี้ถ้าเอาเครื่องแคมรี่ 2.5 มายัดใส่ คราวนี้ละ มันแน่ๆๆ

ถ้าผมแนะนำ ชอบประหยัด จัด altis cng จบ ประหยัดกว่า prius เห็นๆๆ ครับ

แต่ถ้ารัก หล่อเท่ ขับ มันกว่า ไม่เคยขับ อ่านรีวิว เชียร์ เชพโลเรต  cruze ดีเซล  มันจี๊ดมาก ขับแล้ว หล่อที่สุด ในคลาส C - SEGMENT ครับ

ตามนี้เลยครับ ขับรถเร็วแค่ไหนครับ ถ้าอัดตลอด ขึ้นเขาบ่อยด้วย เชียร์ครูซดีเซลเลยครับน้ำมันก็ถูกเทียบกับอัตราเร่งที่ได้ไหลมาเทมา เครื่องทน กดปั้บแรงม้ามาเต็มถ้าแรงไม่พอเล่นเกียร์ได้ครับ จากดึงนุ่มๆกลายเป็นดึงแรงแล้วยาวตลอดจริงๆ หนีกระบะเดิมๆได้ทุกคัน และความเกาะถนนกับระบบความปลอดภัยให้มาเต็ม

แต่ถ้าเน้นอัตราเร่งนิดหน่อยแค่0-100ก็พอไม่สนความเร็วปลายอยากได้ประหยัดสุดๆ พริอุสเลยครับคุ้มแน่นอน

แต่ถ้าสนความเร็วปลายด้วย อยากประหยัดตังเก็บไว้เยอะๆ เผื่อขายต่อไม่ได้ใช้ยาว ไปออติสเลยครับผม

ออฟไลน์ BG

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 00:33:40 »
เผอิญเคยเป็นตัวเลือกเหมือนกับผมเด๊ะเลยครับ Altis 1.8G กับ Prius

แต่พอดีว่าความต้องการผมชัดเจนว่าเดินทางไกลบ่อย ใช้ชีวิตอยู่ในรถมาก  ดังนั้นต้อง
1.ปลอดภัยมาก VSC (อันนี้จำเป็นสำหรับผม) + ถุงลม 7 ลม
2.ประหยัดน้ำมันมาก แบบไม่ติดแก๊ส

แล้วเนื่องด้วยว่าผมใช้รถเยอะมาก เดือนนึง 4,500 โลขึ้นไป เมื่อลองคำนวณค่าน้ำมันกับส่วนต่างราคาดู ปรากฎว่า Prius ถูกกว่าแฮะ ! แถมได้ระบบความปลอดภัยกับ Option เพิ่มมาเป็นกระบุง หวยเลยต้องออกที่ Prius เท่านั้น  ;)

แต่ถ้าขับน้อยนี่ต้องลองชั่งดูดีๆ ครับ ถ้าเดือนนึงวิ่งเกิน 3,000 โล ผมว่าค่าใช้จ่ายเริ่มใกล้กันละครับ

ปล.1 สงสัยนิดนึงว่า ทำไมจขกท.ถึงบอกว่า ขับรถเร็วเลยไม่เอา Prius ล่ะครับ ผมว่า 2 คันนี้ใช้ความเร็วสูงได้ไม่ต่างกันเลย อัตราเร่งก็พอกัน ยกเว้นว่าเกิน 185 Prius ไปต่อไม่ได้ และถึงจะวิ่งความเร็วสูง Prius ก็ยังคงประหยัดกว่าอยู่ดี เผลอๆ การควบคุม การทรงตัวจะดีกว่าด้วย

ปล.2 เห็นด้วยกับคุณ POM ครับ รถยังมีมูลค่าของมันอยู่ต้องนำมาคิดด้วย

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 01:52:06 »
รอดู อัลติสเปิดตัวใหม่ก่อนก็ได้ครับ แล้วค่อยตัดสินใจ

อย่ารอเลย จัด Prius

ออฟไลน์ beermix

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 02:46:35 »
Prius  อีกเสียงครับ   ตั้งแต่ออกมากดโหมด ECO EV นับครั้งได้ไม่ถึง 10 ครั้ง  เล่นโหมด Power ตลอด น้องๆ 2.0 เลยครับ 

ส่วน อัลติส 1.8  ไม่เคยใช้ แต่เคยลอง มองยังไงก็ไม่โดนในสายตาผมครับ

Cruze Diesel (เคยใช้เครื่องตัวเก่า) แรงบิด แรงม้า  ไม่เป็นรองใคร  ิย่งเครื่องดีเชลตัวใหม่ เงียบกว่า จัดกว่า  เหมาะกับผู้หญิงด้วยครับ 

** ถ้าสนใจ Toyota  จัด Prius เลยครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 06:34:28 »
ใช้พรีอุสมาเกือบปีแล้ว

เรื่องช่วงล่าง
อัลติสขับสนุกกว่า ช่วงล่างและพวงมาลัยมันคนล่ะฟิล
อัลติสช่วงล่างพื้นๆ แต่เกาะไม่เบา ในโค้งก็ไม่เลว
พรีอุสมันออกแนวทื่อๆ พวงมาลัยเหมือนขับเรือ เบาเกิ๊นนน
2 ตัวนี้ ช่วงล่างไม่ทิ้งกันครับ เกาะพอกัน แต่คนล่ะฟิลลิ่ง
อัลติสมันติดที่พวงมาลัยเบาไปนิดหน่อย

ข้อดีของพรีอุสเวลาเข้าโค้งคือ เอ็นจิ้นเบรค ทำงานตลอดเวลาที่ถอนคันเร่ง
เลยทำให้รู้สึกว่า พรีอุสเกาะโค้งกว่า

เรื่องความแรง
อัลติส 1.8 และพรีอุส มันแรงระดับรถ 2.0 อยู่แล้ว
รถใหญ่เครื่อง 2.4 2.5 ก็หนีไม่ออกหรอกครับ แปปเดียวก็โดนไล่ทัน
เรื่องความแรง ผมว่าทิ้งกันไม่มาก
พรีอุสได้เปรียบที่ มอเตอร์ไฟฟ้า แรงบิดเยอะมาก
ส่วนอัลติส ได้ความเบา เครื่องและเกียร์ฟิต กระฉับกระเฉงดี

ส่วนตัวผม ถึงจะใช้พรีอุสอยู่
แต่ถ้าขับน้อย ใช้รถน้อย ผมว่าอัลติสก็พอครับ

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 10:15:37 »
เรื่องความแรง
อัลติส 1.8 และพรีอุส มันแรงระดับรถ 2.0 อยู่แล้ว
รถใหญ่เครื่อง 2.4 2.5 ก็หนีไม่ออกหรอกครับ แปปเดียวก็โดนไล่ทัน

มันแรงขนาดนั้นเลยเหรอครับ? :o

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 11:19:24 »
เท่าที่อ่าน Altis ก็พอครับ

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 12:14:10 »
ถ้ามองที่การใช้งาน altis เพียงพอแล้ว

แต่ถ้าเอาความชอบรูปร่างหน้าตามาบวกด้วย คงต้องให้ prius

ที่เหลือคงต้องตัดสินใจเองล่ะครับ

ออฟไลน์ pheet

• Full Member
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 12:34:54 »
prius ครับ เพราะดูยังไงก็รู้สึกสวยครับ เอาแค่ความสวยพอ ไม่คิดมากสำหรับพี่โต

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 13:09:32 »
ไม่ต้องถาม Prius ได้เลยครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 13:48:53 »
ความเห็นส่วนตัวที่ไม่เข้าใจคนที่แนะนำว่า ส่วนต่าง เป็นแสนเอาไปเติมน้ำมันดีกว่า

คือซื้อรถมาใช้แล้วมูลค่าของรถกลายเป็นศูนย์เลยเหรอครับ

คือซื้อแพงกว่า จริง แต่เวลาขายก็ขายได้ราคาดีกว่านิครับ หรือผมเข้าใจผิด
สมมติซื้อ prius มา 1.2 ล้าน ขายตอน 3 ปี ราคาลดไป 30% เหลือ 840,000 (อิงจาก one2car prius 2010-11 2ปี ราคาลงไปประมาณ 20% เหลือ 990,000- 1,050,000)
กับ altis  มา 800,000 ขายตอน 3 ปี ราคา สมมติว่า 30% เท่ากัน ก็เหลือ 560,000
มันก็ยังต่างกันอยู่ 280,000 บาท ตอนขายคืนอยู่ดีนิครับ แล้วมันจะกำไรส่วนต่างเอามาเติมน้ำมันได้ไงครับ งง ช่วยอธิบายให้ผมด้วยครับ

ผมคิดไม่เหมือนคนอื่นตรงที่ คนอื่นจะคิดขาเดียวคือ ซื้อรถ ส่วนต่าง
แต่ผม จะคิด ซื้อรถ ค่าเสื่อม ค่าน้ำมัน ใช้กี่ปี จนกระทั้งขายรถ แล้วจะเหลือเงินคืนกลับมาเท่าไร เปรียบเทียบกับข้อมูลรถมือสองน่าจะยุติธรรมกว่า คิดแค่่ ขาเดียว เอาราคารถใหม่มาเทียบส่วนต่าง มันยังคิดต่อได้อีก ต้องคิดให้จบจนขายรถถึงจะถูกหรือเปล่า ว่าตอนขายรถแล้วเราได้เงินกลับคืนมาเหลืือเท่าไร อย่างไหนคุ้มสุด

ขออธิบายเรื่องส่วนต่างที่ว่าเอาไปเติมน้ำมันแล้วกันนะครับ

เค้าคงหมายถึงการที่ว่า
ถ้าสมมติคุณมีเงิน 1.2 ล้านบาท >> ซื้ออัลติส 9 แสนบาท คุณจะเหลือเงิน ไปเติมน้ำมัน 3 แสนบาท
แต่กลับกันคุณมีเงิน 1.2 ล้านบาท >> ซื้อพรีอุส 1.2 ล้านบาท ก็จบ จะเติมน้ำมันก็ต้องหาเงินเพิ่มอีก ถูกมั้ยครับ

ตรงนี้แหละครับที่บอกว่าเอาส่วนต่างไปเติมน้ำมันดีกว่า
มันไม่เกี่ยวกับมูลค่ากลายเป็นศูนย์เลยครับ จะคิดทั้งขึ้นทั้งร่องยังไงก็เหมือนเดิม
ยกเว้นว่าพรีอุสคือรถที่ขับเคลื่อนได้โดยไม่ต้องใช้พลังงาน ไม่ต้องเติมน้ำมัน

การแนะนำแบบนี้ จะเป็นการแนะนำในเชิง ถ้าคุณไม่ได้ซีเรียสอะไรในการใช้รถ ขับกลางๆ ไม่ได้แคร์ภาพลักษณ์มาก
คุณเอาแค่อัลติสก็พอ เงินคุณก็เหลือๆเติมน้ำมันสบายๆน่ะครับ ไม่ต้องหาิเงินเติมน้ำมันเพิ่ม
มันไม่ได้เกี่ยวกับตอนการขาย ค่าเสื่อม บำรุงรักษาเลยครับ คนละประเด็นกันเลย

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 17:26:21 »
ณ วินาทีนี้ Prius เหนือกว่า Altis ทุกด้าน
ยกเว้นในด้านการดูแลรักษา เพราะเป็นระบบ Hybrid

แต่สิ่งที่ Altis ให้ไม่ได้ นั่นคือระบบความปลอดภัย
ที่ตามหลัง Prius อยู่มากโขนัก

ออฟไลน์ Oomiimz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มกราคม 08, 2013, 18:53:55 »
ขอบคุนมากๆเลยนะค้ะ สำหรับคำแนะนำและความเห็น ช่วยในการตัดสินใจได้มากเลยค่ะ
 :-* :-* ;) ;D