ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องที่ เซล ส่งข้อความมา ครับ  (อ่าน 3931 ครั้ง)

ออฟไลน์ vertex6811

• Newbie
  • *
เริ่มแรกผมไปจองรถกระบะ กับ เซลท่านนึงมาตอนจองผมก็ถามว่ารอ รถนานไหม

เซลก็บอกว่านาน คิวเยอะ ขายดีมากๆๆ แต่ถ้าผมอยากได้เร็วไม่เกิน 1เดือนก็ได้แต่ให้ของแถม

แค่ ประกันชั้น1 อย่างเดียว พวกไลน์เนอร์ อื่นๆไม่แถมได้รถไวเลยบางที ไม่ถึง1อาทิตย์  [ลัดคิว]

ได้เลย แต่ผมไม่รีบเพราะบ้านใหม่ยังไม่เสร็จ ผมถามว่าถ้า รถ มาแล้วยังไม่พร้อมรับจะเป็นยังไง

เซลบอก เลื่อนรับรถได้ ให้คิวถัดไป ผมก็โอเค เพราะกลัวบ้านเสร็จไม่ทัน กลัวไม่มีที่จอด กลัวหาย

ผ่านมาหลายเดือน เซลโทรมาบอกว่ารถ มาแล้ว ให้ติดต่อรับ รถ ผมก็บอกว่าบ้านยังไม่เสร็จยังไม่พร้อม

รับรถ ช่วยเลื่อนรับรถ ออกไปหน่อย แต่...เซล บอกว่าเลื่อนไม่ได้ ต้องรับ ผมก็เลยบอกว่าถ้างั้นก็ ผมทิ้งจอง

ยึดเงินจองผม ไปเลยละกัน โอเค จบ [ ไหนทีแรก คุยกันว่าเลื่อน รับรถได้ ล่ะ ]

ผ่านมา 3-4 เดือนผมไปจองรถ กับเซลคนใหม่ ..... เซลคนเก่าโทรมาถามว่าพร้อมที่จะจองใหม่หรือยัง ในใจผม

คิดว่า เซลคนนี้ไม่จริงใจ เลยบอกว่ายัง ผ่านมาอีกหลายอาทิตย์ เขาก็โทรมา วันเว้นวันแต่ผมไม่รับ ล่าสุดส่ง sms

มาบอก "ให้ผม แฟกส์ สำเนาบัตรประชาชน และ ทะเบียนบ้าน ให้หน่อยเนื่องจากจะทำเรื่อง ยกเลิกการรับรถ" ผมก็ งง ว่า

ทำไมยึดเงินจองแล้ว ผ่านมาหลายเดือน ยังไม่จบอีกเหรอ

เลยอยากถาม เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ ว่าเคยมีประสบการณ์แบบนี้ไหม ครับ หรือผมจะโดน เซล หลอก อีก

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
Re: สงสัยเรื่องที่ เซล ส่งข้อความมา ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 16:06:55 »
แถวบ้านผมเค้าคืนเงินจองทุกกรณีนะครับ พูดง่ายๆ คือ จะเอาไม่เอาขึ้นอยู่กับลูกค้าเลย เพราะทางโชว์รูมก็มีลูกค้ารายอื่นๆ อยู่แล้ว

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Re: สงสัยเรื่องที่ เซล ส่งข้อความมา ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 16:55:50 »
ยังไงก็ต้องคืนเงินจองครับ

เกิดเรารอฤกษ์ แล้วเขาปฎิเสธ แบบนี้รถหลายยี่ห้อในไทยคงเสียลูกค้ามากมาย 

ของผมรอฤกษ์(สะดวก) เป็นเดือน ทางศูนย์ก็ยังโทรมาบอกว่า งั้นรถคิวของพี่ก็เลื่อนนะครับ รอเทรอเลอร์ล็อตใหม่มา

ก็ไม่มีปัญหาใดๆนะครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 19:18:21 »
พอจะบอกได้ไหมครับว่ายี่ห้ออะไร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 19:45:24 »
แถวบ้านผมเค้าคืนเงินจองทุกกรณีนะครับ พูดง่ายๆ คือ จะเอาไม่เอาขึ้นอยู่กับลูกค้าเลย เพราะทางโชว์รูมก็มีลูกค้ารายอื่นๆ อยู่แล้ว

จริงๆผมว่าน่าจะคืนเงินให้ ละครับตอนยังไม่จองนี่ พูดจากับเราดีมากๆ

พอจองแล้วเท่านั้นละ  หน้ามือเป็นหลังตีน เลย

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 19:47:39 »
ยังไงก็ต้องคืนเงินจองครับ

เกิดเรารอฤกษ์ แล้วเขาปฎิเสธ แบบนี้รถหลายยี่ห้อในไทยคงเสียลูกค้ามากมาย 

ของผมรอฤกษ์(สะดวก) เป็นเดือน ทางศูนย์ก็ยังโทรมาบอกว่า งั้นรถคิวของพี่ก็เลื่อนนะครับ รอเทรอเลอร์ล็อตใหม่มา

ก็ไม่มีปัญหาใดๆนะครับ

ถ้าเจอเซลดี ก็น่าจะตามเรื่องและ ดูแลเราดีหน่อย แต่.... ผม ซวยเอง ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 19:49:10 »
พอจะบอกได้ไหมครับว่ายี่ห้ออะไร

มาส.....  ครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 21:46:01 »
เข้าไปคุยกับเซลล์ที่ศูนย์เลยครับ ตกลงกันว่ายังไงให้ผู้จัดการศูนย์ลงนาม รับทราบไว้ด้วยกันเลย หากตามกำหนดจะเป็นยังไงหากคุณไม่รับ หรือ คืนเงินแน่นอนหากเปลี่ยนใจก็ว่ากันไปครับ โทรศัพท์มันไม่ได้อัดเทปได้นี่ครับ จะเปลี่ยนไปมายังไงก็ได้

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2013, 23:00:24 »
เข้าไปคุยกับเซลล์ที่ศูนย์เลยครับ ตกลงกันว่ายังไงให้ผู้จัดการศูนย์ลงนาม รับทราบไว้ด้วยกันเลย หากตามกำหนดจะเป็นยังไงหากคุณไม่รับ หรือ คืนเงินแน่นอนหากเปลี่ยนใจก็ว่ากันไปครับ โทรศัพท์มันไม่ได้อัดเทปได้นี่ครับ จะเปลี่ยนไปมายังไงก็ได้

ตามท่านนี้เลยครับ
จริงๆต้องคืนเงินจองนะครับ
สิทธิ์ของเราครับ ลองดูสักตั้ง  >:(

ออฟไลน์ Larry

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 00:08:43 »
ส่วนมากผู้จัดการจะรู้เห็นเป็นใจกับเซลล์นะครับ อันนี้พูดในฐานะที่เคยเป็นเซลล์ขายรถมาก่อน ฉะนั้น พยายามจี้ให้มากๆ ครับ สิทธิ์ของเรา ใช้ซะ!! (ลอกเลียนโฆษณาเล็กน้อย ฮ่าฮ่า)

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 08:21:21 »
กรณีนี้ ผมว่าควรจะคินเงินจองให้นะครับ เพราะเราไม่ได้ผิดสัญญาอะไร แค่ยังไม่พร้อมรับรถ

ส่วนที่ขอ บัตร กับทะเบียนบ้าน ผมว่าไม่ชอบมาพากลแล้วหละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 18:31:25 »
กรณีนี้ ผมว่าควรจะคินเงินจองให้นะครับ เพราะเราไม่ได้ผิดสัญญาอะไร แค่ยังไม่พร้อมรับรถ

ส่วนที่ขอ บัตร กับทะเบียนบ้าน ผมว่าไม่ชอบมาพากลแล้วหละครับ

เรื่องเงินจองผมไม่ค่อยซีเรียสครับ. ถือว่า. ซวยเองเจอเซล ไม่ดี

แต่ผมแปลกใจตรง เรื่องให้ แฟกส์ สำเนาบัตรประชาชน กับ ทะเบียนบ้าน

นี่ละครับ งง ว่าเซลมันจะเอาไปทำไม ทั้งๆที่ยึดเงินจองผมไปหลายเดือนแล้ว

ออฟไลน์ THM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 24, 2013, 18:43:08 »
เอาเอกสารการจองรถไปทำเรื่องขอเงินจองคืนก่อนครับ (ยังไงก็ต้องได้คืน)

อย่างพึ่งคิดเรื่องอื่น