ผู้เขียน หัวข้อ: บุรีรัมย์ ยูไนเต็ด จับมือนักออกแบบสนามแข่งรถระดับโลก สร้างสนามแข่งรถระดับ Formula3  (อ่าน 9316 ครั้ง)

ออฟไลน์ บูตะ ฉึกฉึก

• Sr. Member
  • เด็กน้อยภูพาน
คุณเนวิน ชิดชอบ และ คุณ Hermann Tilke เจ้าของบริษัทออกแบบสนามแข่งขันรถยนต์ระดับโลก Tilke Engineers & Architects. จากประเทศเยอรมัน ผู้ออกแบบสนาม F1/MotoGP มาแล้วหลายสิบสนาม จับมือกันหน้า Thunder Castle พร้อมดำเนินการสร้างสนามแข่งรถด้วยงบประมาณ 2000 ล้านบาท รองรับการแข่งขันรถยนต์ Formula3 และ Motocross ณ บริเวณพื้นที่กว่า 500 ไร่ บริเวณสนามไอโบมาย สเตเดี้ยม จังหวัดบุรีรัมย์

รอดูกันครับ
.... ... ....- --- --.- ..

ออฟไลน์ Larry

รอดูเช่นกัน ผมชอบที่เค้าทำให้จังหวัดหนึ่งมีอะไรน่าสนใจมากขึ้นได้เยอะเลย

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
แบบที่เราจะมีสถานที่ใหม่ๆในการรีวิวรถ เย้ๆ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Alcatraz

เห็นแล้วนึกถึงเรื่อง engine ซี่รี่ย์ญี่ปุ่น ที่ ทาคุยะ คิมุระ เล่น

ใครดูทันมั่งสมัยยังมี itv

ออฟไลน์ top3245

ออฟไลน์ PoK

• Jr. Member
  • **
สนามนี้จะมีระยะทางประมาณ 5กิโลเมตร จะเริ่มก่อสร้างประมาณเดือนมิ.ย.ปีนี้
ก่อสร้างเสร็จภายใน 1ปี แต่ยังไม่ขนาดกับใช้แข่ง F1 ได้นะครับ แต่อนาคตรองรับการขยายมาตรฐานสนามได้

ออฟไลน์ archian

ตอนแรกผมเกลียดเขา   กาลเวลาผ่านไปกลายเป็นรักเขาซะแล้ว  ฮาๆๆ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ผมอยากให้เค้าเป็นอย่างที่เป็นอยู่ครับอย่าไปเล่นการเมืองเลย "เล่นห่างๆเป็นที่เป็นอยู่ลดบทบาทลงดีแล้ว"

ชอบที่เค้าทำฟุตบอลจริงๆ พัฒนาจริงๆ

ออฟไลน์ Tyde

ผมว่าแกไปทำแบบนี้ดีกว่าเล่นการเมืองเยอะเลย   ;D

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
มั่นใจนะว่าจะสำเร็จลุล่วงด้วยดี  ไม่ใช่เหมือนกรณีสนามฟุตซอลนะที่ว่าตรวจสอบแล้วไม่ผ่านแล้วก็ปล่อยคาราคาซังกันไป :-\

ออฟไลน์ swan

อยากให้มีมาตั้งนานแล้วในเมืองไทยเรา ขอให้สำเร็จลุล่วงด้วยดีนะครับ  ;D

ต่อไปก็จะได้มีสนามที่มาตรฐานจริงๆสักที ต้องรอดูของเรดบลูด้วย

รวมถึงตามจริงวันนี้มีข่าวของสนามอีกหนึ่งสนามด้วยนะครับเห็นในเฟสบุคของพี่บีมอเตอร์แทร็ค
ผมก็จำชื่อไม่ได้ อะไรแลนด์ๆอะครับ ที่ไว้แข่งดริหอะครับ เห็นว่ามีการออกแบบและกำลังจะทำสนามใหม่ด้วย

ออฟไลน์ PAN

อยากให้สร้างสนามแบบ nurburgring จังครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mewzabahl

ว้าวคุณเนวิน มาเอาดีทางด้านรถด้วย แจ่มๆ ;D

ออฟไลน์ choomodify

อยากให้มีแบบ น้าเน+ลุงเติ้ง จังหวัดละคนพอแล้ว หายากจริงๆที่นักการเมืองจะมี จิตสำนึกรักบ้านเกิด พัฒนาให้เป็นเมืองที่น่าอยู่อย่ายั่งยื่น

ps. ไม่ได้อวยเกี่ยวกับการเมืองนะค้าบ พูดตามความจริงเฉยๆๆ จ้าา  ;D

ออฟไลน์ Nioka

อยากให้มีแบบ น้าเน+ลุงเติ้ง จังหวัดละคนพอแล้ว หายากจริงๆที่นักการเมืองจะมี จิตสำนึกรักบ้านเกิด พัฒนาให้เป็นเมืองที่น่าอยู่อย่ายั่งยื่น

ps. ไม่ได้อวยเกี่ยวกับการเมืองนะค้าบ พูดตามความจริงเฉยๆๆ จ้าา  ;D

ลืมชลบุรีไปหรือป่าวครับ พัฒนาเป็นระบบเช่นกัน ^^ ทั้งกีฬาและท่องเที่ยว

ผมก็ชอบคุณเนวินในด้านกีฬามากๆ เมื่อก่อนผมก็ไม่ชอบแกเลย

ยิ่งช่วงแกมีเรื่องกับ VV นะ ผมรักคุณ "เนวิน" แต่ได้โปรดอย่าไปเล่นการเมืองอีกเลย

ออฟไลน์ Larry

ต่อไปก็จะได้มีสนามที่มาตรฐานจริงๆสักที ต้องรอดูของเรดบลูด้วย

รวมถึงตามจริงวันนี้มีข่าวของสนามอีกหนึ่งสนามด้วยนะครับเห็นในเฟสบุคของพี่บีมอเตอร์แทร็ค
ผมก็จำชื่อไม่ได้ อะไรแลนด์ๆอะครับ ที่ไว้แข่งดริหอะครับ เห็นว่ามีการออกแบบและกำลังจะทำสนามใหม่ด้วย
อ่ะ สนามดริฟเหรอครับ ถูกจายอย่างแรง อยากได้แบบดริฟความเร็วสูง สาดโค้งกันแรงๆ แบบญี่ปุ่นเค้าเล่นกันครับ (เป็นตาม่วนคัก ฮ่าฮ่า)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ลืมชลบุรีไปหรือป่าวครับ พัฒนาเป็นระบบเช่นกัน ^^ ทั้งกีฬาและท่องเที่ยว

ผมก็ชอบคุณเนวินในด้านกีฬามากๆ เมื่อก่อนผมก็ไม่ชอบแกเลย

ยิ่งช่วงแกมีเรื่องกับ VV นะ ผมรักคุณ "เนวิน" แต่ได้โปรดอย่าไปเล่นการเมืองอีกเลย

ใช่ครับ ช่วงนั้นวงการบอลไทยมีแต่คนรักแกเพิ่มมากขึ้น

ออฟไลน์ H.

อยู่การเมืองดีเลวโดนด่าหมดละครับ บางทีไปทำในสิ่งที่ตัวเองชอบ รุ่งกว่าเยอะ
H.

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
เอ่อ...

รู้ว่า อยากพัฒนา จังหวัดตนหนะนะ เห็นดีด้วย เห็นด้วย และดีที่ได้เห็น

แต่...จะดีกว่า และอาจอยู่รอดได้ทางธุรกิจมากกว่า
ถ้าทำ ใกล้กรุงเทพ หรือใกล้ฝั่งตะวันออก ซึ่ง โรงงานผลิตรถ อยู่กันเยอะ

สนามแข่งรถ จะอยู่ได้ ถ้มีการเช่าจัดกิจกรรมตลอดทั้งปี ไม่งั้น จะอยุ่รอดยากครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

... ผมคิดว่าสนามของคุณ เนวิน น่าจะอยู่รอดทางธุรกิจ นะครับ

บัญชี น่าจะมีตัวเขียวทั้งปีแน่ ๆ อดีต นักการเมือง มาทำธุรกิจ .. เงินงอกจาก ตาน้ำหลังบ้านกันหลายคนครับ .

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
OK เนวิน คุณอยู่กับกีฬาอย่างนี้ดีแล้ว
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ kimjung

เป็นพัฒนาการที่ก้าวกระโดดจริงๆ

เอ่อ...

รู้ว่า อยากพัฒนา จังหวัดตนหนะนะ เห็นดีด้วย เห็นด้วย และดีที่ได้เห็น

แต่...จะดีกว่า และอาจอยู่รอดได้ทางธุรกิจมากกว่า
ถ้าทำ ใกล้กรุงเทพ หรือใกล้ฝั่งตะวันออก ซึ่ง โรงงานผลิตรถ อยู่กันเยอะ

สนามแข่งรถ จะอยู่ได้ ถ้มีการเช่าจัดกิจกรรมตลอดทั้งปี ไม่งั้น จะอยุ่รอดยากครับ

ผมเห็นต่างออกไป ทำจังหวัดท่านดีแล้ว เพราะจังหวัดอื่นก็มีนักการเมือง มีประชาชน ในเขตของตนเอง
สนามรถแข่ง มันไม่ได้มีแต่คนชื่นชม ต้องมีคนไม่ชอบ มีคนต่อต้าน สร้างๆอยู่ มีคนมาประท้วง งานก็สะดุด

ทำอะไรซักอย่าง นอกจากมีความคิดดีดีแล้ว ก็ต้องมีพลังในการผลักกันให้เป็นจริงด้วย

อย่างฟุตบอล บุรีรัมย์ ตอนแรกๆผมก็เชื่อว่ามีแต่คนดูถูก ไกลกรุงเทพ ไม่ใช่เมืองใหญ่ จะสู้ทีมเมืองใหญ่ในกรุงเทพ หรือชลบุรีได้เหรอ หรือทีมที่ใหญ่กว่าได้เหรอ
นักการเมืองมาเล่นจะเอาจริงเหรอ สร้างกระแสหรือเปล่าอะไรประมาณนี้

ปัจจุบันก็พิสูจน์แล้วครับ

ออฟไลน์ delete

เอ่อ...

ผมเห็นต่างออกไป ทำจังหวัดท่านดีแล้ว เพราะจังหวัดอื่นก็มีนักการเมือง มีประชาชน ในเขตของตนเอง
สนามรถแข่ง มันไม่ได้มีแต่คนชื่นชม ต้องมีคนไม่ชอบ มีคนต่อต้าน สร้างๆอยู่ มีคนมาประท้วง งานก็สะดุด

ทำอะไรซักอย่าง นอกจากมีความคิดดีดีแล้ว ก็ต้องมีพลังในการผลักกันให้เป็นจริงด้วย

อย่างฟุตบอล บุรีรัมย์ ตอนแรกๆผมก็เชื่อว่ามีแต่คนดูถูก ไกลกรุงเทพ ไม่ใช่เมืองใหญ่ จะสู้ทีมเมืองใหญ่ในกรุงเทพ หรือชลบุรีได้เหรอ หรือทีมที่ใหญ่กว่าได้เหรอ
นักการเมืองมาเล่นจะเอาจริงเหรอ สร้างกระแสหรือเปล่าอะไรประมาณนี้

ปัจจุบันก็พิสูจน์แล้วครับ

ผมเห็นต่างกว่า อิอิ
สงสัยว่า ทำไมกทม. จังหวัดใกล้ๆกทม. หรือเมืองใหญ่ๆ เมืองท่องเที่ยว ไม่มีใครคิดจะทำอะไรแบบนี้บ้างเลย

ออฟไลน์ superden

เห็นแล้วนึกถึงเรื่อง engine ซี่รี่ย์ญี่ปุ่น ที่ ทาคุยะ คิมุระ เล่น

ใครดูทันมั่งสมัยยังมี itv
มีภาพประกอบไหม ผมว่าผมเคยดูนะ

ออฟไลน์ superden

2000 ล้าน ไม่ใช่น้อยๆเลย รวยจัง สโมสรบอลก็มี สนามแข่งรถก็มี

ก็คงกู้มาล่ะครับ เงินขนาดนี้ไม่มีใครจ่ายสดหรอกครับ

2000 ล้าน ไม่ใช่น้อยๆเลย รวยจัง สโมสรบอลก็มี สนามแข่งรถก็มี

ผมมองว่าไม่เยอะนะครับ ถ้าสมาชิกมี 1000 คน ช่วยกันกู้ หรือออกเงินคนละ 2 ล้านก็เป็นจริงได้ ถ้ามีความต้องการเหมือนกัน
คุณมีเงิน 2 ล้าน ถ้าไม่มีใครคิดทำเลย เงิน 2 ล้านก็ได้แค่ซื้อรถ D-segment 1 คัน 5 ปีมันก็เก่า ก็ขาย ออกใหม่ ไม่มีอะไรต่อจากนั้น

สนามฟุตบอล สนามแข่งรถ อย่างน้อยก็ได้ภูมิใจว่าเป็นสิ่งที่ได้ร่วมสร้างกันมา ไม่ว่าจะออกเงิน หรือออกแรงก็ตามครับ

เคยโรยปูนขาวสนามบอลที่โรงเรียนแล้วนั่งดูเค้าแข่งกัน รู้สึกดีครับ 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 25, 2013, 15:40:11 โดย udis »

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
เหมือนย้ายชลบุรีไปอยู่อีสาน ก็ดีครับ แต่ใครจะขับไปดูนี่สิ