ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าจะสะสมรอยขีดข่วนไว้เคลมทีเดียว จะเก็บได้นานแค่ไหนครับ  (อ่าน 1666 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
ผมพึ่งใช้รถมาไม่กี่เดือน ก็มีรอยแห่งประสบการณ์มาบ้าง 4 - 5 จุด ทั้งรอยใหญ่ รอยเล็ก
รอยใหญ่ ๆ ก็ ขูดฟุตบาท รูดเสา เลยคิดว่า ผมอาจมีรอยเพื่มอีกในอนาคต
และอนาคตก็จะสอนให้แฟนขับรถ ซึ่งก็คงได้แผลมาอีก
จึงอยากถามว่า

1 ถ้าจะสะสมรอยไว้เคลมทีเดียว พวกรอยใหญ่ ๆ ทิ้งไว้นาน ๆ จะมีปัญหาจาก แดด ฝน หรือจากสภาพแวดล้อมอื่น ๆ ไหมครับ ถ้ามีผล แล้วรอยพวกนี้สะสมไว้ได้แค่กี่เดือน

2 การเคลม ควรไปเคมก่อนหมดประกันกี่เดือน หรือช่วงไหนดีครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ BlackSpeed

• Sr. Member
1. ถ้าไม่กินถึงเนื้อเหล็กก็ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าขูดลึกควรจะต้องเอาสีมาแต้มกันสนิมไว้ก่อน

2. โดนอะไรก็เรียกเคลมก่อนเลยครับ ให้ออกใบเคลมไว้ก่อนแล้วค่อยรวมไปทำพร้อมกันก็ได้ ใบเคลมมีอายุ 1 ปี
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html