ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องฟิลม์หน่อยครับผม  (อ่าน 7382 ครั้ง)

ออฟไลน์ каваи

• Full Member
ถามเรื่องฟิลม์หน่อยครับผม
« เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 18:43:18 »
ตอนนี้กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับฟิลม์รถยนต์อยู่ครับ อยากได้กันร้อนดีๆแต่อยากใสด้วย  :)

ตอนนี้ที่ดูอยู่สองตัวคือ 3M Crystalline กับ V-Kool VK Series [ผิดผลาดตรงไหนขออภัยครับผม]
แต่ตอนนี้รู้สึกใจเทไปหา 3M มากกว่า V-Kool แต่ว่าเซลล์แนะนำให้ติดของ V-Kool จะดีกว่า

รถที่จะนำไปติดคือ Subaru XV ครับผม ผมกลัวว่ามันจะมีปัญหากับระบบ GPS น่ะครับ 

ขอบคุณมากครับผม  :D

ออฟไลน์ pongisra

• Hero Member
Re: ถามเรื่องฟิลม์หน่อยครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 19:24:25 »
แนะนำ VK ครับ เพราะใช้อยู่  ;D ;D ;D ;D เรื่อง GPS ไม่แน่ใจเพราะไม่เคยใช้ แต่ GPS ใน iphone พอใช้ได้ครับ ส่วน easypass ต้องเจาะ

VK15 VK30 VK40 VK55 โอเคหมดครับ แล้วแต่ชอบความเข้มเท่าใหร่ ถ้า VK70นี่ใสเหมือนไม่ได้ติดเลย แต่กันความร้อนดีไม่แพ้รุ่นที่เข้ากว่า

เพิ่ง พาเพื่อนเอา jazz hybrid สีขาวไปติด VK30 ครึ่งคันหน้ามา สวยดีครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นเลือดสีฟลีมให้เข้ากับสีรถด้วยนะครับ ฟลีมแต่ละรุ่นเฉดสีไม่เหมือนกัน อย่าง VK40 จะอมเขียว VK55 จะออกชาๆ

ขอให้ได้ฟลีมที่ถูกใจครับ

ออฟไลน์ slate

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 19:31:31 »
Huper Optic สิคับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 20:28:19 »
Crystalline ครับ ไม่ต้องเจาะ  ถ้าจะใช้ Easypass + gps

ประสิทธิภาพ ไม่หนีกับ V-Kool เท่าไรหรอกครับ  ถ้าติดวีคูลมาแล้วเจาะ ทีนี้มันแย่กว่า Crystalline แน่ๆ

แต่อย่างที่บอกว่ามันไม่หนีกันบาง บางที อาจจะชอบ V-Kool มากกว่าก็ได้ครับ เพราะสีสวยกว่า ลองไปดูครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 21:01:59 »
Crystalline สีอมชาครับ กันร้อนได้ด้อยกว่า V-kool ไม่มาก แต่ราคาน่าคบหากว่ามากครับ

อีกอย่าง ไม่ต้องห่วงเรื่อง GPS & EasyPass ครับ

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 21:22:26 »
ขออนุญาติ ตอบนะครับ เท่าที่ประสบมาครับ

1. ผมติด ฟิล์ม 3 M FX 60 ปรอท ครับ ปัญหาที่เกิด ฟิล์ม มืดไปในช่วงกลางคืน อันตราย มาก และ มีปัญหากับ GPS คือ ไม่ขึ้นชื่อ ถนน  หลง จังหวัด

คือ GPS ใช้ไม่ได้เลยครับ ทดสอบเมื่อเวลาเปิด ประตูทุกบาน ดันใช้ได้ ขึ้นมาแต่อาจมีหลุด หลงๆ กันบ้าง

2. ติด ฟิล์ม VKOOL VK 40  รอบคันโดยลอกเอาของเดิม ออก ปัญหาที่พบ ผมว่ามัน ขับกลางคืน มืด พอๆ กับ ปรอท FX 60  และที่สำคัญ กั้น

สัญญาณ  เหมือนเดิม ทั้งๆ ที่เจาะ และติดตั้ง ตัวนำสัญญาณ มาแปะ ไว้ด้านข้าง เว้นช่อง ไว้  แต่  GPS ขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง สันนิฐานว่า การเจาะรูเล็กๆ

และ สายนำสัญญาณ คง ไม่เพียงพอ ในการรับสัญาณ ที่มันต้องการพื้นที่รับ ในหลายๆ องศา และพื้นที่การรับสัญญาณ + จุดอับ ครับ

3. ติด VKOOL VK 30 บานหน้า เสียค่าใช้จ่าย พร้อม ลอก VK 40 ออก 8,500 ต่อจาก 9000 บาท  ทัศนวิสัย ดีเยี่ยม โอเคเลย และ ปัญหาเดิม ๆ คือ

GPS ใช้ไม่ได้ เช่นเดิม  แก้ไขโดย ซื้อ ตัวนำสัญญาณ พร้อม ตัวเพิ่ม สัญญาณ คล้ายๆกับ บูตเตอร์ ทีวี นี่ละ ครับ  มาให้ช่าง ติดตั้ง โดย ต่อ สายนำ

สัญญาณ  มาไว้แถว ช่องระบายน้ำหน้ารถ เพราะ ตัวนี้ สายยาวมากครับ 3 เมตรกว่าๆ  สบายเลยครับ ใช้ไฟ เลี้ยง จาก ตัวจุด บุหรี่ หรือ ต่อ ตรง โดย

ตัด ตัวจุดบุหรี่ออก  ก็ได้ครับ สำหรับ ผม ใช้สาย ไฟ + บัดกรี โดยคง หัวจุดบุหรี่เดิม แต่ต่อสายเพิ่มเอา เพราะมันมีฟิว อีกชั้น นึง ส่วนข้าง นอก ติดกาว

ยาง ยึด ไว้ มันกันน้ำครับ โดนน้ำไม่เป็นไร  สัญญาณ เต็ม  GPS แม่น ยำ ชัดเจน ครับ ผ่านครับ ตัวนี้

หมายเหตุ  

VK 30 เหมาะมากสำหรับ ขับกลาง วัน และ กลาง คืน ภรรยา ชอบ ไม่ด่า ผม เหมือน 2 ตัวแรก เค้า ขับไม่ได้เลย ตอนกลางคืน  ฮ่าๆๆๆๆ  ตอนนี้

คลื่น แรง GPS แม่นยำ เยี่ยมเลยครับ กันร้อน ต่างกับ VK 40 ซึ่งเป็นตัว ท็อป นิดเดียว จริงๆ  ผมจำ ไม่ได้ว่ากี่เปอร์เซนต์ แต่ ไม่เกิน +- 5% แน่นอน

ครับ

ในส่วน  VKOOL Huper Optic เป็นตัวเดียวที่ยอม ให้ สัญญาณ GPS ผ่านได้ ครับ แต่ ฟิล์มใสมากและ กันความร้อน ได้ต่ำเช่นกันครับ ถ้าขับ รถ ออก

แดด ตลอด ผมว่าร้อนแร็บแน่นอนครับ

ในส่วน Crystalline มีหลายๆท่านแนะนำครับ ไม่ด้อยกว่า  VKOOL แต่ หา ติดยากมากครับ และทีเด็ด คือ สัญญาณผ่านได้ด้วยครับ เท่าที่อ่านๆ ข้อมูล

มา ผมก็สนใจ แต่ หาแหล่งไม่เจอครับ เพราะร้านทั่วไป มี แต่  3 M  ธรรมดาเท่านั้น 3 M Crystalline  ไม่มี เหตุผลข้อเดียว คือ มันแพง และะราคา

ถูกกว่า VKOOL นิดหน่อยครับ  ซึ่งถ้า ไม่อยาก เรื่องเยอะ ลองหาข้อมูลตัวนี้ครับ ผมว่าน่าจะดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2013, 21:27:51 โดย bleem »

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 21:32:26 »
Huper Optic สิคับ

ใช่ครับ  กันร้อนดีที่สุดมีตัวเดียว คือ c05
นอกนั้นผมว่าสู้ vkool vk30  vk40 ไม่ได้ แต่c20 ก็ยังพอไหว

พวกนี้ gps ผ่านนะครับ

ออฟไลน์ Nkn69

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 21:40:18 »
ฟิล์มที่มีราคาแพง กันร้อนดี มีเนื้อฟิล์มหลายชั้น มักจะมีปัญหาค่อยข้างเยอะครับผม  :)

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 22:19:00 »
พวกฟิล์มที่เค้ามีปัญหากับพวกสัญญานกันนี่รวมพวก3Gด้วยมั้ยครับ เพราะปกติใช้Ipadในการนำทางบอกทาง

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 23:18:44 »
เชียร์crystallineครับ กันร้อนดี gpsผ่านได้ แต่หาร้านติดยากหน่อยนะ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 08:49:09 »
ขออนุญาติ ตอบนะครับ เท่าที่ประสบมาครับ

1. ผมติด ฟิล์ม 3 M FX 60 ปรอท ครับ ปัญหาที่เกิด ฟิล์ม มืดไปในช่วงกลางคืน อันตราย มาก และ มีปัญหากับ GPS คือ ไม่ขึ้นชื่อ ถนน  หลง จังหวัด

คือ GPS ใช้ไม่ได้เลยครับ ทดสอบเมื่อเวลาเปิด ประตูทุกบาน ดันใช้ได้ ขึ้นมาแต่อาจมีหลุด หลงๆ กันบ้าง

2. ติด ฟิล์ม VKOOL VK 40  รอบคันโดยลอกเอาของเดิม ออก ปัญหาที่พบ ผมว่ามัน ขับกลางคืน มืด พอๆ กับ ปรอท FX 60  และที่สำคัญ กั้น

สัญญาณ  เหมือนเดิม ทั้งๆ ที่เจาะ และติดตั้ง ตัวนำสัญญาณ มาแปะ ไว้ด้านข้าง เว้นช่อง ไว้  แต่  GPS ขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง สันนิฐานว่า การเจาะรูเล็กๆ

และ สายนำสัญญาณ คง ไม่เพียงพอ ในการรับสัญาณ ที่มันต้องการพื้นที่รับ ในหลายๆ องศา และพื้นที่การรับสัญญาณ + จุดอับ ครับ

3. ติด VKOOL VK 30 บานหน้า เสียค่าใช้จ่าย พร้อม ลอก VK 40 ออก 8,500 ต่อจาก 9000 บาท  ทัศนวิสัย ดีเยี่ยม โอเคเลย และ ปัญหาเดิม ๆ คือ

GPS ใช้ไม่ได้ เช่นเดิม  แก้ไขโดย ซื้อ ตัวนำสัญญาณ พร้อม ตัวเพิ่ม สัญญาณ คล้ายๆกับ บูตเตอร์ ทีวี นี่ละ ครับ  มาให้ช่าง ติดตั้ง โดย ต่อ สายนำ

สัญญาณ  มาไว้แถว ช่องระบายน้ำหน้ารถ เพราะ ตัวนี้ สายยาวมากครับ 3 เมตรกว่าๆ  สบายเลยครับ ใช้ไฟ เลี้ยง จาก ตัวจุด บุหรี่ หรือ ต่อ ตรง โดย

ตัด ตัวจุดบุหรี่ออก  ก็ได้ครับ สำหรับ ผม ใช้สาย ไฟ + บัดกรี โดยคง หัวจุดบุหรี่เดิม แต่ต่อสายเพิ่มเอา เพราะมันมีฟิว อีกชั้น นึง ส่วนข้าง นอก ติดกาว

ยาง ยึด ไว้ มันกันน้ำครับ โดนน้ำไม่เป็นไร  สัญญาณ เต็ม  GPS แม่น ยำ ชัดเจน ครับ ผ่านครับ ตัวนี้

หมายเหตุ  

VK 30 เหมาะมากสำหรับ ขับกลาง วัน และ กลาง คืน ภรรยา ชอบ ไม่ด่า ผม เหมือน 2 ตัวแรก เค้า ขับไม่ได้เลย ตอนกลางคืน  ฮ่าๆๆๆๆ  ตอนนี้

คลื่น แรง GPS แม่นยำ เยี่ยมเลยครับ กันร้อน ต่างกับ VK 40 ซึ่งเป็นตัว ท็อป นิดเดียว จริงๆ  ผมจำ ไม่ได้ว่ากี่เปอร์เซนต์ แต่ ไม่เกิน +- 5% แน่นอน

ครับ

ในส่วน  VKOOL Huper Optic เป็นตัวเดียวที่ยอม ให้ สัญญาณ GPS ผ่านได้ ครับ แต่ ฟิล์มใสมากและ กันความร้อน ได้ต่ำเช่นกันครับ ถ้าขับ รถ ออก

แดด ตลอด ผมว่าร้อนแร็บแน่นอนครับ

ในส่วน Crystalline มีหลายๆท่านแนะนำครับ ไม่ด้อยกว่า  VKOOL แต่ หา ติดยากมากครับ และทีเด็ด คือ สัญญาณผ่านได้ด้วยครับ เท่าที่อ่านๆ ข้อมูล

มา ผมก็สนใจ แต่ หาแหล่งไม่เจอครับ เพราะร้านทั่วไป มี แต่  3 M  ธรรมดาเท่านั้น 3 M Crystalline  ไม่มี เหตุผลข้อเดียว คือ มันแพง และะราคา

ถูกกว่า VKOOL นิดหน่อยครับ  ซึ่งถ้า ไม่อยาก เรื่องเยอะ ลองหาข้อมูลตัวนี้ครับ ผมว่าน่าจะดีกว่าครับ

อย่างงี้คือสรุปแล้วพอติดตัวรับขยายสัญญาณเพิ่มgpsก็ใช้ได้ใช่ใหมครับ เพราะฉนั้นจะเป็นvk30-40ก็คงเหมือนกัน
แต่ผมสงสัยว่าคุณบอกว่าvk40เข้มกว่า30 ซึ่งจริงๆควรจะเป็น40ที่ใสกว่านะครับ และ30ตอนนี้คือtopสุดครับกันร้อนได้ดีสุดของvk

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 09:15:25 »
ผมอาจจำสลับกันนะครับ ลองเช็คข้อมูล VKOOL ดูอีกทีครับ 

เรื่องของสายนำสัญญาณ มีชนิด สายธรรมดา ต่อหลังเครื่อง  และ ชนิด มีบูทขยายสัญญาณ ครับ แบบแรก ศูนย์แถมให้ มา ครับ ติดตั้งง่ายกว่า แบบที่ 2

หาซื้อยากนิดหน่อย ต้องเสียเงินเพิ่มครับ ศูนย์ VKOOL อาจจะไม่มีให้ครับ ราคาก็ มีตั้งแต่ 450 -950 บาทครับ  และต้องใช้เชื่อมกับตะกั่ว ถ้าเน้นความ

สวยงาม เก็บไว้ ใต้คอลโทรนครับ  หรือ เสียบกับที่จุด บุหรี่ ตามที่เค้าให้มา แต่ ไม่สวยงาม และเสียช่องจุดบุหรี่ไป 1 ช่อง ครับ ลองดูครับ เพราะผม

เอง

ใช้ GPS บ่อยๆ ขัดใจตัวติดมากับรถ สู้ พวก tab iphone ไม่ได้ แม้จะอยู่ในรถ เหมือนกันก็ตาม แต่สัญญาณ หากันไม่เจอ tab iphone คลื่นแรง ทะลุ

หลังคา อายแทนเลย ยิ่งพวก ติดหน้ากระจก ยังผ่านได้ง่าย ก็ไม่เข้าใจไอ้พวกที่ติดมากับรถ ไหง สัญญาณ มันอ่อนปวกเปียก กันทุกคัน อยากรู้ จริงๆ

ออนไลน์ PAN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 09:35:39 »
V-KOOL ติดแล้ว สัญญาณมือถือนี่ 1-3 ขีดครับ กันสัญญาณมากๆเลย = =" GPS ก็สัญญาณดรอป แต่ใช้พอได้ครับ แต่เรื่องกันความร้อนนี่ VK40 ดีมากครับ แต่ VK70 นี่กันความร้อนได้แย่มาก โดนแดดแล้วอุ่นๆ แต่กัน UV ได้แหละครับ แต่กันความร้อนไม่ค่อยดีสำหรับ VK70 ถ้าจะติดติด VK40 ทุกบาน OK เลยครับ  3M นี่รถที่บ้านไม่เคยติดครับ แต่ลองดูยี่ห้อนี่ไหมครับ Huper Optik อะครับ โรงงานเดียวกับ V-KOOL แต่ใช้วัสดุคนละแบบกัน คือ มันไม่ได้ใช้ปรอท แต่ใช้เทคโนโลยีเซรามิกอะไรก็ไม่รู้ ที่แบบกันร้อนได้ดีพอๆกัน แต่สัญญาณต่างๆผ่านได้ดี  ;)

ออฟไลน์ Palermo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 14:33:51 »
Lamina รุ่นท๊อปๆก็ไม่เป็นรองครับ เห็นทดสอบ GPS ผ่านหลายรุ่น อย่าง L30 รถที่ทำงานก็ใช้อยู่ไม่มีปัญหาครับ

ออฟไลน์ каваи

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 21:03:22 »
ขอบคุณมากครับผม

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2013, 21:51:55 »
ผมใช้อยู่บานหน้า VK-40 ที่เหลือรอบคัน VK-30 ไม่ผิดหวังครับ สัญญาณมือถือที่ใช้ก็ยังไม่เจอปัญหาเหมือนคนอื่นๆเค้านะครับ ปกติดี ใช้ iPhone4S 3G AIS เปิด Garmin นำทางก็ปกติดีนะครับ iPad 3G TrueH ก็ใช้งานได้ปกติครับ  มีแต่ Easypass ที่ไม่ผ่าน เพราะผมไม่ได้เจาะครับ