ผู้เขียน หัวข้อ: แดมพ์รถช่วยลดเสียงเครื่องและเสียงเกียร์(CVT)หอนได้มากน้อยแค่ไหนครับ  (อ่าน 3450 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tui_PSG

• Sr. Member
หรือมีอะไรที่บุแล้วสามารถลดเสียงเหล่านั้นได้ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2013, 21:06:25 โดย Tui_PSG »

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
เท่าที่เคยแดมป์มา   จะบอกว่าเสียเงินเปล่าๆ

ออฟไลน์ bleem

วัน นี้ วัน ว่าง มาช่วยตอบครับ

1. การ แดมป์ ขอบประตู ( ทำเอง ) โดย หาซื้อ ยาง หุ้มขอบประตู ลักษณะ คล้าย ยาง ตู้เย็น สีดำ ยาว เส้นละ 1.5 เมตร ราคามีตั้งแต่ 300 -1200 บาท

ต้องซื้อ 2 กล่อง หุ้ม ทุก บาน รวม 4 บาน หลังจากติดตั้งแล้ว ทดสอบ ปิดประตู ยาก ขึ้น แต่ เหมาะกับพวกซาดิส ชอบ ปิดประตูแรงๆ  สภาพเสียง

บอกตรงๆ ก่อนทำ ฝันว่าจะดีขึ้น 50 เปอร์เซนต์  หลังทำ มันดีขึ้น 5 เปอร์เซนต์ แทบไม่แตกต่าง จากเดิม

ความคิดเห็นส่วนตัว ในส่วนของประตู มันน่าจะเหมาะกับกระบะมากกว่า นะ เนื่องจาก ของรถเก็ง ที่มีให้มันก็หนาอยู่แล้วครับ ผลที่ได้จึงไม่น่าพอใจเท่า

ไหร่ แต่ลงทุนไป ไม่มาก สรุปถอดออกเพราะปิดประตู แล้วไฟ เตือนบ่อย ว่าปิดไม่สนิทครับ

2. แดมป์ รอบคัน ลง เครื่องเสียง ไม่ใช่คันของผมครับ แต่เป็น ของเพื่อนครับ CIVIC  ของผม ไม่กล้าทำกลัว ช้ำ ครับ เพราะ

ต้อง รื้อ ถอดสายไฟ  ตัด ต่อ กันหลายจุด เห็นแล้ว น้ำตาไหล รถใหม่ๆ นี่ ต้องถามตัวเองครับ ว่า คุ้มไหม ถ้ามันดังมาก หรือ รถเก่า ก็จัดไป ถ้ารถ

ใหม่ อาจมีลังเล ครับ

ในส่วนคันของผม แดมป์ ประตู ทั้ง 4 ประตู และตรง ซุ้มล้อ และ ติด ตัง BASE BOX 10 นิ้ว ( แอบผิดหวัง ในคุณภาพเสียง ) มัน

ช่าง ห้วนๆ แหบๆ

ไม่หนักแน่น ซะ จริงๆ ไม่น่าติดเลย ครับ ใครกำลังจะติด ผมคิดว่ายังไง ก็สู้ พวก ตีตู้ ยึดข้างหลัง  ดอก SUB แท้ๆ ไม่ได้เลยครับ มัน นุ่มลึก หนักแน่น

กว่ามาก เข้าเรื่องครับ  ผลที่ได้รับ ระหว่า รอบ คัน กับ ทำ 4 ประตู การขับ มันเงียบ เหมือน นั่งรถหรู  D - SEGMENT  เงียบขึ้น  70 - 80 เปอร์เซนต์

คันของผม  30 - 40 เปอร์เฯต์ ครับ ก็ยังพอใจอยู่ครับ ไม่ต้องรื้อ คอนโทรน ครับ

เป็นการลงทุนที่แพงมาก และ คุ้ม ครับ เสียงเงียบลง ชัดเจนครับ บรรยากาศฟังเพลงในรถ ดีขึ้นมากครับ  ผมโดนไป หมื่นต้นๆ ครับ ของเพื่อน ผมโดน

ไป สี่หมื่นกว่าๆ พร้อมเครื่องเสียง ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2013, 21:51:35 โดย bleem »

ออฟไลน์ PumpNISMO

มากน้อยแค่ไหนไม่ทราบ แต่ถ้าแดมป์ประตูก็คงไม่ช่วย ต้องแดมป์ระหว่างห้องเครื่องกับคอนโซลครับ แล้วก็อุโมงเกียร์ คงช่วยได้พอสมควร

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
พี่คนนึงที่แดมป์  ต้องงบ24000 เป็นอย่างน้อยถึงจะลดเสียงได้40-60เปอร์เซ็น

ออฟไลน์ SaiXaiZai

พี่คนนึงที่แดมป์  ต้องงบ24000 เป็นอย่างน้อยถึงจะลดเสียงได้40-60เปอร์เซ็น

ตามนี้เลยครับ ผมเคยแดมป์มาทั้งคัน รื้อเบาะ ภายในออกหมดเลย ช่วยได้ประมาณ 40% เต็มที่(รถผม) เลยไม่แน่ใจว่าคุ้มมั้ย กับราคาที่จ่ายไป

ออฟไลน์ BrownCony

เสิช google คำว่า sounddamp ครับ

ออฟไลน์ poss

• Jr. Member
  • **
ผมมีเคล็ดลับง่าย ๆ ราคาเพียง 5 - 10 บาท ให้เสียงในห้องโดยสารเงียบขึ้นมาได้ครับ..

ด้วยเทียนไข ทาที่ยางขอบประตู ทดลองมาแล้วครับ จากรถ 20 ปี เงียบขึ้นพอสมควร เสียงลม เสียงเครื่อง เสียงรอยต่อถนน เบาขึ้นพอสมควรครับ 

ลองทดสอบดูได้ครับ ...

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เคยดูรายการ tv ที่พี่โบ้ท วิบูลนันท์ เป็นพิธีกร รถจัดเต็มมาเลย ลดเสียงได้ราว 10 db ราคา70,000+- เจ้าของร้านบอกแค่นี้ดีมากแล้ว เลยไม่แดมป์ดีกว่า อยากฟังเพลงไพเราะเลยกลับมาฟังเครื่องเสียงบ้านดีกว่า ได้สมใจ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ YenChar

แดมป์ประตู กันเสียงภายนอกได้ดีที่สุดครับ

เสียงยาง เสียงช่วงล่าง
ต้องแดมป์ซุ้มล้อ+พื้น

หลังคา ได้ผลน้อยสุด ยกเว้นตอนฝนตกหรือกันเสียงลมได้นิดหน่อย

ถ้าจะกันเสียงเครื่อง คงต้องเล่นคอนโซล+ไฟวอล
ซึ่ง ไม่มีใครทำกันครับ