ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับเรื่อง ค้ำโช้ค ครับ  (อ่าน 6978 ครั้ง)

ออฟไลน์ tamon

• Newbie
  • *
ผมเป็นสมชิกใหม่ครับ  อยากทราบว่าค้ำโช้ค นี่จำเป็นต้องติดมั้ยครับ ละติดกับไม่ติดต่างกันมากมั้ยครับ ละทำไมทางโรงงานไม่ติดมาให้เลยคับ ขอบคุณทุกท่านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2009, 11:32:25 โดย tamon »

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
Re: รบกวนถามผู้รู้ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 09:41:29 »
โปรดสรุปเนื้อหากระทู้ในชื่อด้วยครับเพื่อความสะดวกของสมาชิกท่านอื่น

ติดก็ดีแหละครับแต่ผมไม่รู้อย่างไร และที่เขาไม่ติดให้ เพื่อลดต้นทุนครับ (ยกเว้น Lancer 2.0 ให้มาจากโรงงานเลย)

ออฟไลน์ gateaux

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 09:45:47 »
เค้าไม่ติด เนื่องจาก

- ต้นทุน
- ไม่มีความจำเป็น  เพราะถ้าคุณขับรถปกติ ตามที่ควรจะเป็น ที่เค้าออกแบบให้และติดมากับรถ เพียงพอแน่นอน ซึ่งตามหลักวิศวกรรม เค้าก้อเผื่อไว้พอสมควรแล้วด้วยซ้ำ

ส่วนน่าจะติดมั้ย อันนี้ถามคนที่ติดดูได้เลยว่า ถ้าคุณขับรถปกติๆ อย่างที่ควรจะเป็น มีใครเห็นความแตกต่างบ้าง

ออฟไลน์ AIMU

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 10:10:56 »
ค้ำโช๊ค การใช้งานปรกติไม่ต้องใช้หรอก
ค้ำโช๊ค มีหน้าที่ รักษามุมล้อให้อยู่ที่เดิม เมื่อมีแรงมากระทบที่ล้อ ถ้าไม่ได้ขับเร็ว เจอหลุมใหญ่ แรงมันก็ไม่มาก
และมุมล้อจะเคลื่อนที่ไปพอกระจายแรงแล้วก็กลับไปที่เดิม ในการแข่งมันมีผลต่อการควบคุมและเวลาในการแข่ง

การที่ใส่ค้ำโช๊คไป แล้วโดนแรงๆนี้ไม่ใช่ว่าจะไม่เป็นไรนะครับ แรงจะกระจายไปยังส่วนในอ่อนกว่าเช่นตัวถัง กลายเป็นตัวถังบิด ประตูปิดยาก
การขับรถควรใส่ใจ ยิ่งประเทศไทย ถนน นี้สร้างใหม่ทุกปี (ไม่ใช่บอกว่าดี ได้ใช้ถนนใหม่ แต่ มันแย่จนต้องซ่อมทุกปี)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 24, 2009, 21:48:10 โดย AIMU »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 10:14:35 »
ถ้ารู้สึกว่ารถที่ใช้อยู่มันดีอยู่แล้ว ฟีลช่วงล่างได้อย่างที่ต้องการอยู่แล้ว ก็ไม่ต้องไปติดครับ

แต่ถ้าถามว่าเปลี่ยนอะไรไหม บางคันใส่แล้วก็ดีขึ้น ไม่ต้องเอาไปเข้าโค้งแรงๆหรอก แค่วิ่งบนถนนขรุขระก็ต่างกันแล้ว
เหมือนกับว่าแรงกระแทกที่ล้อมันกระจายระหว่างซ้ายกับขวามากขึ้น หรือเวลาเลี้ยวขึ้นลานจอดรถจะรู้สึกได้ว่าด้านหน้า
บิดตัวน้อยลง ซึ่งทั้งหมดนี้มันไม่ใช่ว่ารถทุกรุ่นใส่แล้วต้องให้ผมเหมือนกัน

ถึงได้ถามว่าถ้าชอบอยู่แล้วกับช่วงล่างที่เป็นอยุ่ตอนนี้ ก็ไม่จำเป็นต้องใส่ แต่ถ้าไม่คิดอะไรมากในกรณีที่ค้ำโช้ค
ราคา 1500-2000บาท จะลองใส่ดูก็ได้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 10:25:52 »
ค้ำโช้คมีหลายแบบนะครับ

อย่างคนทั่วไปอาจจะใส่แค่ค้ำโช้คบนเครื่อง

แต่จริงๆแล้วมันมีหลายแบบทั้งค้ำโช้คใต้ท้องหน้า หลัง กลาง แก้มข้าง ค้ำโช้คบนด้านหน้า หลัง

ซึ่งถ้าถามว่า จำเป็นมั้ย ตอบได้เลยว่า ไม่!!!ครับ

เพราะถ้าคนขับธรรมดา เล่นทางตรงอย่างเดียวไม่เล่นโค้งมาก ก็ไม่จำเป็นครับ

การใส่ค้ำโช้คบนเครื่อง รู้สึกชัดๆเลยว่า เวลาเข้าโค้งเนี่ย เหมือนรถแข็งขึ้น ไม่บิดตัว คุมได้ง่ายขึ้น

แต่ก็แลกกับอาการกระด้างบ้าง ถ้าให้ชัดกว่าเดิมต้องค้ำโช้คหลังด้านบนด้วย

ส่วนค้ำโช้คกลางหรือค้ำตัวถัง กับค้ำแก้มข้างเนี่ย จะใช้ในรถที่ทำช่วงล่างมาแข็ง จะช่วงกันการบิดตัวของตัวถัง

ดังนั้นแล้ว ถ้าเป็นรถธรรมดาๆเนี่ย โรงงานไม่ใส่ให้หรอกครับ

นอกจากต้นทุนจะเพิ่มแล้ว ยังไม่ได้ให้ความรู้สึกมาก จากการขับแบบธรรมดาด้วย

สรุปก็คือ ถ้าคุณขับธรรมดา ไม่อัดเวลาเข้าโค้ง คุณไม่จำเป็นต้องใส่หรอกครับ สิ้นเปลืองเปล่าๆ

;D ;D
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 10:31:12 »
เห็นว่าทำให้เข้าโค้งดีขึ้นครับ แต่ก็คงแล้วแต่การยึดมั้งครับ
รถที่มีมาให้จากโรงงานก็มี Honda CRV G3 , Accord G8 , 525i E60

ออฟไลน์ tamon

• Newbie
  • *
Re: รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับเรื่อง ค้ำโช้ค ครับ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 11:36:26 »
ได้ความรู้เยอะเลยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ earth_e60

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 11:45:04 »
เห็นว่าทำให้เข้าโค้งดีขึ้นครับ แต่ก็คงแล้วแต่การยึดมั้งครับ
รถที่มีมาให้จากโรงงานก็มี Honda CRV G3 , Accord G8 , 525i E60

มี e46 330i ด้วยครับ
520d ก็มีน่ะ

ออฟไลน์ Preceda2

Re: รบกวนถามผู้รู้เกี่ยวกับเรื่อง ค้ำโช้ค ครับ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 19:39:22 »
ก็ดีนะครับ ผมติดของเม้งเฮดเดอร์มา 1800บาท
ใส่เทียน่า เข้าโค้งแรงๆ ดีขึ้นพอตัวครับ
แต่ตอนนี้ชินแล้วครับ 55
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2009, 17:36:59 »

Ford Focus  ก็ให้มาครับ  ;D

ในรูปตรงที่เป็นสนิมนะครับ   จะสังเกตุว่าเป็นเหล็กค้ำ 
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day