ผู้เขียน หัวข้อ: งานเข้าครับ f30 จอดไฟแดงอยู่เฉยๆโดนมอไซค์เบียดมาครูด  (อ่าน 15275 ครั้ง)

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
Re: งานเข้าครับ f30 จอดไฟแดงอยู่เฉยๆโดนมอไซค์เบียดมาครูด
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 17:29:27 »
ถ้าจะแจ้งชนแล้วหนีจริงๆ ต้องจำรถได้ครับ ก้้จำทะเบียนนั่นแหละ
หรือถ้าจะเอาจริงๆ ก้ขอกล้องวงจรปิดแถวนั้นดู แต่คงยากเกินไปอะครับ -0-

ออฟไลน์ kimjung

• Sr. Member
Re: งานเข้าครับ f30 จอดไฟแดงอยู่เฉยๆโดนมอไซค์เบียดมาครูด
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 17:40:10 »
กล้องหน้า ต้องรีบซื้อซะละเล็งไปเล็งมาตั้งนานละ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 18:20:33 »
ตั้งแต่ขับรถมารถทุกคันที่ใช้โดนมอไซร์เบียดเป็นรอยทุกคัน บางครั้งถึงขั้นกระจกมองหลังแตก และ100ทั้ง100มันหนีหมด*-*
ทุกวันนี้ติดกล้องหน้าและถ้าจอดติดไฟแดงจะพยายามหักหัวให้ชิดคันข้างๆให้มากที่สุดเพื่อไม่ให้มันแทรกได้

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 18:40:22 »
รถแม่ผม คัมรี่ออกมาได้เดือนนึง โดนขีดตั้งแต่ประตูหลังยันไฟท้ายเลยครับ แล้วเป็นลูกพี่ลูกน้องผมเองครับที่ขีด ผมโกรธมากกกก รถออกมาได้ไม่ถึงเดือนโดนซะแล้ว แต่กลายไปเรื่อธรรมดาไปซะละเพราะแม่ผมวันนั้นถอยรถไปโดนมอไซด์เปนรอยนิดนึงอีก ล่าสุดตรงขอบใต้ท้ายรถถอยไปโดนก้อนหิน ผมเลยงงว่าใครถอยไปชนอีกหรือเปล่า แม่บอกแม่ถอยแล้วไม่เห็นครับ ก็เลยไปขัดสีมาดีขึ้นเยอะครับ ผมบอกแม่ว่าแม่ซื้อรถมาตั้งล้านกว่ามาเฉี่ยวแบบนี้แม่ไม่รู้สึกว่าเสียดายบ้างหรอครับ แม่ผมบอกว่าเนี่ยลูกรถซื้อมาอ่ะจะให้มันสวยตลอดไปมันไม่ได้หรอกลูก ของมันใช้งานวันนึงมันก็ต้องเป็นรอยเป็นปกติอยู่ดี ผมเลยบอกว่าอื้อก็จริงแหะ ยังไงวันนึงรถมันก็เสื่อมสภาพเป็นธรรมดา ไม่ได้สวยตลอดไปหรอก ขอบคุณแม่มากนะครับ ผมจะบอกว่ารถมันก็เหมือนกันเนี่ยแหละครับ คนเรายังหกล้มได้เลยตอนหัดเดิน ตอนหัดขี่จักรยาน รถมันก็เป็นได้ครับ ไม่มีอะไรที่เพอร์เฟคตลอดหรอกครับ

แต่ก็ยังไงขอให้รถคุณหายเป็นปกติเร็วๆนะครับ ลองหาร้านขัดสีทำสีดูก่อนครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Nioka

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 19:56:54 »
เรื่องทำสี ผมขอแนะนำ คนที่บ้าทำสีแบบผมเป็นลอยนิดหน่อยก็ทำแต่

การทำสี ยังไงก็ไม่เหมือนเดิม โอกาสสีเพี้ยนกับรถมีสูงมาก หากลอยนั้น

พอทำให้มันจางๆลงได้ ก็ทำเหอะครับดีกว่าเยอะ มองแผลนั้นสัก 1-2 อาทิตย์ก็จะลืมๆไปเอง

แล้วรถกับลอยแผลไม่ว่า จะคนอื่นมาชน หรือเราไปชนเอง ยังไงก็ต้องเกิดครับ

ต่อให้เราระวังแค่ไหน แต่คนอื่นไม่ได้ระวังด้วย เพราะฉะนั้น อย่าคิดมากครับเรื่องนี้

มีคนเคยพูดกับผมว่า ตู้เย็นอยู่ในบ้านไม่ได้เคลื่อนที มีแค่เปิดปิดฝาตู้ ยัง เป็นลอยเลย

นับอะไรกับรถที่เคลื่อนที่เกือบตลอดเวลาเมื่ออกถนน ผมฟังแบบนี้ก็เลยทำใจได้ง่ายหน่อย

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 20:01:14 »
ลองคิดในมุนคนชนบ้าง เจออย่างนี้เข้าเป็นผมก็เผ่นเหมือนกัน หากโลกสวยลงมาชดใช้ ใจดีสู้เสือเผื่อเจอเจ้าของรถใจดีไม่เอาเรื่อง เกิมมาเจอคนรักรถ(ผมก็ทำ)โมโหเอาเรื่อง ชดใช้ 2-3 หมื่นนี่เหมือนตกนรกเลยทีเดียว ผมเป็นคนขี่มอเตอร์ไซด์แล้วไปชน bmw ป้ายแดง รับประกันได้เลยว่าผมหนีไม่คิดชีวิตแน่ๆ

แต่ถ้าผมเป็นคนขับรถเจออย่างนี้บอกได้คำเดียวว่า อย่าให้จับได้ ผมไม่สนแน่ๆว่าเป็นเด็กหรือผู้หญิง ขอแค่ทะเบียนจะตามไปถึงบ้านเลย

ออฟไลน์ N.BeTa

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 20:27:08 »
จขกท ท่านต้องทำใจยอมรับครับ เพราะรถมีไว้ใช้ครับ ไม่ได้มาจอดโชว์เฉยๆ สักวันก็ต้องมีรอยครับ

อีกอย่าง จขกท คิดช้า ไม่เอาเรื่องเขาเองครับ อีกอย่างมันเป็นเรื่องธรรมดาของคนใช้รถอยู่แล้ว

ผมเข้าใจที่ ชื้อรถมาแพง แต่ก็อย่างที่ผมบอกละครับ ถ้าทำใจได้มันก็จะทุกข์น้อยครับ มันโดนไปแล้ว ทำใจครับ
ยังไม่รวย อยู่อย่างคนรวย ไม่มีวันรวย.. ยังไม่จน อยู่อย่างคนจน ไม่มีวันจน

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 20:56:56 »
เจอเรื่องพวกนี้บอกได้คำเดียวทำใจ รถผลิตในนี้ยังไม่ค่อยเท่าไหร่ทำสีก็เหมือนเดิม อู่ทำสีมีเยอะครับฝีมือดีๆ
แต่รถนำเข้าสีไม่เหมือนชาวบ้าน เครียดอีก 10 เท่า เพราะหาที่ทำสีไม่ได้

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 22:11:06 »
รถผมก็โดนประจำครับ มอไซค์เฉี่ยวกระจกข้าง พับแล้วพับอีก  :P

แจ้งประกันเครมว่าขับเฉี่ยวโน้นนี่ หรือไม่ก็ ต้องหาอู่ทำละครับ

ขอให้กลับมาหล่อเหมือนเดิมคับ สู้ๆ
" My strength is you. "

ออฟไลน์ neng42

• **
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 01:04:58 »
รถผมก็โดนเมื่อปีที่แล้วครับ ตอนนั้นออกมาป้ายยังแดงอยู่เป็น ds3 คือผมจอดติดรถที่มันกำลังจะเปลี่ยนเลน แต่ว่าท้ายรถมาขวางทางเลนรถผมๆ ก็ไปไม่ได้ ก็จอด อยู่ดีๆ มี มอไซค์ผู้ชายมีอายุหน่อย มอไซค์ก็เก่าๆ คิดว่าน่าจะเป็นพวก messenger ขับมาพยายามจะแทรกรถผ่านเพื่อที่จะไปต่อ ซึ่งช่องว่างระหว่างกันชนรถผมกับคันหน้าเหลือน้อยมาก มันก็ยังพยายามอยู่ได้สุดท้าย ที่พักขาที่เป็นเหล็กมันครูดกันชนหน้ารถผมเป็นรอยสีหลุดจนถึงไฟเบอร์สีดำเลยครับ ที่สำคัญไอ้คนขับมอไซค์มันไม่มีหันมาขอโทษหรืออะไรเลยครับ

ผมโมโหสุดๆ เลยแต่ก็ทำอะไรไม่ได้ คิดในใจมันทำกรรมกับเราไว้ เดี๋ยวมันก็ต้องได้รับคืนไม่ว่าทางใดก็ทางหนึ่งครับ ผมเลยเข้าใจความรู้สึก จขกท เลยครับ เพราะว่าผมก็สุดๆ เหมือนกัน แต่ตอนนี้ผมก็ยังไม่ได้ไปทำสีส่วนนั้นเลยครับ ก่ะว่ารอไปก่อน ขับรถใหม่ในไทย คงต้องทำใจอ่ะครับ แฟนผมบอกผมแบบนี้ประจำ ถ้าเราขับมาดีๆ เจอคนอื่นขับแย่ เราอาจจะซวยได้ หรือบางทีเราและคนอื่นขับมาดีๆ ดันมีรถบรรทุกทำเศษหินหล่นอยู่บนถนน บางทีเราขับไปมันก็กระเด็นมาโดนรถเราได้นะครับ ยิ่งตอนนี้ผมเห็นถนนแถวสี่แยก fortune แถวๆ condeo ideo ไรเนี่ยชอบมีเศษหินหล่นประจำเลย ถนนใน กทม ก็ห่วยอีก เฮ้อ เริ่มนอกประเด็นแล้ว ไปดีกว่าครับ

ออฟไลน์ f1rstgot

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 09:42:50 »
สุดยอดทุกคอมเมนท์ครับ ถ้าผมจะเคลมกับประกัน ผมสามารถโทรแจ้งเซลล์ที่ดูแลผมอยู่ให้เขาบอกประกันอีกทีจะได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ beebird

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 11:20:59 »
สุดยอดทุกคอมเมนท์ครับ ถ้าผมจะเคลมกับประกัน ผมสามารถโทรแจ้งเซลล์ที่ดูแลผมอยู่ให้เขาบอกประกันอีกทีจะได้มั้ยครับ
เราจะเอาเข้าซ่อมที่ศูนย์ไหน ลองถามคิวดูครับ แล้วก็นัดคิวซ่อมไปเลย พอถึงที่ศูนย์ก็ให้แผนกซ่อมสีและตัวถังโทรตามประกันให้มาถ่ายรูปที่ศูนย์ได้เลยครับ เราก็ทิ้งรถไว้เลยครับ ... ยกเว้นต้องเบิกพาร์ทใหม่ ในกรณีคุณ ถ้าแค่สีถลอก ไม่มีฉ๊กขาด ผมว่าไม่น่ายากครับ

หรือห่วงเรื่องเบี้ยประกันจะขึ้นในปีหน้า ลองสอบถามดูครับว่าถ้าเราสั่งซ่อมมเอง ไม่แจ้งประกัน อบ่างไหนจะคุ้มว่ากันครับ ผมว่ากันชนชั้นนึง ค่าทำสีน่าจะอยู่ราวๆ 5,000-7,000 บาท ครับ

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2013, 11:53:28 »
โดนมอเตอร์ไซค์ครูดรอบคันซ๊าย ขวา หน้า หลังเหมือนกันค่ะ โดยเฉพาะตอนจอดติดไฟแดงแล้วพวกนี้จะขับเลาะไปมา เพราะรีบ รีบมาก จะรีบไปไหน รีบยังไงก็ติดไฟแดง...

อยากจะลงไปตบให้หัวทิ่ม!

เสียใจกับรถใหม่ด้วยนะค่ะ ถือว่าฟาดเคราะห์ละกันค่ะ

ออฟไลน์ HHH8028

• **
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2013, 15:06:55 »
อยากให้ทำมอเตอร์ไซค์เลนเลยครับ ผมว่าช่วยได้มากเลย ตำรวจไม่ต้องดักจับ คนขับก็ไม่ต้องเห็นมอเตอไซค์ฉวัดฉเวียนไปมา ระหว่าเลนต่างๆครับ เสนอไปที่คำรณวิทย์ดีกว่า ...ฟิ้ว