ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนเบ้าโช้คครับ  (อ่าน 1609 ครั้ง)

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
สอบถามเรื่องการเปลี่ยนเบ้าโช้คครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 23:49:53 »
พอดีวันนี้เอาเจ้าลูกรัก ACV30 ไปเปลี่ยนเบ้าโช้ค ข้างขวามา เนื่องจากหมดสภาพแล้ว ดังกุกๆตลอด บางจังหวะมีเอี้ยดอ้าดๆด้วย

โดนค่าเบ้าโช้ค ของแท้เบิกศูนย์ 2850 บาท  :'(
ค่าแรง 300

สงสัยอย่างนึง เบ้าโช้คนี่เราจำเป็นต้องเปลี่ยนทั้งคู่ไหมครับ หรือเปลี่ยนเฉพาะข้างที่เสียอย่างเดียว เพราะช่างบอกว่าอีกข้างยังโอเค ไม่ขาด ไม่เอียง และยังไม่ดังเท่าไร่ ใช้ไปก่อน

อีกคำถาม ใส่สตรัทปรับเกลียว เบ้าโช้คจะไปไวขึ้นกว่าปกติเยอะไหมครับ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนเบ้าโช้คครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 07:22:45 »
โดยปกติเบ้ามักจะเปลี่ยนพร้อมกัน เพื่อให้ง่ายต่อการจำว่าทำอะไรกับรถบ้าง ส่วนหากปรับให้แข็งขึ้น เบ้าตัวเดิม ก็ต้องรับแรงมากขึ้น ความเสียหายก็เร็วขึ้นบ้าง แต่ไม่มากนักครับ

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
Re: สอบถามเรื่องการเปลี่ยนเบ้าโช้คครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 09:24:27 »
ตอนนี้คงต้องใช้ไปทั้งอย่างนี้ล่ะครับ แต่เท่าที่ลองขับดู ก็โอเคนะครับ ไม่มีอะไรผิดปกติครับ หนึบๆเลยตอนนี้

ออฟไลน์ imneng

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 12:56:36 »
จริง ๆ แล้ว สองข้างมักจะสึกเกือบพร้อม ๆ กัน หากไม่ใช่เพราะเคยเจอเหตุอะไรแปลก ๆ มาก่อน
เปลี่ยนพร้อมกันจะดีกว่านะ
Merc Addicted